Jump to content

สอบถามเกี่ยวกับจานเบรคครับ

Recommended Posts

กำลังจะเปลี่ยนจานเบรคครับ ทางอู่ที่ซ่อมประจำแจ้งว่ามันสึกเยอะมากจนจะถึงเหล็กแล้ว เลยจะสอบถามว่าเห็นเคยมีขายจานเบรคขนาดเดิมยี่ห้อ Brembo ราคาคู่ละ สองพันกว่าบาท มันใช้งานได้ดีไหมครับ และใครมียี่ห้ออื่นลองแนะนำได้ครับ (อยากได้ขนาดเดิมครับ) ถ้ามีร้านแนะนำ+ราคาด้วยจะดีมากเรยครับ ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆล่วงหน้าเลยครับ

คือส่วนตัวนะครับ ทำไมเบรมโบ้มันถูกจัง

ปรกติ แค่จาน 320 ชิ้นเดียว ยังสองหมื่น

อันนี้จานเดิม สองพัน ผมสงสัยที่มาที่ไปครับ

ถ้าแท้ก็จัดไปครับ ราคาพอๆ กับจานเบรคเดิมเลย

แต่เสริมนิดนึง เบรคที่ดี มันต้อง Match กัน

ทั้งผ้าและจานครับ ถึงจะสมบูรณ์แบบ

ถ้าโดน มารายงานผลด้วยนะครับ ^^

ขอบคุณครับพี่ ตอนนี้กำลังดูๆอยู่ครับ แต่ลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลไปเจอจานเบรคยี่ห้อ EBC มีขนาดเดิมติดรถไม่มีจานขยายครับ แตกต่างแค่มีแบบเรียบและจานแบบเซาะร่องครับ ใครเคยเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อนี้หรือมีข้อมูลอะไรรบกวนแนะนำทีครับ จานเบรคยี่ห้อนี้ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ แต่อยากทราบว่ามันใช้ดีคุ้มค่ากับการเปลี่ยนไหมครับ

• 2 weeks later...

เชียร์เปลี่ยนจานเบรก TRW เลยครับ ข้างละประมาณ 1100 ผมกำลังจะเปลี่ยนจานเสาร์นี้เลย  เดี๋ยวมารีวิวให้ดูครับ

เนื่องจากใช้งานมา 242,000 km. อายุรถ 6 ปี ครับ

เชียร์เปลี่ยนจานเบรก TRW เลยครับ ข้างละประมาณ 1100 ผมกำลังจะเปลี่ยนจานเสาร์นี้เลย  เดี๋ยวมารีวิวให้ดูครับ

เนื่องจากใช้งานมา 242,000 km. อายุรถ 6 ปี ครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ยังไงรบกวนมารีวิวให้ดูด้วยน่ะครับ รถผมจะสองแสนโลแล้วครับ มีรูปด้วยจะเยี่ยมเลยครับพี่

ได้ครับ วันเสานี้ จะไปเปลี่ยนจาน พร้อมผ้าเบรก Hisoft Premium ที่ผู้นำเข้า ให้ผมเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ เดี๋ญว รีวิวให้รับชม ครับ

กำลังหาข้อมูลเช่นกันครับ

ว่าแต่ของพี่ Ko ko power ที่ว่า 1100 เปนแบบธรรมดา หรือเซาะร่องครับ

TRW ราคา 1100 ถ้าเป็นแบบธรรมดา แนะนำลองปรึกษาคึุณ โจ ห้องซื้อขาย ดูก่อนก้อได้นะครับ

ผมว่าราคาถูกกว่านี้นะครับ

มีพี่แนะนำมาครับ เอาชุดเบรค โอดิสซี่จานใหญ่ 300 หนา 30 มม.ลูกสูบเบรคโต มาพร้อมผ้าเบรคยุ่น ครบชุดราคาพร้อมใส่ 5000 ตอนนี้กำลังลังเลอยู่ครับว่าจะเอาแบบไหนดี พี่ๆคนไหนที่ใส่เบรครุ่นนี้อยู่รบกวนแนะนำทีครับหรือแค่เปลี่ยนจานใส่เบรคเดิมปกติครับ 

ปล.ขับรถเรวบ้างนิดหน่อยครับแต่ไม่บ่อยครับ รบกวนแนะนำทีครับ

มีพี่แนะนำมาครับ เอาชุดเบรค โอดิสซี่จานใหญ่ 300 หนา 30 มม.ลูกสูบเบรคโต มาพร้อมผ้าเบรคยุ่น ครบชุดราคาพร้อมใส่ 5000 ตอนนี้กำลังลังเลอยู่ครับว่าจะเอาแบบไหนดี พี่ๆคนไหนที่ใส่เบรครุ่นนี้อยู่รบกวนแนะนำทีครับหรือแค่เปลี่ยนจานใส่เบรคเดิมปกติครับ 

ปล.ขับรถเรวบ้างนิดหน่อยครับแต่ไม่บ่อยครับ รบกวนแนะนำทีครับ

สอบถาม น้องตูน ENDLESS เลยครับ หรือลองค้นหาในช่องค้นหาก็ได้ครับ น้องเค้ามีกระทู้อธิบายอยู่

ส่วนตัวผมว่าคุ้มคับโอดิสซี สาวกhondaใส่กันเยอะ

เพิ่งเจอคุณโจ ตอนไปเปลี่ยนจานเบรก TRW + Hisoft Premium V.2 ที่ร้านใกล้แยก กิ่งแก้ว โฮมโปร บางพลี ครับ

ราคา TRW  น่าคบหามาก จานธรรมดา ราคาไม่ถึงพัน จานเซาะร่อง ราคาไม่ถึง 2 พัน

ลองเปลี่ยนมาแล้ว ความรู้สึกว่า ทำงานกันได้อย่างสัมพันธ์กันมาก ครับ

เรื่องเสี่ยง หายไปเลยจาก V.1  อารมณ์การเบรก ความเร็วต่ำดูดลงมากกว่าเดิม จนรู้สึกได้

เรื่องเบรกแล้วหัวทิ่ม   ไม่มีอาการนั้น    การเบรกฉุกเฉินเวลาเร่งแซง ไม่มีอาการ FADE ให้เห็ฯ ว่าลื่นไถล

ส่วนความเร็วสูง ขอเป็ฯพรุ่งนี้นะครับ รอรันอิน ให้ครบ 200 กม. ก่อน อิอิ กลัวพลาด

จะลองเบรกที่ความเร็วสัก 160-180 ให้ชมกันเป็นคลิป VDO(เร็วกว่านั้น สงสารรถ วิ่งมา 240,000 km แล้ว)

ข้อเสีย....อาจจะเป็ฯเพราะยังไม่ชิน กับการกดเบรกแบบชะลอดูคันหน้า

ปกติ V.1 ไม่ต้องกดมาก ก้อมีการชะลอรถให้ค่อนข้างมาก(แต่หัวไม่ทิ่มนะ)

แต่ V.2 ต้องออกแรงกด เยอะกว่าเดิม  ทำให้ดูเหมือนจะเบรกไม่ค่อยชะลอ  แต่พอเพิ่มน้ำหนักที่เท้ากดลงไป รถมันเหมือนถูกดูดลงไป ตามแรงเท้าที่กด

ตอนขับออกจากบ้าน ช่วงเช้า ตอนผ้าเบรกเย็น ต้องมีการเบรก ย้ำๆ วอมจานกะผ้าเบรกให้อุ่นก่อน(ดูจากผลการทดสอบ ที่ให้มา ทำงานได้ดี ช่วงตั้งแต่ อุณหภูมิ 150 C)

ข้อดี  เสี่ยงเบรกแหลมๆ ไม่มีให้ได้ยินเลย

ระยะการ Bedding In มาเร็วดี วิ่งประมาณ 60 กม. ก็เริ่มเข้าที่แล้ว อาจเป็ฯเพราะจานเบรกใหม่ด้วย อิอิ............

สร้างความมั่นใจ เวลากดเร่งแซงแล้วมีรถปาดหน้า  เบรกไม่ FADE เลย  ล้อก็ไม่ล็อก ยางไม่ไถล ไม่มีเสียงยางเอี๊ยดอ๊าด เหมือน V.1

ขับลุยน้ำ  ยังเบรกได้ดี ไม่มีอาการลื่น

ส่วนรูปถ่ายเดี๋ญว หาวิธีก่อนนะครับ ไม่ได้ลงรูปนาน ลืมเลย 5555+++++

เพิ่งเจอคุณโจ ตอนไปเปลี่ยนจานเบรก TRW + Hisoft Premium V.2 ที่ร้านใกล้แยก กิ่งแก้ว โฮมโปร บางพลี ครับ

ราคา TRW  น่าคบหามาก จานธรรมดา ราคาไม่ถึงพัน จานเซาะร่อง ราคาไม่ถึง 2 พัน

ลองเปลี่ยนมาแล้ว ความรู้สึกว่า ทำงานกันได้อย่างสัมพันธ์กันมาก ครับ

เรื่องเสี่ยง หายไปเลยจาก V.1  อารมณ์การเบรก ความเร็วต่ำดูดลงมากกว่าเดิม จนรู้สึกได้

เรื่องเบรกแล้วหัวทิ่ม   ไม่มีอาการนั้น    การเบรกฉุกเฉินเวลาเร่งแซง ไม่มีอาการ FADE ให้เห็ฯ ว่าลื่นไถล

ส่วนความเร็วสูง ขอเป็ฯพรุ่งนี้นะครับ รอรันอิน ให้ครบ 200 กม. ก่อน อิอิ กลัวพลาด

จะลองเบรกที่ความเร็วสัก 160-180 ให้ชมกันเป็นคลิป VDO(เร็วกว่านั้น สงสารรถ วิ่งมา 240,000 km แล้ว)

ข้อเสีย....อาจจะเป็ฯเพราะยังไม่ชิน กับการกดเบรกแบบชะลอดูคันหน้า

ปกติ V.1 ไม่ต้องกดมาก ก้อมีการชะลอรถให้ค่อนข้างมาก(แต่หัวไม่ทิ่มนะ)

แต่ V.2 ต้องออกแรงกด เยอะกว่าเดิม  ทำให้ดูเหมือนจะเบรกไม่ค่อยชะลอ  แต่พอเพิ่มน้ำหนักที่เท้ากดลงไป รถมันเหมือนถูกดูดลงไป ตามแรงเท้าที่กด

ตอนขับออกจากบ้าน ช่วงเช้า ตอนผ้าเบรกเย็น ต้องมีการเบรก ย้ำๆ วอมจานกะผ้าเบรกให้อุ่นก่อน(ดูจากผลการทดสอบ ที่ให้มา ทำงานได้ดี ช่วงตั้งแต่ อุณหภูมิ 150 C)

ข้อดี  เสี่ยงเบรกแหลมๆ ไม่มีให้ได้ยินเลย

ระยะการ Bedding In มาเร็วดี วิ่งประมาณ 60 กม. ก็เริ่มเข้าที่แล้ว อาจเป็ฯเพราะจานเบรกใหม่ด้วย อิอิ............

สร้างความมั่นใจ เวลากดเร่งแซงแล้วมีรถปาดหน้า  เบรกไม่ FADE เลย  ล้อก็ไม่ล็อก ยางไม่ไถล ไม่มีเสียงยางเอี๊ยดอ๊าด เหมือน V.1

ขับลุยน้ำ  ยังเบรกได้ดี ไม่มีอาการลื่น

ส่วนรูปถ่ายเดี๋ญว หาวิธีก่อนนะครับ ไม่ได้ลงรูปนาน ลืมเลย 5555+++++

เยี่ยมๆ

run stop ก็ไม่เลวนะครับ มีเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆในกลุ่ม มาใส่กันหลายคนแล้วครับ ช่วยในการเบรคมากขึ้นครับ เท่ห์อีกต่างหาก

• 3 weeks later...

run stop ก็ไม่เลวนะครับ มีเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆในกลุ่ม มาใส่กันหลายคนแล้วครับ ช่วยในการเบรคมากขึ้นครับ เท่ห์อีกต่างหาก

ราคาแรงมั้ยครับ ถ้าเปลี่ยนจานขยาย ต้องแปลงอะไรบ้าง.....เริ่มสนใจแล้วสิครับ....

พึ่งไปใส่ เบรค ของ โอดีสซี่ มาครับ ก็งบประมาณ 5000 ครับ จาน+คาลิปเปอร์ โดยส่วนตัวก็รู้สึกเบรคดีขึ้นเยอะครับ

ไปเปลี่ยนกับ พี่ใน club นี่แล่ะ ครับ รถผมแมก 16 นะครับ เดิมๆ เลย 

ถามว่าคุ้มมั้ย เทียบกับราคาก็ใช้ได้ครับ 

ผมใช้จาน Brembo นะครับ ราคาก้ประมาณเท่าที่บอกจำไม่ได้ละ มันไม่ช่ายจานขยายอะไร จานเท่าจานหน้า 2.0

ผมใส่ปั้ม 2.0 คู่กับผ้าเบรค EBC เขียว รูู้สีกว่า ผ้าเบรคจะแพงกว่าจานอีก แล้วก้เปลี่ยนน้ำมันเบรค เอเต้ dot 4 มั้ง ประมาณเจ็ดแปดร้อย

สองปีธันวานี้ พอดี ยัง ok ทั้งคู่ เบรคดีกว่าเดิมครับ จานยังไม่เคยเจียเลย ทำที่พระโขนงผ้าเบรคครับ

พึ่งไปใส่ เบรค ของ โอดีสซี่ มาครับ ก็งบประมาณ 5000 ครับ จาน+คาลิปเปอร์ โดยส่วนตัวก็รู้สึกเบรคดีขึ้นเยอะครับ

ไปเปลี่ยนกับ พี่ใน club นี่แล่ะ ครับ รถผมแมก 16 นะครับ เดิมๆ เลย 

ถามว่าคุ้มมั้ย เทียบกับราคาก็ใช้ได้ครับ 

รูปนี้คุ้นๆ นะครับ คุณกร   :)

ปล.ท่านใดสนใจแจ้งมาได้ครับ 

กำลังจะสนใจจานเบรก Run Stop อยู่ครับ ไม่ทราบว่าขอบ 16 ล้อเดิมใส่ได้ป่าว กับจาน 320 mm.

ชุดเบรกของ อุ๊ดดิซี่ ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ หาผ้าเบรกตัวไหนครับ....

ใครกำลังจะปล่อยจาน Run Stop ติดต่อมาเลยครับ.....

หรือชุดเบรกของ อุ๊ดดิซี่ Inbox มาเลยครับ....เริ่มเกิดกิเลศ แล้ว 555""""""

16 ใส่ 320 ไม่แน่ใจจะติดหรือป่าว 

ถ้าใส่ โอดิสซี่ ใช้ผ้าเบรคตัว civic 2.0 ได้ครับ 

= = ส่วนจะ runstop หรือ โอดิสซี่

รบกวนติดต่อ พี่เบส ด้านบน เลยครับ ^^ 

ปล.ตอนแรกผมก็ว่าจะเปลี่ยนเป็น runstop สุดท้ายจบที่โอดิสซี่ครับ

• 2 weeks later...

ขอบคุณมากครับ สรุปขอบ 16 ใส่ Runstop 320 mm ไม่ได้ แต่ขอบ 17 ใส่ได้

ส่วนขอบ 16 ต้องหันมาคบ อุ๊ดดิซี่ จาน 300 mm. 

ท่านใดขาย อุ๊ดดิซี่ จาน 300 mm. ทั้งพวง 3,000.- บาท ผมสนใจครับ ติดต่อมา หรือใครเคยไปเปลี่ยนร้านไหน รบกวน เบอร์โทร ร้านด้วยครับ..

• 7 months later...

ตอนนี้ไปสอบถามเชียงกง บางพลี ราคา อุ๊ดดิซี่ จาน 300 mm. ขึ้นเป็น 3500.- แล้ว อิอิ...

ขึ้นเร็วจัง เมื่อต้นเดือนผมไปได้มา 3000

ผมได้จาก ซอยแรกเลยจำชื่อร้านไม่ได้

ใครอยากได้ วันอาทิตย์ ผมไปดูราคาให้

0896046316

• 4 months later...