Jump to content

Recommended Posts

Posted 02 July 2012 - 13:00

ขอเชิญเพื่อนพ้องน้องพี่ ที่ชอบออกทะเล มาคุยกันได้เลยครับผม

1st.  anniversary     ชมรมออกทะเล

ลงเรือจ้า    วันนี้กัปตัน จะพาไปทำบุญที่ไหนจ๊ะ

• Replies 69.8k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• mie

11580

• Ms_smart

10003

• superpiak

7971

• Puthapong

6570

สวัสดีวันครบรอบ 1 ปี เวลา 13.00 น. คร๊าบบบบบบชาวเรือ

640 น่าจะคลาส 4   เพราะเจอมาเหมือนกันราคานี้

ส่วน Class 10 ของ Sandisk ที่ร้านแถว IT ที่ซีคอน เดินถามหลายร้าน  เจอมาถูกสุด 1190 บ  ของท่านหมี ราคาดีอ่ะ

Class 10 ของ Sandisk เค้าอ่านว่า เร็วกว่าของ Kington

ความเร็ว Sandisk 200   Kington 100

หากเป็นเช่นนี่เอา Sandisk ดีกว่านะคร๊าบ   ผมเอาด้วย 1 อัน ละ พี่ป๊อป เอาด้วยไหมคร๊าบบบบ  เสี่ยปานกับเสี่ยเปี๊ยก เอาด้วยไหมคร๊าบบบบ

หากตอนไปซื้อ ไม่มีค่อยเอา Kington ครับ

ราคาใน JIB เหลือ 950 บ. อะคร๊าบบบบบบบบ  สงสัยสาขาที่เซนทรัล พระราม 2 ไม่ Update ราคา เหมือนพันทิพย์

http://www.jib.co.th/web/index.php/priceList/getPriceList/61

เมือวันพฤ ล้างรถ ลองน้ำยาล้างรถที่ได้มาตอนงานบวช ติดใจเลยครับ

อย่าใช้เยอะน๊ะป๋า สัก 1-2 ฝา ตราสิงห์ก็พอ ต่อน้ำ 15-20 ลิตร พี่ลืมตวงให้ว่า 1 ฝาของขวดแท้ๆมีกี่ CC เพราะเขาบอกว่า 1 ฝาต่อน้ำ 20 ลิตร

vertua bond408 & Jet seal 109  แค่นี้ก็แจ่มแล้ว

ตามท่านปู่เลยครับ เพราะรถป๋า มองไม่ค่อยเห้นรอยขีดข่วน หากต้องการลบรอบขีดข่วนก็ เพิ่ม Glaze อีกสักตัวนึงครับ

หัวใจอีกอย่างนึงคือ ดินน้ำมันนะครับ และหัวใจอย่างสุดท้ายคือฟองน้ำลง Wax กับผ้าเช็ด Wax แนะนำฟองน้ำสีขาวกะสีเทาเลยป๋า จะไม่ค่อยกิน Wax เท่าไร

ใช่แล้ว  ยังไม่ได้ไปกันเลย  อยากไปเท่ียวทะเล กินอาหารทะเล

ร่วงยากครับ...มีแต่จะขึ่น  top 10  555+++

อย่าฝืนเลย  มาเป็น สว. ด้วยกัน

จริงด้วยครับเสี่ยปาน  ผมก็กินอาหารทะเลกระป๋อง เริ่มเบื่อละ

สวัสดีครับ พี่จุ๊บๆ  :D

ต้องสวัสดีรอบวงนะน้อง TEKKEN

เชื่อ พี่ยาเถอะ  ดูได้จากผลงาน  2  คนแล้ว

+ Like เลยครับ เห็นผลเลย ของผมยังไม่ค่อยเห้นผลเท่าไร เพราะคนเดียว

ลองเลยน้องเห็นผลในครั้งแรก

สวัสดีชาวเรือทุกท่านครับ ครบรอบหนึ่งปีชาวเรือแล้ว เมื่อไหร่คลอดกำหนดการทำบุญมีตติ้งครับ

เตรียมล้อหมุนไประยองแล้วเช้านี้

ถามท่านผู้รุ้หน่อยว่า 

SPEC นี้ ติดซุ้มไหม แบบไม่ต้องแก้ไขแต่งเติมหรือถอดอะไรออกเลยนะ   

รถติดแก๊สกลัวล้อหลังครูดซุ้ม ล้้อหน้าไม่รู้ว่าจะครูดด้วยไหม

ขอบ17 หน้า8.0 ออฟ+35 หลัง9.0 ออฟ+35 5รู114.3  ใส่ยาง 215/ 45 /17

รอดูสเปกโหดๆ เผื่อได้จัดตามผู้ใหญ่บ้าง ส่วนมากถ้าให้ผ่านสบายๆ ออฟ +38 ถึง +45 อ่ะ ผ่านแน่นอน เพราะมันเป็นสเปกสแตนดาร์ดของเอฟดีอยู่แล้ว

คู่หลังพี่ก็เปลี่ยนสปริง H-Drive เข้าไปเลย

หวัดดีครับ รายงานตัวลงเรือครับ

สุขสันต์วันครบรอบ 1 ปีครับ

:0183:  :0183:  :0183:  :0183:

อย่าใช้เยอะน๊ะป๋า สัก 1-2 ฝา ตราสิงห์ก็พอ ต่อน้ำ 15-20 ลิตร พี่ลืมตวงให้ว่า 1 ฝาของขวดแท้ๆมีกี่ CC เพราะเขาบอกว่า 1 ฝาต่อน้ำ 20 ลิตร

ตามท่านปู่เลยครับ เพราะรถป๋า มองไม่ค่อยเห้นรอยขีดข่วน หากต้องการลบรอบขีดข่วนก็ เพิ่ม Glaze อีกสักตัวนึงครับ

หัวใจอีกอย่างนึงคือ ดินน้ำมันนะครับ และหัวใจอย่างสุดท้ายคือฟองน้ำลง Wax กับผ้าเช็ด Wax แนะนำฟองน้ำสีขาวกะสีเทาเลยป๋า จะไม่ค่อยกิน Wax เท่าไร

หวัดดีครับ พี่หมี

ใช้เยอะไปเป็นไงหรือเปล่าอะครับ

ราคาอยุ่เท่าไรได้อะครับ

1.vertua bond408 + Jet seal 109 

2.vertua bond408 + Jet seal 109 + Glaze

3.vertua bond408 + Jet seal 109 + Glaze + ดินน้ำมัน + ฟองน้ำลง Wax กับผ้าเช็ด Wax

หวัดดีครับ รายงานตัวลงเรือครับ

สุขสันต์วันครบรอบ 1 ปีครับ

:0183:  :0183:  :0183:  :0183:

หวัดดีครับ พี่หมี

ใช้เยอะไปเป็นไงหรือเปล่าอะครับ

ราคาอยุ่เท่าไรได้อะครับ

1.vertua bond408 + Jet seal 109 

2.vertua bond408 + Jet seal 109 + Glaze

3.vertua bond408 + Jet seal 109 + Glaze + ดินน้ำมัน + ฟองน้ำลง Wax กับผ้าเช็ด Wax

ของพี่ข้อ 3 อะครับ แต่ของป๋าขาด Blitz ที่แบ่งจาก Gallon ไปอีก 1 ตัวนะครับ

ของพี่ล้าง+ลงดินน้ำมัน+ล้างอีกนิดหน่อย+408+Glaze+109 ครับ (3-4 สัปดาห์ครั้ง) ส่วนล้าง+Glaze+109 เกือบทุกสัปดาห์เลย

หาใช่เยอะก็จะปกป้องได้ดีกว่าอะครับ เดี๋ยวพี่ค้นให้ จะเห็นผลตอนฝนตกแล้วไม่เกาะติดหนึบ ล้องออกได้ง่าย นกท้องเสียใส่รถพี่ แค่ใช้ทิชชู่ซับน้ำแล้ววางแปะ ก็ติดทิชชูมาละ

4 user(s) are reading this topic

4 members, 0 guests, 0 anonymous users

กำแพงแสนbird_ie8miejack1srw

ทักทายยามเช้าครับผม

ขั้นตอนง่ายๆในการดูแลรถด้วยตัวเองสำหรับมือใหม่
Credit : www.autogeekonline.com

Step 1 : Wash & Dry : ล้าง & เช็ดแห้ง
ขั้นตอนแรกนี้ เริ่มจากการล้างทำความสะอาดซุ้มล้อ ล้อและยาง รวมทั้งการล้างทำความสะอาดตัวรถ ตามด้วยการเช็ดแห้งทั้งภายนอก ตามซอกขอบประตูต่างๆ ซึ่งเราควรทำเป็นประจำ ประมาณสัปดาห์ละครั้งครับ เพื่อดูแลให้รถเราสะอาด พร้อมใช้งานอยู่เสมอ และถือเป็นการเตรียมรถก่อนดูแลในขั้นตอนต่อไปด้วยครับ

Step 2 : Detailing Clay : ลูบดินน้ำมันขจัดคราบ
ตามด้วยการลูบดินน้ำมัน โดยขึ้นอยู่กับความสกปรกของพื้นผิว หากหลังล้างรถแล้วยังพบสิ่งสกปรกฝังแน่นอยู่มาก หรือพื้นผิวสาก หยาบ ก็ให้ลูบด้วยดินน้ำมันครับ หลังจากนั้นเราอาจล้างรถซ้ำอีกครั้งด้วยน้ำเปล่า เพื่อขจัดคราบดินน้ำมันหรือน้ำยา Luber ที่อาจหลงเหลืออยู่บนพื้นผิว แต่หากรถไม่สกปรกมาก การล้างรถเพียงอย่างเดียวก็เพียงพอต่อการทำความสะอาดแล้วครับ ปกติหากเราล้างรถทุกสัปดาห์ เราควรลูบดินน้ำมันประมาณเดือนละ 1-2 ครั้งครับ

Step 3 : Check & Preparation Surface : ตรวจสอบสภาพสีรถ & ปรับสภาพ ทำความสะอาดสี
ขั้นตอนการเตรียมพื้นผิวรถ หลังจาก Step1 และ Step2แล้ว ให้เราประเมินพื้นผิวรถก่อนว่าอยู่ในสถานะใด เพื่อเลือกวิธีการเตรียมพื้นผิวได้อย่างเหมาะสม โดยการใช้น้ำยาต่างๆไม่ว่าจะเป็น compound, swirl remover, finishing polish, cleaner, prewax, polish หรือ glaze ครับ จากแผนผังนี้ สามารถแบ่งการเตรียมพื้นผิวออกเป็น 3 ระดับคือ

Neglected Paint คือสภาพพื้นผิวที่ถูกปล่อยทิ้ง ขาดการดูแลมานาน ซึ่งอาจส่งผลให้สีหมอง มีริ้วรอยลึกเป็นจำนวนมาก จำเป็นต้องได้รับการฟื้นฟูก่อน  ซึ่งในที่นี้ ทาง Autogeek แนะนำไว้ดังนี้

ขั้นแรก ให้ทำการขัดฟื้นฟูด้วยน้ำยากลุ่ม Compound หรือน้ำยาขัดฟื้นฟูสภาพสีเป็นอันดับแรก เพื่อลบริ้วรอยหนักๆเช่น รอย Scratch หรือรอยขีดข่วนต่างๆ รอบ Major Swirl หรือรอยแบบใยแมงมุมที่ลึกและค่อนข้างใหญ่

ขั้นที่สอง ต่อด้วยการขัดด้วยน้ำยากลุ่ม Swirl Remover หรือน้ำยาขัดลบรอยทั่วไป เช่นรอย Minor Swirl หรือรอยแบบใยแมงมุมบางๆ รอยแบบก้นหอย รวมทั้งริ้วรอยบางๆทั่วไป ซึ่งน้ำยากลุ่มนี้บางตัวมีส่วนผสมของ filler ช่วยเติมเต็มและกลบริ้วรอยบางๆไว้ได้ด้วยครับ

ขั้นสุดท้าย ให้จบด้วยการใช้น้ำยากลุ่ม Finishing Polish หรือน้ำยาประเภทขัดชักเงา กระตุ้นเม็ดสี ให้มีความสดใส เรียบเนียนใกล้เคียงสภาพใหม่ จึงถือว่าเสร็จสิ้นขั้นตอนสำหรับสภาพสีแบบ Neglected Paint ซึ่งทั้งสามขั้นตอนในกลุ่มนี้ การใช้น้ำยาควบคู่กับเครื่องและหัวขัด จะให้ประสิทธิภาพของงานที่สูงกว่าการใช้งานด้วยมือครับ แต่หากเราไม่มีเครื่องขัด ก็สามารถเลือกใช้น้ำยาบางตัวในท้องตลาดที่ออกแบบมาให้ใช้ได้กับทั้งเครื่องและมือก็ได้เช่นกันครับ

Moderate Imperfections คือสภาพพื้นผิวที่มีริ้วรอย หรือความหมองของสีในระดับปานกลาง อาจมีริ้วรอยบางๆอยู่บ้างพอสมควร หรือมีอาการสีหมอง เม็ดสีไม่สดใส ไม่แวววาวเหมือนใหม่ แต่ไม่หนักถึงขนาดต้องขัดฟื้นฟูสภาพ ดังนั้นกรณีนี้จึงให้ใช้เพียงน้ำยา Swirl Remover และน้ำยา Finishing Polish เท่านั้นก็เพียงพอสำหรับการเตรียมพื้นผิวในลักษณะ Moderate Imperfections แล้วครับ

Good Condition หากสภาพรถเราอยู่ในกลุ่มนี้ ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดี ไม่จำเป็นต้องผ่านขั้นตอนของการขัดฟื้นฟูสภาพสีครับ แต่อาจมีริ้วรอยบางๆ ซึ่งน้อยมากๆ และสามารถจัดการได้ด้วยน้ำยาในการเตรียมพื้นผิว จะลงด้วยมือหรือเครื่องก็ได้แล้วแต่สะดวกครับ โดยเลือกใช้น้ำยาในกลุ่ม Cleaner, Polish หรือ Prewax ตามความต้องการของเรา เพื่อเตรียมพื้นผิวก่อนเคลือบด้วยน้ำยาเคลือบสีครับ

สำหรับขั้นตอนการเตรียมพื้นผิวรถนี้ มือใหม่อย่างเราๆ แนะนำให้เลือกหาน้ำยามาทำเองเฉพาะในกรณี Good Condition หรือ Moderate Imperfections จะปลอดภัยกว่าครับ แต่หากพื้นผิวรถมีสภาพอย่าง Neglected Paint แล้ว ควรนำรถเข้ารับบริการจากคาร์แคร์หรือช่างผู้ชำนาญจะดีกว่าครับ ค่าใช้จ่ายราวๆ 1,000-2,500 บาทต่อครั้ง

Step 4 : Last Step Protection ( LSP ) : เคลือบสีขั้นสุดท้าย
เมื่อผ่านขั้นตอนการเตรียมพื้นผิวมาแล้ว ก็มาถึงขั้นตอนสุดท้าย คือการเคลือบสีที่เรียกว่า Last Step Protection โดยสามารถเริ่มจาก

ใช้น้ำยาประเภท Glaze เพื่อชักเงาพื้นผิวและสร้างชั้นฟิล์มเป็นการรองพื้นก่อน เพราะในตอนที่เราใช้Cleaner, Polish หรือ Prewax บางตัวนั้น น้ำยาจะทำความสะอาดและขจัดแว๊กซ์เก่าที่เสื่อมสภาพแล้วออกไป ดังนั้นการใช้น้ำยา Glaze ก่อนจึงช่วยสร้างชั้นฟิล์มรองพื้นสำหรับการลงแว๊กซ์ได้ดีพอสมควร แต่ในปัจจุบันมีน้ำยาประเภท Prewax หลายตัวที่รวมคุณสมบัติของ Glaze เข้าไว้ด้วย ทำให้เราสามารถลดขั้นตอนการทำงานลงไปได้มากทีเดียวครับ

ต่อจากนั้น เราจึงเคลือบสีด้วยน้ำยาเคลือบสีตามความต้องการของเรา ซึ่งสามารถเลือกได้ทั้งน้ำยากลุ่ม Sealant หรือน้ำยากลุ่ม Carnauba Wax ก็ได้ครับ ซึ่งมีคนจำนวนไม่น้อยที่นิยมเคลือบสีด้วยน้ำยา Sealant ก่อนเพื่อเน้นสร้างชั้นฟิล์มปกป้องพื้นผิวได้ดี และเมื่อ Sealant เซ็ทตัวเต็มที่แล้วจึงลง Carnauba Wax ตามเพื่อสร้างความสวยงามเพิ่มขึ้น เช่น ฉ่ำ เยิ้ม เข้ม แลดูมีมิติที่ชัดเจนและสะท้อนสายตาได้มากขึ้นไปอีกครับ

ส่วน Spray Wax นั้นสำหรับรถที่ผ่านการเคลือบสีเป็นประจำอย่างสม่ำเสมอ เรามักนิยมใช้ทดแทน Sealant หรือ Carnauba Wax ในกรณีที่ต้องการความสะดวก รวดเร็วและประหยัดเวลา เป็นการ Maintenance อย่างเร็วครับ ซึ่ง Spray Wax บางตัวจะมีส่วนผสมของ Carnauba จึงให้ผลงานที่เงางามใกล้เคียงกันครับ แต่ความคงทนจะสู้การลงแว๊กซ์ตามปกติไม่ได้ และสำหรับ Quick Detailer นั้น ส่วนใหญ่นิยมใช้ในการดูแลประจำวัน ในการทำความสะอาดพื้นผิวแทนการล้าง โดยการใช้คู่กับผ้าไมโครไฟเบอร์ในการลูบเบาๆเพื่อเก็บฝุ่นละอองเล็กๆน้อยๆ แล้วอาจตามด้วย Spray Wax เพื่อคืนความสดใส เงางามให้กับรถของเราครับ

ขอบคุณที่มา http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=27613.0

แด่ท่านที่ลง Wax ..................ผมจำไม่ได้ว่า เอามาจาก Web ไหน นานมากแล้วด้วยครับ และขอบคุณผู้แปล

แปลจาก How to tell if your wax is dry - The Swipe Test เขียนโดย Mike Phillips
ต้นฉบับจาก http://www.meguiarsonline.com/forums/showthread.php?t=39350

ขั้นตอนการลงแว๊กซ์กันก่อน ความผิดพลาดที่หนักหนาและพบบ่อยที่สุดในการลงแว๊กซ์คือ ลงหนาเกินไป และเช็ดออกเร็วเกินไป สาเหตุส่วนใหญ่มาจากความเคยชินอันเกิดจากการใช้แว๊กซ์คาร์นัวบาแบบขี้ผึ้ง ในสมัยก่อน การลงแว๊กซ์กลุ่มนี้จะค่อนข้างยากทีเดียว เพราะถ้าปล่อยให้มันแห้ง จะเช็ดออกยากมาก ๆ และยิ่งลงหนามากเท่าไร ก็ยิ่งเอาออกยากมากขึ้นเท่านั้น และคนส่วนใหญ่ก็มักจะลงให้หนากว่าที่จำเป็น มันจึงเป็นวัฏจักรที่ยากแก้ไข

ขั้นตอนที่ถูกต้องก็คือ ต้องลงแว๊กซ์ให้บางที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ก็ต้องให้มันสม่ำเสมอที่สุดด้วย ไม่ว่าจะลงแว๊กซ์ด้วยมือหรือใช้เครื่อง หลักการนี้ก็ไม่เปลี่ยนแปลง ผลลัพธ์สุดท้ายที่เราต้องการก็คือ ชั้นแว๊กซ์ที่บาง และสม่ำเสมอ ไม่ว่าเราจะลงแว๊กซ์ให้หนาเท่าใด แต่ก็จะมีแค่แว๊กซ์จำนวนจำกัดเท่านั้นที่จะได้จับติดกับผิวสี ใช้แว๊กซ์มากเกินไปทำให้สิ้นเปลือง เพิ่มเวลาในการรอให้แห้ง และทำให้เช็ดออกยากขึ้น มีแต่เสียกับเสีย

เมื่อใดก็ตามที่คุณรู้สึกว่า การลงแว๊กซ์เป็นงานหนัก และแขนคุณเมื่อยล้าแทบขยับไม่ไหวหลังลงแว๊กซ์เสร็จ แสดงว่าคุณลงแว๊กซ์ผิดวิธี
การลงแว๊กซ์เป็นชั้นบาง ๆ บนผิวรถที่เตรียมมาดีจะง่ายเหมือนกับการป้ายเนยเหลวลงบนจานเคลือบ การเช็ดออกหลังจากแว๊กซ์แห้งดีแล้วก็แทบไม่ต้องใช้แรงเหมือนกัน แค่เช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ที่สะอาดและแห้งอย่างรวดเร็วก็เป็นอันเสร็จพิธี

แล้วขนาดไหนล่ะที่ว่า ลงหนาเกินไป และที่ว่าลงบาง ๆ น่ะเป็นยังไง ลองดูภาพด้านล่างนี้ ทางด้านซ้ายเป็นการลงแว๊กซ์บาง ๆ ส่วนด้านขวาเป็นการลงแว๊กซ์ที่หนา หนาสุด ๆ หนาเกินไป อย่าให้รถคุณดูเหมือนภาพด้านขวาในการลงแว๊กซ์ครั้งต่อไปเชียวนะ

เอาล่ะ หลังจากคุณได้ลงแว๊กซ์บาง ๆ แล้วปล่อยให้มันแห้ง จริงอยู่ คุณอาจจะเคลือบให้ทั่วคันแล้วรอ 10-15 นาทีก่อนจะทดสอบด้วยการกรีดนิ้ว ถ้าอากาศแห้งและร้อน แว๊กซ์จะแห้งเร็วกว่านั้น ถ้าอากาศเย็นและชื้น ก็จะใช้เวลานานขึ้นหน่อย แว๊กซ์บางตัวก็แห้งเร็วกว่าแว๊กซ์ตัวอื่น ปัจจัยที่เกี่ยวข้องกับการแห้งตัวของแว๊กซ์มีมากเหลือเกิน มากเกินกว่าจะระบุได้ชัดเจนว่า ทิ้งไว้นานเท่าไรจึงสามารถเช็ดออกได้ การทดสอบนั้น เราจะใช้การกรีดนิ้ว ซึ่งมีวิธีทำดังนี้

ใช้นิ้วชี้ที่สะอาดและแห้งกรีดเร็ว ๆ บนชั้นแว๊กซ์ที่เราคิดว่าแห้งแล้วหรือน่าจะแห้ง (อย่าใช้เล็บกรีดนะครับ) ผิวรถจะปรากฏออกมาให้เห็น ถ้ารอยกรีดดูเลือน ๆ นั่นหมายความว่าแว๊กซ์ยังไม่แห้งดี ถ้าผลของการกรีด ได้ผิวที่ใสเป็นมัน แสดงว่าแว๊กซ์แห้งดีแล้ว และเราสามารถเช็ดแว๊กซ์ออกจากผิวรถได้ ลองดูภาพด้านล่าง จะเห็นรอยกรีด 2 รอย รอยกรีดอันล่างดูเลอะ ๆ เลือน ๆ เพราะกรีดนิ้วหลังลงแว๊กซ์ไปเพียงสองสามนาที รอยกรีดอันบนดูใส ไม่มีรอยเลอะ ๆ เพราะกรีดนิ้วหลังเวลาผ่านไป 10 นาที นี่คือตัวชี้บ่งว่า แว๊กซ์แห้งแล้วและจะถูกเช็ดออกได้ง่าย ๆ ด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ที่แห้งและสะอาด

การลงแว๊กซ์ไม่จำเป็นต้องเป็นงานที่ยากลำบากถ้าเราลงบาง ๆ และใช้การกรีดนิ้วเพื่อทดสอบว่าแว๊กซ์แห้งตัวแล้วหรือยัง คุณจะพบว่า งานนี้ใช้เวลาน้อยลง เหนื่อยน้อยลง และได้ผลลัพธ์ที่ดีกว่าด้วย

Up ให้ท่านตูนนะครับ ท่านอื่นคงไม่ว่านะครับ

สวัสดีครับ พี่จุ๊บๆ  :D

สวัสดีครับน้องสอง

555+ ไปประชุมด่วนก่อนนะครับ เพิ่งรู้เมื่อกี้นี้เอง 555+  ทำใจลำบากเหลือเกิน 555+

555+ ไปประชุมด่วนก่อนนะครับ เพิ่งรู้เมื่อกี้นี้เอง 555+  ทำใจลำบากเหลือเกิน 555+

นำหัวข้อทำบุญครบรอบ 1 ปี ชมรมออกทะเลเข้าที่ประชุมด้วยนะครับพี่จุ๊บ..........5555

สวัสดีวันครบรอบ 1 ปี เวลา 13.00 น. คร๊าบบบบบบชาวเรือ

หากเป็นเช่นนี่เอา Sandisk ดีกว่านะคร๊าบ   ผมเอาด้วย 1 อัน ละ พี่ป๊อป เอาด้วยไหมคร๊าบบบบ  เสี่ยปานกับเสี่ยเปี๊ยก เอาด้วยไหมคร๊าบบบบ

หากตอนไปซื้อ ไม่มีค่อยเอา Kington ครับ

ราคาใน JIB เหลือ 950 บ. อะคร๊าบบบบบบบบ  สงสัยสาขาที่เซนทรัล พระราม 2 ไม่ Update ราคา เหมือนพันทิพย์

http://www.jib.co.th/web/index.php/priceList/getPriceList/61

งั้นผมขอระงับการซื้อขาย ไว้ก่อนท่านเสี่ยหมี  เดี๋ยวผมจะลองไปหาดูบ้าง

ได้ราคาเท่าไหร่  เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบ

ของพี่ข้อ 3 อะครับ แต่ของป๋าขาด Blitz ที่แบ่งจาก Gallon ไปอีก 1 ตัวนะครับ

ของพี่ล้าง+ลงดินน้ำมัน+ล้างอีกนิดหน่อย+408+Glaze+109 ครับ (3-4 สัปดาห์ครั้ง) ส่วนล้าง+Glaze+109 เกือบทุกสัปดาห์เลย

หาใช่เยอะก็จะปกป้องได้ดีกว่าอะครับ เดี๋ยวพี่ค้นให้ จะเห็นผลตอนฝนตกแล้วไม่เกาะติดหนึบ ล้องออกได้ง่าย นกท้องเสียใส่รถพี่ แค่ใช้ทิชชู่ซับน้ำแล้ววางแปะ ก็ติดทิชชูมาละ

ขอบคุณพี่หมี กระซิบ ราคาหน่อยดิครับ

ถามท่านผู้รุ้หน่อยว่า 

SPEC นี้ ติดซุ้มไหม แบบไม่ต้องแก้ไขแต่งเติมหรือถอดอะไรออกเลยนะ   

รถติดแก๊สกลัวล้อหลังครูดซุ้ม ล้้อหน้าไม่รู้ว่าจะครูดด้วยไหม

ขอบ17 หน้า8.0 ออฟ+35 หลัง9.0 ออฟ+35 5รู114.3  ใส่ยาง 215/ 45 /17

จะเปลี่ยน MAG แล้วหรือครับ...พี่

อยากเปลี่ยนบ้างจัง

งั้นผมขอระงับการซื้อขาย ไว้ก่อนท่านเสี่ยหมี  เดี๋ยวผมจะลองไปหาดูบ้าง

ได้ราคาเท่าไหร่  เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบ

รับทราบครับเสี่ยปาน ผมจะไปซื้อวันที่ 13 ก.ค. ยังไงก็แจ้งผมภายใน 12 ก.ค. นะครับเสี่ยปาน

ถ้า Kington ก็คงไม่ถึง 990 อะครับ

ขอบคุณพี่หมี กระซิบ ราคาหน่อยดิครับ

ตัวไหนบ้างอะครับ ราคาไม่แน่ใจ เดี๋ยวถามให้ แต่สาบาญได้ว่าไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ ราคาน่าจะเท่ากับของแจคแน่เลยผมว่าน๊ะ