Jump to content

ถามเกี่ยวกับ Paste wax หน่อยครับ

Recommended Posts

พอดีเมื่อวาน ไปล้างรถ แต่ขี้เกียจรอให้ร้านเคลือบ เลยกลับมาบ้านเคลือบเอง เอา Paste wax ที่มีอยู่ติดบ้าน(ไม่ค่อยได้ใช้) มาลงดู ไม่รู้ว่าใช้เยอะไปหรือเปล่าครับ เวลาเช็ดออก เป็นฝุ่นๆ ของ wax เยอะมาก เช็ดออกยากด้วย เหนื่อยแทบตาย 555 เหลือฝุ่นทิ้งไว้เพียบเลยครับ ต้องเอาไม้ขนไก่มาปัดอีก แต่ก็เงาดีครับ มันเป็นปกติหรือเปล่าครับแบบนี้ ขอบคุณมากนะครับ

paste wax ของอะไรอ่ะครับ ขึ้นอยู่กับชนิดแว็กซ์ด้วยครับ แต่ละอันไม่เหมือนกัน Paste wax ส่วนมากจะลงไม่เยอะครับ ลงบางๆๆก็พอ ลงหนามากๆ ไม่ต่างกับลงบางๆๆครับ เพราะยังไงเราก็ต้องเช็ดออก ถ้าลงหนามากๆ จะเช็ดออกยากเป็นเรื่องธรรมดาครับ และข้อเสียอีกอย่างนึงถ้าลงหนาๆๆคือ เปลืองด้วยครับ wax บางอันก็อาจจะทิ้งไว้ซัก 20 นาที หรือ บางอันอาจจะลงเสร็จเช็ดออกเลยก็ได้ครับ

ส่วนที่เป็นฝุ่นอันนี้ผมไม่แน่ใจนะ แต่ผมขอเดาไว้ซัก 2-3 ข้อคือ 1. เตรียมพื้นผิวไม่ดีก่อนลง wax ลงดินน้ำมันหรือไม่ ลงคลีนเนอร์หรือไม่ 2.ลงหนาไป 3. ทิ้งไว้นานเกินไป

ปล.เป็นประสบการณ์ความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ ไม่เจาะจง

เพิ่มเติมครับ ถ้าลง paste wax แล้วเกิดฝุ่น หา detail ของอะไรก็ได้มาเก็บงานหลังลง paste wax ก็ได้ครับ ผมใช้วิธีนี้ตลอด ถ้าเกิดฝุ่น ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรอยขนแมว ก็ใช้ไม้ปัดขนไก่ได้ครับ แต่ส่วนตัวผมจะใช้ Detail เก็บงาน

ของ Meguiars NXT Generation Tech Wax Paste หนะครับ สงสัยจะลงหนาไป 555aste

เมื่อก่อนผมก็ใช้ครับ เช็ดออกก็ไม่ได้ยากนัก

ถ้าเคยลอง soft99 authentic premium เช็ดยากกว่าอีกครับ เหนื่อยเลยมากๆ แต่ผลลัพธ์สุดคุ้ม เงาวิ้ง

ลอง CG ซักตัวก็ได้ครับเช็ดออกง่ายดี (ผมใช้ Blacklight)