Jump to content

รอบเดินเบา ตอนแอร์ต่อการทำงานเครื่องจะดับ ไฟฟ้าดับและสั่น

Recommended Posts

ตอนแอร์ต่อการทำงาน ปัญหาคือเครื่องมีอาการสั่นนิดนึงแล้วกลับปกติ บางครั้งเกือบดับ ไฟหน้าปัท ไฟวิทยุดับไปเลย แล้วก็ติดปกติ (คล้ายบิดกุญแจแล้วเปิดใหม่)

วิธีแก้ที่ทำมาแล้ว ล้างลิ้น รีเซ็ทกล่อง ตั้งวาวล์ ล้าง MAF

อาการที่ว่ามาเกิดขึ้นหลังจากแก้ให้ศูนย์ทำวิธีข้างต้น ประมาณ 1 เดือนครับ (เครื่องสั่น)

ส่วนอาการไฟตก เครื่องจะดับ เกิดขึ้นหลังจากรถจอดอู่ 3 อาทิตย์ ไม่ได้ขับเรย แต่มีติดเครื่องบ้าง แต่ไม่นาน

ตอนนี้เลยก็เวลาแอร์ต่อการทำงาน ก็ทั้งสั่น ทั้งไฟตกเครื่องจะดับ

ตอนออกจากศูนย์ใหม่ๆก็ปกติ ลื่นปรื้ดๆ

เป็นไงมั่งคับถึงวันนี้  ที่น้อง จขกททำมานั่น ครบๆละครับ ล้างลิ้น รีเซ็ทกล่อง ตั้งวาวล์ ล้าง MAF (ถึงแม้จะทำไม่ดีแต่อย่างน้อยอาการใหญ่ๆมันจะหายไปคับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลตรงนี้)

ลองดูค่าแบตตอนแอร์ทำงานแกว่งละป่าว แบตอาจกลับบ้านเก่าคับ 

แบตเพิ่งเปลี่ยนสดๆร้อนๆครับ ตอนแรกก็เป็นอาการแบบนี้ แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรก่อน จนกระทั่งแบตหมด สตาร์ทไม่ติด เลยสั่งแบตลูกใหม่มา ก็คิดว่าอาการน่าจะหาย แต่เหมือนเดิมครับ ทั้งก่อนแบตหมด จนตอนนี้แบตลูกใหม่ อาการยังไม่หาย

ลองเปลี่ยน ศูนย์ บริการดูครับ ผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน เอาเข้าไปตั้งวาวล์ ออกมาจากศูนย์แย่กว่าเดิม 

ลองรีเซ็ทให้กล่องเรียนรู้รอบเดินเบาใหม่หรือยังครับ ถอดขั้วแบตออก แล้วทำตามวิธี ลองดูครับ จำไม่ได้ละเคยทำนานแล้ว ถ้าใช้แก๊สด้วยสลับใช้น้ำมันซัก2วัน

ถ้าผ่านมาใกล้ๆ ที่ร้านผม ลองแวะเข้ามาให้ดูก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมอยู่หาดใหญ่ครับ หรือว่าต้ิองจัดสาย Super Ground ไปด้วยทีเดียวเรยงานนี้ ^_^

ไดร์ชาดเสียป่าวคับ

รีเซ็ทกล่อง อู่ข้างนอกก็รีเซ็ทได้น่ะคับ(แถวบ้านผมลพบุรี) มาถึงก็เสียบๆแล้วก็เซ็คดูว่าเป็นจากตรงไหน เพื่อนผมก็ไม่ได้ไปศูนย์