Jump to content

สอบถามการซื้อรถ มือ 2 ครับ

Recommended Posts

คือผมพึ่งจบใหม่อ่ะครับทำงานมาได้ 4 เดือน ตอนนี้ยืมรถกระบะที่บ้านมาใช้ขับไปทำงาน 

กำลังคิดจะซื้อรถมือ2. Honda Civic FD เครื่อง 1.8 E/AT ราคาประมาณ 450k ว่าจะเอามาติดแก๊สอ่ะครับ ตอนนี้ใช้รถดีเซลค่าน้ำมันต่อเดือนประมาน 4k-6k (เบิกค่าน้ำมันบริษัทได้เดือนละประมาน900) เลยอยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการกู้ซื้อรถมือ 2 ว่าควรดาวน์เท่าไหร่ดี กู้ที่ไหนดอกเบี้ยเท่าไหร่ ?  (ผ่อน4ปี) รบกวนแนะนำทีครับ

เงินเดือนหักค่าหอกับค่าใช้จ่าย เหลือใช้ประมาน 13k-15k ต่อเดือน 

#จริงๆมีคนแนะนำให้ซื้อรถมือ1 พวกeco carไปเลยได้รถใหม่ด้วย แต่ความชอบส่วนตัวผมอยากได้รถขนาดกลางฮะเพราะขับสบาย ทางกลับบ้านก็หลุมเยอะเหลือเกิน-..- รบกวนแนะนำทีนะครับ ขอบคุณจ้า

เงินเดือนหักค่าใช้จ่ายแล้ว เหลือ 13-15K ถ้าต้องเอาไปผ่อนรถด้วย เหนื่อยเหมือนกันนะ บางเดือนถ้าต้องทำรถซ่อมรถบ้าง ตามประสารถมือสอง อาจจะมีซ๊อต

ดาวน์ ดอกเบี้ย มือสองต้องขึ้นอยู่กับไฟแนนซ์ไหนแล้วละ ถ้าซื้อเต็นท์ เค้าก้จะมีไฟแนนซ์ ขาประจำกันอยู่ หรือถ้าซื้อรถบ้านก้ต้องดูเป้นที่ๆไป ดอกเบี้ยมันก้ยังขึ้นกับ ฐานรายได้คนซื้อ เครดิตคนค้ำ จำนวนเงินดาวน์ จำนวน งวด กี่ปี ด้วย ซึ่ง แต่ละที่ไม่เท่ากัน

การผ่อนรถมันไม่ได้มีแค่ดอกเบี้ยไฟแนนซ์อย่างเดียว พอคิดค่างวดแต่ละงวดออกมาได้แล้ว จะต้องมีVAT บวกต่องวดเข้าไปอีก และแนวโน้ม VAT 7%  มีโอกาสจะปรับขึ้นเป็น 10%

งบราคา 450,000 รุ่น E ควรจะได้รถปี 10 หรือถ้ารถสวยมาก อย่างน้อยควรอย่าให้ได้ปี ต่ำกว่า 09

เงินเดือนหักค่าใช้จ่ายแล้ว เหลือ 13-15K ถ้าต้องเอาไปผ่อนรถด้วย เหนื่อยเหมือนกันนะ บางเดือนถ้าต้องทำรถซ่อมรถบ้าง ตามประสารถมือสอง อาจจะมีซ๊อต

ดาวน์ ดอกเบี้ย มือสองต้องขึ้นอยู่กับไฟแนนซ์ไหนแล้วละ ถ้าซื้อเต็นท์ เค้าก้จะมีไฟแนนซ์ ขาประจำกันอยู่ หรือถ้าซื้อรถบ้านก้ต้องดูเป้นที่ๆไป ดอกเบี้ยมันก้ยังขึ้นกับ ฐานรายได้คนซื้อ เครดิตคนค้ำ จำนวนเงินดาวน์ จำนวน งวด กี่ปี ด้วย ซึ่ง แต่ละที่ไม่เท่ากัน

การผ่อนรถมันไม่ได้มีแค่ดอกเบี้ยไฟแนนซ์อย่างเดียว พอคิดค่างวดแต่ละงวดออกมาได้แล้ว จะต้องมีVAT บวกต่องวดเข้าไปอีก และแนวโน้ม VAT 7%  มีโอกาสจะปรับขึ้นเป็น 10%

งบราคา 450,000 รุ่น E ควรจะได้รถปี 10 หรือถ้ารถสวยมาก อย่างน้อยควรอย่าให้ได้ปี ต่ำกว่า 09

เท่าที่ผมคิด ดาวน์ 150k   vat 7% ดอกเบี้ยรถมือ 2 ปี 2009-2010 ผ่อน 4 ปี   = 4.2%        ผ่อนน่าจะเดือนละ 8k รึเปล่าครับ

เท่าที่ผมคิด ดาวน์ 150k   vat 7% ดอกเบี้ยรถมือ 2 ปี 2009-2010 ผ่อน 4 ปี   = 4.2%        ผ่อนน่าจะเดือนละ 8k รึเปล่าครับ

ถ้าVat 7 ก็ราวๆ 78XX  บาท ต่อเดือน

ถ้าปีหน้าVat ขึ้นเป็น10 ก็ เพิ่มอีกหน่อย

ตอนนี้ กฎหมายแพ่งฯ  ใหม่ กำลังจะประกาศใช้ประเด็นสำคัญมีการแก้ไข เรื่อง คนค้ำประกัน ที่ต่อไปนี้ จะไม่ต้องรับผิดอย่างเดียวกับลุกหนี้ร่วมหรือในฐานะเป็นลุกหนี้ร่วม  อาจจะมีผลให้สถาบันการเงิน อาจจะคิดดอกเบี้ยเงินกู้เเพงขึ้น เพราะเค้าฟ้องคนค้ำประกันก่อนเลยไม่ได้

ลองโทรไปสอบถามไฟแนนท์ดูนะครับ ของธนชาติ ,กรุงศรี,ทิสโก้,ไทยพาณิชย์ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะคุณพึ่งทำงานได้ 4 เดือน ปกติไฟแนนท์จะขอสเตจเมนต์ 6 เดือนครับ 

ดอกเบี้ยส่วนมากแต่ละไฟแนนท์จะไม่ต่างกันมากครับ อยู่ที่ 3.5-4% ขึ้นอยู่กับระยะเวลาผ่อน แต่แนะนำให้ดาวน์เยอะๆครับ จะได้ผ่อนน้อยๆ

ลองโทรไปสอบถามไฟแนนท์ดูนะครับ ของธนชาติ ,กรุงศรี,ทิสโก้,ไทยพาณิชย์ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะคุณพึ่งทำงานได้ 4 เดือน ปกติไฟแนนท์จะขอสเตจเมนต์ 6 เดือนครับ 

ดอกเบี้ยส่วนมากแต่ละไฟแนนท์จะไม่ต่างกันมากครับ อยู่ที่ 3.5-4% ขึ้นอยู่กับระยะเวลาผ่อน แต่แนะนำให้ดาวน์เยอะๆครับ จะได้ผ่อนน้อยๆ

ใช่ครับถ้ามีงบดาวน์ ให้ดาวน์เยอะไว้ก่อน เพราะว่าถ้าดาวน์เยอะโอกาศกู้จะผ่านง่ายกว่า ผ่อนรายงวดก็น้อยกว่า อย่าลืมเก็บเงินไว้ค่าดูแลซ่อมบำรุงรถไว้ด้วยน่ะครับ :) :)  อยากให้ดูรถให้ดีๆอย่าให้ช้ำมากครับจะได้ไม่ต้องเจ็บตัวเยอะ ถ้าใจรักในทรวดทรงของ FD  อย่ารีรอ รีบจัดเลย