Jump to content

เปลี่ยนสายพานมา งานเข้าครับ

Recommended Posts

พอดีผมได้ไปเปลี่ยนสายพาน แล้วเกิดมีเสียงเหมือนเหล็กกระทบกันตรงลูกรอก เลยเอามาเช็คที่ศุนย์เพื่อหาสาเหตุ แล้วช่างโทรมาบอกว่า เนื่องจากเปลี่ยนสายพานใหม่ ทำให้ลูกรอกทนแรงกดไม่ไหว ทำให้น็อตที่ติดอยู่กับลูกรอกนั้นร้าว  และช่างบอกอีกว่าโชคดีที่เครื่องไม่พัง ต้องส่งไปทำที่โรงกลึง  ค่าใช้จ่ายยังไม่ได้สอบถามครับ

รถผมเคยมีประวัติเปลี่ยนเครื่องเนื่องจากมีเสียงดังต๊อกๆๆไปหลายครั้ง เคสล่าสุดเปลี่ยนลูกรอกไปครับ

รถผม 4 ปีครึ่ง วิ่งมา 146000 กิโลเมตร  ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากเคสต๊อกๆๆหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ  ใครเคยเป็นมั่งครับ เซงเลยแบบนี้ 

ก่อนเปลี่ยนสายพานยังปกติดีครับ หลังจากเปลี่ยนสายพานมาเป็นเลยครับ แบบนี้ผมต้องทำอย่างไรได้บ้างครับ  ช่างบอกมาแบบนั้นครับ ไม่ได้เกิดจากเราเลย  แค่ไปเปลี่ยนสายพานเองครับ ไม่อยากจ่ายเลย 

เปลี่ยนสายพานมาคล้องสายพานผิดไหม ถ้าผิดทำให้ตึง

พอดีผมได้ไปเปลี่ยนสายพาน แล้วเกิดมีเสียงเหมือนเหล็กกระทบกันตรงลูกรอก เลยเอามาเช็คที่ศุนย์เพื่อหาสาเหตุ แล้วช่างโทรมาบอกว่า เนื่องจากเปลี่ยนสายพานใหม่ ทำให้ลูกรอกทนแรงกดไม่ไหว ทำให้น็อตที่ติดอยู่กับลูกรอกนั้นร้าว  และช่างบอกอีกว่าโชคดีที่เครื่องไม่พัง ต้องส่งไปทำที่โรงกลึง  ค่าใช้จ่ายยังไม่ได้สอบถามครับ

รถผมเคยมีประวัติเปลี่ยนเครื่องเนื่องจากมีเสียงดังต๊อกๆๆไปหลายครั้ง เคสล่าสุดเปลี่ยนลูกรอกไปครับ

รถผม 4 ปีครึ่ง วิ่งมา 146000 กิโลเมตร  ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากเคสต๊อกๆๆหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ  ใครเคยเป็นมั่งครับ เซงเลยแบบนี้ 

ก่อนเปลี่ยนสายพานยังปกติดีครับ หลังจากเปลี่ยนสายพานมาเป็นเลยครับ แบบนี้ผมต้องทำอย่างไรได้บ้างครับ  ช่างบอกมาแบบนั้นครับ ไม่ได้เกิดจากเราเลย  แค่ไปเปลี่ยนสายพานเองครับ ไม่อยากจ่ายเลย 

อาจจะประกอบหรือมีการถอดลูกลอคแล้วยึดน๊อตไม่แน่นครับ ตัว หกเหลี่ยม  ตัวนี้ถ้าไม่แน่นงานเข้าแน่นอนครับ 

ส่วนที่เกียวที่ตัวเครื่องมันหวานครับ ต้องทำเกลี่ยวใหม่ ครับ  จริงๆไม่ต้องถอดฝาไปทำที่โรงกลึ่งก็ได้ครับ ทำที่ตัวรถได้เลย

ที่อู่ผมทำได้นะครับ  ใครเจอปัญหานี้แจ้งมาครับ ไม่แพงครับ หลักร้อย เอง  รับรอง จบครับ เจอมาหลายคันแล้วครับบบ :D

การคล้องสานพานต้องคล้องให้ถูกวิธี และใช้สานพานต้องถูกเบอร์ ครับผม  ยินดีใหเคำปรึกษา สอบถามได้ครับ 0983939546

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ช้าไปแล้วครับ ดันเอาไปทำละ เซงเลย  :( ประเมินราคามา 7000 กว่าบาท ช่างแจ้งมาว่า เนื่องจากเปลี่ยนสายพานมาใหม่ แล้วลูกรอกซึ่งได้เสื่อมสภาพไปแล้ว จึงเกิดแรงตึงที่มากเกินไปครับ อันนี้ช่างได้แจ้งมาครับ ส่วนตัวไม่มีความรู้ด้านนี้ เลยจำใจยอมครับ อยู่ โคราชด้วยครับ ส่วนคล้องผิดไหมนี่ ผมก็ไม่ได้ดูส่วนนั้นเลยครับ  เคสแบบนี้มีด้วยหรือครับ เซงจริงๆ 

ช่างถ่ายรูปมาให้ดูด้วยครับ อาการไม่ได้เป็นแค่ลูกรอกครับ  ลามไปถึงภายในเลยครับ หนักพอควร  ตอนแรกจะมาหาซ่อมในนี้ครับ แต่ดูแล้วลามไปจุดอื่นๆพอควรครับ  เลยยอมทำ 

เปลี่ยนสายพานทุกครั้ง แนะนำให้เปลี่ยนน๊อตด้วยครับ เบิกศูนย์ใหม่เลยครับ แน่นอนกว่า และถ้าทำร้านข้างนอก
ต้องย้ำเรื่องแรงท๊อคในการหมุนน๊อตกับช่างด้วยครับ บางช่างเค้าไม่รู้นะครับ ของผมเปลี่ยนการคล้องสายพานแบบใหม่ใช้เป็นเบอร์ 04 

ตอนนี้อาการดังกล่าวหายไปเลยครับ 

อัพเดตครับ   ที่ต้องไปโรงกลึงเพราะรูน๊อตร้าวครับ ต้องยกไปทำ  อาการแรงกว่าที่คิด ทำกลับมาช่างบอกไม่ 100% ครับ  ระวังจะเป็นแบบผมจะครับ