Jump to content

เช็ครถตามระยะ สมเหตุสมผลมั้ยค่ะ

Recommended Posts

ถูกมากเลยน้องมาย นีจัดล้างตู้แอร์เอง หรือศูนย์เสนอเนี่ย 555

แต่โอเคคับ นานๆทำที อากาศสดชื่นดีคับ

เขาแนะนำมาค่ะเรื่องล้างแอร์ แถมสมัคร hondalink ให้ด้วยค่ะบริการดีจริงๆค่ะ

ร้านจำพวก A ... B....C...D....ถึง Z หรือป่าวครับ

ถ้าใช่ บอกได้คำเดียวว่าถ้าเจอลูกค้าไม่รู้เรื่องรถ หรือยิ่งเป็นผู้หญิง พนักงานเขาจะตรวจอะไรไม่รู้เยอะแยะไปหมด(ทั้งที่ลูกค้าแจ้งแค่ว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง) แล้วพนักงานก็จะ List รายการเป็นหางว่าว แล้วแจ้งเปลี่ยนทุกรายการในรถคุณที่เปลี่ยนได้ ณ ตอนนั้น  ทั้งๆ ที่บางอย่างไม่ได้เปลี่ยนจริง หรือแค่จับๆ ขยับๆ ส่องๆ ก็บอกต้องเปลี่ยนใหม่ ต้องเติม ต้องล้าง บลาๆ ๆๆๆ 

ถ้าไม่ใช่เหมือนที่ผมบอกด้านบน ก็ เปลี่ยนร้าน หรือเข้าศูนย์เลยครับ สบายใจกว่า

ผมว่าเปลี่ยนร้านเข้าศูนย์ตามที่พวกพี่ๆเพื่อนๆบอกอ่ะถูกแล้วครับ ร้านพวกนี้แม่งจะสุดจะบรรยาย อ้างทำนู้นนี่นั่นแต่ไม่ได้เรื่องสักอย่าง ดีแล้วครับที่ไม่ได้ใช้บริการ

ปล.ผมว่าร้านตามข้างทางที่รับซ่อมเฉพาะ honda บางร้านเก่งกว่าไอ้ร้านพวกนี้เยอะครับ

อัพเดตราคาค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆimage-290A_53BC9B51.jpg

เข้า 0 บางรายการไม่จำเป็นต้องทำ ก็ยังดีกว่าโดนร้านที่ชอบไปตั้งในห้างฟันราคาสุดเว่อร์

ด้วยความไม่รู้ค่ะ เขาว่าเปลี่ยนก่อนดีกว่าไม่ต้องจ่ายหนักทีหลังก็ให้เขาเปลี่ยนไปเลยทำไปเลยค่ะ

หลังจากวันที่เอารถเข้าศูนย์ ก่อนกลับบ้านช่างบอกขอเวลาในวันถัดไปอีก 1 ชั่วโมงค่ะ เพื่อเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องให้ฟรีค่ะ

เพราะรู้สึกว่าเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วสั่นมาก (ช่างเขาบอกนะค่ะ)

ก็เลยเข้าไปเปลี่ยนค่ะ เครื่องนิ่งขึ้นจริงๆค่ะ ^ ^

เพื่อนๆพี่ๆ คงจะจำกระทู้ก่อนหน้านี้ได้นะค่ะ

เรื่องลูกปืนแตกได้ยินเสียงรบกวนเข้ามาในห้องโดยสารค่ะ

ตอนที่เราเอารถเข้าไปตรวจช่างได้แนบรายละเอียดให่เราเปลี่ยนลูกปืนพร้อมราคา แถมมี notice ต่อท้ายว่าผ้าเบรคสึกมากจำเป็นต้องเปลี่ยนแล้ว วันที่เราเอารถไปเข้าศูนย์ก็ได้บอกเจ้าหน้าที่ให้เขาเปลี่ยนให้เลยอย่างไม่ลังเลพี่เขาก็บอกว่าถ้าเปลี่ยนจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมประมาณ 2000 กว่าบาทเราก็ตกลง แต่พอมารับรถตอนเย็นก็แปลกใจว่าทำไมไม่มีค่าผ้าเบรคค่ะ พี่เจ้าหน้าที่เขาก็บอกกับเราว่า ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับผ้าเบรคยังเหลืออีกเยอะ อย่างน้อยเราก็รู้ว่าร้านนี้ เป็นร้านที่ไม่น่าใช้บริการเอาเสียเลยไม่มีจรรยาบรรณในการให้บริการ พนักงานเน้นการขายมากกว่าจะแนะนำสิ่งที่ดีและก็สมเหตุสมผลกับเงินในกระเป๋าของลูกค้ามากกว่ารายรับที่จะเข้ากระเป๋าของตัวเอง

ระบายๆ หุ หุ โกรธ แค้น เคือง

ด้วยความไม่รู้ค่ะ เขาว่าเปลี่ยนก่อนดีกว่าไม่ต้องจ่ายหนักทีหลังก็ให้เขาเปลี่ยนไปเลยทำไปเลยค่ะ

หลังจากวันที่เอารถเข้าศูนย์ ก่อนกลับบ้านช่างบอกขอเวลาในวันถัดไปอีก 1 ชั่วโมงค่ะ เพื่อเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องให้ฟรีค่ะ

เพราะรู้สึกว่าเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วสั่นมาก (ช่างเขาบอกนะค่ะ)

ก็เลยเข้าไปเปลี่ยนค่ะ เครื่องนิ่งขึ้นจริงๆค่ะ ^ ^

เพื่อนๆพี่ๆ คงจะจำกระทู้ก่อนหน้านี้ได้นะค่ะ

เรื่องลูกปืนแตกได้ยินเสียงรบกวนเข้ามาในห้องโดยสารค่ะ

ตอนที่เราเอารถเข้าไปตรวจช่างได้แนบรายละเอียดให่เราเปลี่ยนลูกปืนพร้อมราคา แถมมี notice ต่อท้ายว่าผ้าเบรคสึกมากจำเป็นต้องเปลี่ยนแล้ว วันที่เราเอารถไปเข้าศูนย์ก็ได้บอกเจ้าหน้าที่ให้เขาเปลี่ยนให้เลยอย่างไม่ลังเลพี่เขาก็บอกว่าถ้าเปลี่ยนจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมประมาณ 2000 กว่าบาทเราก็ตกลง แต่พอมารับรถตอนเย็นก็แปลกใจว่าทำไมไม่มีค่าผ้าเบรคค่ะ พี่เจ้าหน้าที่เขาก็บอกกับเราว่า ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับผ้าเบรคยังเหลืออีกเยอะ อย่างน้อยเราก็รู้ว่าร้านนี้ เป็นร้านที่ไม่น่าใช้บริการเอาเสียเลยไม่มีจรรยาบรรณในการให้บริการ พนักงานเน้นการขายมากกว่าจะแนะนำสิ่งที่ดีและก็สมเหตุสมผลกับเงินในกระเป๋าของลูกค้ามากกว่ารายรับที่จะเข้ากระเป๋าของตัวเอง

ระบายๆ หุ หุ โกรธ แค้น เคือง

โอย..!!แก้ไขข้อความไม่ได้ T T เว้นวรรค อธิบายรวบๆผ่านมือถือค่ะ แต่ไม่ได้เรียบเรียงให้ดีค่ะขอภัยค่ะ ประโยคที่ว่าไม่มีจรรยาบรรณในการให้บริการไม่ใช่ศูนย์ฮอนด้านะค่ะ แต่เป็นศูนย์บริการที่อยู่โฮมโปรระยองค่ะ > <"

อ่านแล้ว เข้าใจอยู่คับ อ่านลักษณะนี้กันจนชินแล้ว

แบบนี้ก้อจะได้ไม่กลัวศูนย์เนอะ ศูนย์จะโหดร้ายกับพวกของที่รั่ว ซึม เสีย น่ะคับ

เพราะเค้าไม่ซ่อม เปลี่ยนอย่างเดียวซึ่งจะแพง

แต่รายการซ่อมบำรุงทั่วไป เข้าศูนย์จะสะดวกและสบายใจกว่านะ

ผมก้อเข้าศูนย์ตลอด ยกเว้นรายการที่ทำเองเป็นก้อทำเองที่บ้านน่ะคับ

ยินดีด้วยครับที่รอดพ้นจากการถูกตีหัวด้วยค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นจากร้านข้างนอก 
ขับ 1.8 ปี 09 เหมือนกัน ของผมตามเวลาจะต้องเช็ค 90,000 โลล่ะ (แต่เลขไมล์เพิ่ง 81,xxx เอง :D )
ว่าว่างๆจะต้องเช็คเหมือนกันล่ะครับ 

ป.ล. ถ้าเข้าเช็คศูนย์ระยะเลขคู่ 20,000 40,000 60,000 80,000 100,000 ......... จะแพงหน่อยครับ
แต่ถ้าเลขคี่ 10,000  30,000  50,000  70,000  90,000 ราคาก็ถูกลงต่างกันเยอะเลย  :0212: