Jump to content

รถสั่นเวลาเปิดแอร์คับ (สงสัยมันคงหนาว ^^")

Recommended Posts

รถ HONDA CIVIC FD 2006 

เวลาเปิดแอร์ แล้วกดปุ่ม AC. On รถจะเกิดอาการสั่นเป็นจังหวะๆ คับ (ไม่สั่นตลอด)

แต่ถ้ากด AC. Off ก้จะไม่สั่น กลับมาเป็นปกติ

พี่ๆ ช่วยแนะนำทีคับ ว่าอาการเหล่านี้เกิดจากอุปกรณ์ส่วนไหนเสื่อมสภาพ

ขอบคุณพี่ๆ ล่วงหน้าคับ

โห้ เสิช คำว่า เครื่องสั่น มุมบนขวาเลยคับ

เพียบ

หลักๆ คือ ลิ้นปีกสกปรกครับ ลองล้างก่อนเลย ส่วนมากจะหายคับ

เท่าที่ลองอ่านดู ก้ตรงกันนะคับ

แต่รถผมเวลา เหยียบเบรคเข้าเกียร์ D จะมีเสียง หึงๆๆๆๆ ดังมาจากหน้ารถ แต่พอเหยียบคันเร่งช่วย รอบเครื่องสูงนิดนึงเสียงก้จะหายไปคับ

ส่วนเรื่องรถสั่น เวลาจอดนิ่งๆ เหยียบเบรคติดไฟแดง ก้สั่นเป็นระยะๆ ตอนรถวิ่งไม่สั่นนะคับ

พี่ทอมมี่คิดว่าเกิดจากอะไรคับ

ช่วงนี้ขับรถไม่ค่อยสบายใจ กลัวมันจะลามไปส่วนอื่นๆ

เลยจอดดองไว้ ไม่ค่อยได้ขับเลยคับ

ผมหายสั่นแล้วครับจัดไปหนึ่งกระป๋องเริ่มนิ่งแล้ว.....

ช่างเขาใช้นำยาอะไรไม่รู้่เป็นแบบกระป๋องเปิดมาเป็นฟองๆ (น่าจะเป็นเบียนะ) ฉีดเข้าไปที่ลิ้นปีกผีเสี้อ แล้วติดเครื่องยังไม่เปิดแอร์ เร่งใว้ประมาณไม่เกิน 5 นาที แล้วลองเปิดแอร์นิ่งเลยครับ

ฉีดไม่หมดกระป๋องเลยคิด 300 

ลิ้นปีกแหละคับ จำเลยที่ 1 จัดไปก่อนเลย ไม่หาย ก้อไม่ได้เสียรถครับ ถือว่าล้างทำความสะอาดซักที 

แต่ผมว่า หาย  :D

เด่ววันเสาร์นี้จะลองล้าง ลิ้นปีกผีเสื่อดูคับ

แล้วจะมารายงานผลอีกทีคับ

ขอบคุนพี่ๆทุกคนคับ :)

โห้ เสิช คำว่า เครื่องสั่น มุมบนขวาเลยคับ

เพียบ

หลักๆ คือ ลิ้นปีกสกปรกครับ ลองล้างก่อนเลย ส่วนมากจะหายคับ

พี่ทอมมี่  มันสั่นตอนแอร์ตัดเป็นบางที บางทีก็ถี่  และล้างลิ้นปีกผีเสื้อพร้อมตั้งวาล์วแล้ว เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องแล้ว แล้วมีสาเหตุอะไรอีกไหม

ที่ทำให้รถสั่นเวลาแอร์ตัด  รอบเครื่องปกตินะแต่รถยังสั่น

พี่ทอมมี่  มันสั่นตอนแอร์ตัดเป็นบางที บางทีก็ถี่  และล้างลิ้นปีกผีเสื้อพร้อมตั้งวาล์วแล้ว เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องแล้ว แล้วมีสาเหตุอะไรอีกไหม

ที่ทำให้รถสั่นเวลาแอร์ตัด  รอบเครื่องปกตินะแต่รถยังสั่น

รอบเครื่องอยู่ที่่เท่าไหร่ครับ

ยางแท่นเครื่องมีหลายตัวครับ แต่ที่ฉีกกันบ่อย ๆ มันจะเป็นตัวใหญ่

เด่ววันเสาร์นี้จะลองล้าง ลิ้นปีกผีเสื่อดูคับ

แล้วจะมารายงานผลอีกทีคับ

ขอบคุนพี่ๆทุกคนคับ :)

ลองล้างปีกอย่างที่พี่ทอมมี่่ว่าก่อนครับ

ของผมเคยเป็นอาการนี้ ล้างแล้วหาย แต่จากที่ล้างล่าสุด ก็หลายปีแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่สั่นครับ

ส่วนเสียงหึ่ง ๆ เป็นเหมือนกัน ตอนนั้นเคลมตัวปรับความตึงสายพานอัลเตอเนเตอร์อัตโนมัติไป ก็เบาลงหน่อย แต่ก็ยังครางอยู่นิด ๆ เลยช่างมัน จนบัดนี้ ผ่านมาหลายปี รถก็ยังปกติครับ

ลองล้างปีกอย่างที่พี่ทอมมี่่ว่าก่อนครับ

ของผมเคยเป็นอาการนี้ ล้างแล้วหาย แต่จากที่ล้างล่าสุด ก็หลายปีแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่สั่นครับ

ส่วนเสียงหึ่ง ๆ เป็นเหมือนกัน ตอนนั้นเคลมตัวปรับความตึงสายพานอัลเตอเนเตอร์อัตโนมัติไป ก็เบาลงหน่อย แต่ก็ยังครางอยู่นิด ๆ เลยช่างมัน จนบัดนี้ ผ่านมาหลายปี รถก็ยังปกติครับ

ของผมก็สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ

เพิ่งไปเคลมยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ ตั้งวาวล์ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ทีเดียว (รถวิ่ง 120,000)

ขับออกมายังกับรถป้ายแดง เงียบสงบ ลื่นปรื้ดๆ

ลองดู กรองอากาศ กับหัวเทียนด้วยคับ 

ขอผมอาการเหมือนพี่เลยคับ แต่ยังไม่เคยได้ทำตามคำแนะนำเลย

เสาร์นี้ว่าจะลองจัดการ ตามคำแนะนำของพี่ๆคับ

ปล. พี่ๆท่านใดมีอู่ซ่อมเฉพราะรถ Honda มั้ยคับ ผมอยู่แถวสนามบินน้ำ นนทบุรีคับ ช่วยแนะนำอู่ดีๆ ไว้ใจได้ ซ่อมแล้วจบ หน่อยคับ

ขอบคุนล่วงหน้าคับ

รอบเครื่องอยู่ที่่เท่าไหร่ครับ

ยางแท่นเครื่องมีหลายตัวครับ แต่ที่ฉีกกันบ่อย ๆ มันจะเป็นตัวใหญ่

รองเครื่องตอนตัดจะอยู่750-800  ตอนสั่นก็เท่ากันรอบเครื่องไม่ตกมาก  ยางรองแท่นเครื่องเปลี่ยนตัวที่ฮิตเปลี่ยนกัน  ตัวอื่นยังไม่มีอาการ แต่กลัวตัวใต้เครื่องยังไม่แน่ใจ  เดี๋ยวคงต้องลองยกขึ้นดูสักที

ที่ผมเดาๆนะ น่าจะจังหวะชดเชยรอบตอนคอมทำงาน หมิ่นๆคับ มาช้าไปนิ้ดนึง

ส่วนตัวยังเดาว่า การจ่าย อากาศ เชื้อเพลิง ไฟ ประสิทธิภาพมันอาจจะตกมาชนค่าล่างๆ

คือตอนนี้รถมันยังไม่ได้เก่ามาก ก้อล้างลิ้น ล้างกรองให้อากาศมันเข้าคล่องๆ ก้อหายได้

มากหน่อยก้อไปจัดระยะกดวาล์ว ให้กลับค่าปกติ ลมเข้าออกสมดุลย์ขึ้น ก้อหายได้

เลยไปอีก น่าจะพวกไฟ ทั้งหลาย การจ่ายน้ำมัน ปั๊ม อะไรพวกนี้น่ะคับ

ผระสิทธิภาพมันอาจจะตกนิดนึง มาไม่ทันเพื่อน ผมคิดประมาณนี้นะ 555

มาอัฟเดท อาการสั่นเวลาคอมแอร์ทำงานกันคับ

หลังจากที่พี่ทอมมี่ แนะนำให้ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ เมื่อวันเสาร์ก้เลยไปให้ช่างจัดการล้างให้คับ

ล้างปีกผีเสื้อ+ตัวควบคุมวาล์ว+เป่ากรองอากาศ

ผลที่ได้ เครื่องหายสั่นเวลาคอมแอร์ทำงาน กลับมาเป็นปกติ

แต่เสียงหึงๆๆๆ เวลาเข้าเกียร์ "D" ยังคงอยู่

จบไปทีละเรื่องคับ สบาย

เสียงหึ่งนี่ปกติมั้งคับ ผมดังตั้งแต่สตาร์ท นัวไปหมด เดี๋ยวนี้ 555