Jump to content

wrap sticker ฝากระโปรงรถผิดกฏหมายน่ะจะบอกให้

Recommended Posts

แล้วถ้าติดสติ๊กเกอร์สีต่างจากรถแค่บางจุดล่ะครับ..

เช่น คาดข้างรถสีดำ ลวดลายท้ายรถ ฯลฯ

มีอะไรกำหนดว่าต้องมีสีต่างจากสีเดิมเท่าไรถึงจะต้องแจ้งเปลี่ยนสี

เคยโดนเรียกแล้วคุยกับพี่หนวด...เขาบอกว่าต้องแจ้งทุกกรณี

แต่ผมสงสัยว่าแค่สติกเกอร์นิดหน่อยก็ต้องแจ้งหรือครับ...

น่าจะมีปริมาณเป็นตัวกำหนด..เช่น มากกว่าร้อยละ 30 ขอพื้นที่ทั้งหมด อะไรทำนองนี้ดีกว่าไหมครับ...

มีช่องให้พี่หนวดหากินอีกแระ

+1 เลยพี่ต้น หาเรื่องเอาจนได้ ขนาดขี่มอไซด์สวมรองเท้าแตะยังโดน เค้าไม่มีอาไรจะจับแล้ว :0026: :0026: :0026:

+1 เลยพี่ต้น หาเรื่องเอาจนได้ ขนาดขี่มอไซด์สวมรองเท้าแตะยังโดน เค้าไม่มีอาไรจะจับแล้ว :0026: :0026: :0026:

พวกนี้เค้าจะเดินรอบรถ จนหาช่องทางจับเราให้ได้แหละ

ก็ไปแจ้งให้ถูกต้องกันเถอะครับ เค้าจะได้หากินกะเราไม่ได้ ไม่งั้นก็หาข้อผิดให้เราเสมอ

แล้วถ้าติดสติ๊กเกอร์สีต่างจากรถแค่บางจุดล่ะครับ..

เช่น คาดข้างรถสีดำ ลวดลายท้ายรถ ฯลฯ

มีอะไรกำหนดว่าต้องมีสีต่างจากสีเดิมเท่าไรถึงจะต้องแจ้งเปลี่ยนสี

เคยโดนเรียกแล้วคุยกับพี่หนวด...เขาบอกว่าต้องแจ้งทุกกรณี

แต่ผมสงสัยว่าแค่สติกเกอร์นิดหน่อยก็ต้องแจ้งหรือครับ...

น่าจะมีปริมาณเป็นตัวกำหนด..เช่น มากกว่าร้อยละ 30 ขอพื้นที่ทั้งหมด อะไรทำนองนี้ดีกว่าไหมครับ...

เหมือนๆว่าเพื่อนเคยโดน แล้วตำหนวดแก บอกว่า เกิน 30-40 % ของสีตัวรถ ว่าแต่ xxx เปอร์เซ็นที่ว่า เอาอะไรมาวัด ??

ผิดอยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่า ตำรวจคนไหนจะจับก็อีกเรื่อง ของแบบนี้อยู่ที่ดุลพินิจครับ เหมือนเรื่อง Xenon บางคนติด 8000K บางด่านก็โดน บางด่านก็ไม่โดน

การทำฝากระโปรงรถเป็นสีดำ หรือสีอื่น ๆ ที่ต่างจากสีรถที่ปรากฎ

อยู่ในใบคู่มือจดทะเบียนรถแล้วนั้น ถือว่าเป็นการแก้ไขเปลี่ยนแปลงรายการทางทะเบียนรถ เจ้าของรถจะต้องมาแจ้งเปลี่ยนสีรถ ณ สำนักงานขนส่งจังหวัด/สำนักงานขนส่งสาขา ค่าธรรมเนียม 55 บาท

มาตรา 13 ของ พ.ร.บ.รถยนต์

มาตรา 13 "รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากมีการเปลี่ยนแปลงตัวรถให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้ เจ้าของรถต้องแจ้งนายทะเบียนภายในเจ็ดวันนับแต่วันเปลี่ยนแปลง" กฎหมายกำหนดไว้แค่นี้ครับ ไม่มีการกำหนดพื้นที่การทำสีว่าคิดเป็นกี่เปอร์เซนต์ของตัวรถ จึงจะต้องแจ้งเปลี่ยนสี แนวทางปฏิบัติของกรมการขนส่งทางบกเป็นดังนี้ครับ การเปลี่ยนแปลงสีรถใด ๆ ที่มองเห็นได้ชัดเจน เช่น ฝากระโปรงหน้า-หลัง หลังคารถ ประตูรถ เหล่านี้ ต้องแจ้งเปลี่ยนสีครับ ส่วนการเปลี่ยนแปลงเล็ก ๆ น้อย ๆ เช่น แถบคาดสีข้างรถ สปอยเลอร์ เหล่านี้ ไม่ต้องแจ้งเปลี่ยนสีครับ

จริงๆปัญหาโลกแตกนี้มีมานานแล้วกับฝาคาร์บอนสีดำ

แต่ผมก็เข้าใจน่ะ เพราะความรู้สึกเ้จ้าของรถ ติดสติ๊กเกอร์พอไปแจ้งเปลี่ยนสี ถ้าเบื่อลอกออก ก็ต้องไปแจ้งกลับอีกแถมพอระบุในเล่ม ราคารถก็ตกอีก

แต่ถ้าไม่ทำเลย มันก็จะกลายเป็นช่องทางของพวกมิจฉาชีพได้

แล้วฝาเคฟอ่ะคับผม

จะฝาอะไร ถ้าสีไ่ม่ตรงกับในเล่ม ก็ผิดอยู่แล้วครับ