Jump to content

โช๊ค Type R มีเสียงครับ

Recommended Posts

เนื่องจากเมื่อ 5 วันที่แล้วผมไปแปลงโช๊ค Type R ที่ร้านแถวติวานนท์มา

มีอาการคือเวลาหมุนพวงมาลัยเลี้ยวขวา (เป็นเฉพาะข้างขวา) จะมีเสียงแปลกๆ (ไม่รู้ว่าเสียงอะไร) แถวโช๊คหน้าขวา (หมุนอยู่กับที่ไม่เป็น)

กลับไปสอบถามช่าง ช่างบอกว่า.shลองใช้ไปสักพักก่อน

รบกวนใครพอทราบสาเหตุ หรือเคยเจอหรือเปล่าครับ

ปล. กรณีใส่โช๊ค Type R แล้วลองขับปล่อยมือแล้วไม่กินซ้ายหรือกินขวา ต้องตั้งศูนย์ใหม่หรือเปล่าครับ

ถ้าเปลี่ยนโช๊ค มุมล้ออาจจะมีการเปลี่ยนแปลงไป

แม้จะไม่กินซ้ายกินขวา ก็ควรตั้ง 0 ใหม่ เดี๋ยวมันจะกินยางเอา  กันไว้ก่อนดีกว่า

• 2 weeks later...

ล่าสุดไปให้พี่ใหม่พรเทพโช๊คอัพดู ผลคือยังแก้ไม่ได้ครับ ยังดังเหมือนเดิม ลองอัดจาระบีที่ลูกปืนเบ้าโช็คแล้ว ลองเอายางรองสปริงแล้ว ก็ไม่หาย เสียงเหมือนสปริงขยับตัว มีใครใส่โช๊ค Type R แล้วเป็นเหมือนผมบ้างครับ TT

ดัง เอี้ยดๆ หรือว่า อย่างอื่นครับพี่  แต่ เมื่อเราใส่โช็ค มา ควรตั้งศูนย์ครับ ผมใส่ 2010 ที่ติวานนท์โช็คแปลง แล้วติวานนท์ยางยนต์ใส่ให้ครับ ไม่มีเสียง แต่ผมเคยใช้ปี 07 - 09  มีเสียงสปริงดังจากด้านหลัง เอี้ยดๆ ครับ แต่ผมมา 2010 เงียบ ทุกการขับขี่ครับ

ดัง เอี้ยดๆ หรือว่า อย่างอื่นครับพี่  แต่ เมื่อเราใส่โช็ค มา ควรตั้งศูนย์ครับ ผมใส่ 2010 ที่ติวานนท์โช็คแปลง แล้วติวานนท์ยางยนต์ใส่ให้ครับ ไม่มีเสียง แต่ผมเคยใช้ปี 07 - 09  มีเสียงสปริงดังจากด้านหลัง เอี้ยดๆ ครับ แต่ผมมา 2010 เงียบ ทุกการขับขี่ครับ

คนนี้ประสบการณ์ตรง

เท่าที่สังเกตุจะเป็นตอนหมุนพวงมาลัยเยอะๆครับ เช่นตอนจอดเข้าซอง ถ้าขับบนถนนเลี้ยวนิดเดียวไม่ดังครับ

ลองตรวจว่าสปริง เข้าเบ้ามั้ย ยางกันเสียง

ครบ บี้ ขาดหรือไม่ ประมาณนี้ก่อนครับ

เบ้าเอย ยางรอง ยางหุ้มเอย ตัวสร้างเสียงคับ ถ้าใส่ไม่เข้าล๊อคจริงๆ  :D

จากประสบการณ์นะครับ..

เดาว่าเป็นโช็คปี '07 ใช่ไหม หรือตัวก่อน MC (ตัวที่ออกแข็งๆ)

เสียงที่เกิดขึ้น และสาเหตุเดียวกัน พี่ชายผมก็เป็นครับ ในโช็คตัว '07

ปล. ส่วนของผม โช็คปี '10 ปกติดีทุกอย่างครับ และเพื่อนๆทุกคันที่ใส่โช็คตัวหลัง MC ก็ปกติเหมือนกันครับ

ที่แรกก็สงสัยพวงยางทั้งหลายว่าขาดหรือเปล่า หรือสปริงไม่ลงล๊อค หรือไม่ก็ลูกปืน

เลยลองให้ร้านติวานนท์โช๊คอัพถอดมาเช็คพวงยางรองสปริง ยางเบ้าโช็คทั้งหลาย ช่างบอกว่าปกติ ช่างบอกว่าโช็คผมปียังใหม่ด้วย (ปี 2010) ก็เลยให้ช่างอัดจาระบีที่ลูกปืนหัวโช็ค แต่ไม่หาย
ต่อมาเท่าที่ได้หาข้อมูลพบว่าร้านพี่ใหม่พรเทพโช๊คอัพ(แถวอุดมสุข)แก้ปัญหาเกี่ยวกับโช็คจบมาหลายราย ก็เลยเอาไปให้พี่เค้าเช็คที่ร้านมาประกอบใหม่รอบนึงไม่หาย เลยถอดใหม่เอายางรองสปริงเดิมออก(เท่าที่ดูสภาพยังใหม่เลย)ใส่ท่อยางเข้าไปแทน ผลคือเหมือนเดิม ยังไม่หาย พี่แกเลยแนะนำให้ใส่สปริง FD1 กับหัวโช็คบ้านเรา  แต่ใจผมคือชอบ feeling โช๊ค FD2R ทั้งชุดแบบนี้ OK แล้ว ก็เลยตัดสินใจใช้ไปแบบนี้ก่อน

จากประสบการณ์นะครับ..

เดาว่าเป็นโช็คปี '07 ใช่ไหม หรือตัวก่อน MC (ตัวที่ออกแข็งๆ)

เสียงที่เกิดขึ้น และสาเหตุเดียวกัน พี่ชายผมก็เป็นครับ ในโช็คตัว '07

ปล. ส่วนของผม โช็คปี '10 ปกติดีทุกอย่างครับ และเพื่อนๆทุกคันที่ใส่โช็คตัวหลัง MC ก็ปกติเหมือนกันครับ

ของผมปี 10 ครับ แล้วพี่ชายพี่แก้ยังไงครับ

ของผมปี 10 ครับ แล้วพี่ชายพี่แก้ยังไงครับ

แก้ไม่หายครับ..

ดังแบบนี้แหละครับ แต่ใช้งานปกติดีทุกอย่าง ไม่มีปัญหาอะไรเลย

โห เช็คมาเยอะนิคับ ขนาดนี้ไม่น่าใช่โช๊คละป่าวเอ่ย

ผมก็ดังเหมือนกันครับเวลายูเทิร์นหรือเลี้ยวขวาเยอะๆ จะดังก๊อกครั้งเดียว ของผมโช๊ค Type R ปี 2010 แปลงที่ร้านติวานนท์ครับ

ปล.ยังไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันครับ แต่ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหา

โห เช็คมาเยอะนิคับ ขนาดนี้ไม่น่าใช่โช๊คละป่าวเอ่ย

ที่สงสัยโช๊คเพราะก่อนใส่ไม่มีเสียงครับ พอใส่เสร็จกลับถึงบ้านตอนถอยจอดก็ได้ยินเสียงครับ (รถผมวิ่งไป 45,xxx ปี 2010 วิ่งในกรุงเทพ 85%)

ผมก็ดังเหมือนกันครับเวลายูเทิร์นหรือเลี้ยวขวาเยอะๆ จะดังก๊อกครั้งเดียว ของผมโช๊ค Type R ปี 2010 แปลงที่ร้านติวานนท์ครับ

ปล.ยังไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันครับ แต่ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหา

เจอเพื่อนร่วมชะตาเดียวกันแล้ว :0027:

อาจเป็นที่การแปลงหูโช๊ครึป่าวคับ องศาเพี้ยนนิดเดียวก็อาจส่งผลแล้วคับ เคยอ่านเจอในกระทู้เก่าๆบางคันมีเสียง บางคันเอียงซ้าย บางคันเอียงขวา ประมาณนี้คับ

ของผมปี 07 มีเสียงดังก็อกทีนึงที่ล้อหน้าขวา ตอนหักพวงมาลัยสุด แต่ไม่ได้เปนทุกครั้งคับ แต่ยังขับได้ปกติอยู่คับ ใช้มาจะปีนึงแล้วคับ

ถเกิดความสงสัย ถ้านำโช้ค TR ไปอัดน้ำมันใหม่ให้แข็งน้อยลงหรือเท่ากับโช้คตัวบ้านเรา แล้วนำไปใส่กับรถที่วาง K20 มามันจะเป็นยังไงครับ มีท่านไหนเคยทำบ้างครับ

ไม่รู้น้ำหนัก K20Z กับ A ว่าต่างกันแค่ไหน ที่จะส่งผลกับการเด้ง

แต่พลังน่าจะต่างแน่ๆ อาการดึงของรถ อาการทิ่มเวลาเบรค ของเครื่องทอคสูงๆ

โช๊คนิ่มๆ ผมว่ามันไปลดสมรรถนะการทรงตัวยามใช้งานเต็มๆพลัง

แล้วมันจะเสียฟิลลิ่งดุดันไป หรือเปล่าน่ะคับ

• 2 months later...

ลองดูเครื่องหมาย R กับ  L ที่โช็คว่าใส่ผิดด้านหรือเปล่า ช่างเคยใส่ให้ผมสลับด้านกัน ทำให้เกิดเสียงเวลาเลี้ยว สลับด้านใหม่ก็หาย