Jump to content

ตามล่าหา FD ที่ อู๋ซี-เซี่ยงไฮ้ ประเทศจีน

Recommended Posts

ผมได้มีโอกาสเดินทางไปประเทศจีน เมื่อวันที่ 18-21 มิถุนายน 2555 ที่ผ่านมา

เลยเก็บเอา FD แถวนั้นมาฝาก จับแบบชัดบ้าง ไม่ชัดบ้าง อย่าว่ากันนะครับ

ณ. วันเดินทางที่สุวรรณภูมิ กำลังซ่อมรันเวย์ ทำให้เครื่องดีเลย์

ครั้งนี้ที่ immigration มีระบบ Auto แล้ว แต่ล้าหลังเขมร อิอิ

ผมไปพักที่ Millinium Wuxi Hotel ซึ่งอยู่ใจกลางนิคมอุตสากรรม ส่วนใหญ่เป็นโรงงานญี่ปุ่น

อากาศที่นี้สบายๆ 24-25 องศา ไม่มีแสงแดด

ทีนี่ อู๋ซี เมืองใหม่

โรงงานญี่ปุ่นในเครือที่ผมไปครับ สาขาหนึ่งในจีน

เมืองเก่าอู๋ซี เขาพาไปตอนพักกลางวัน

รถสามล้อ

FD สีแดงคันแรก เกือบถ่ายไม่ทัน

ทำงานอยู่วันครึ่ง บ่ายวันที่ 20 เดินทางมาเชี่ยงไฮ้

ที่นี่ได้ชื่อว่าเจริญแล้ว สิ่งแวดล้อมต่างดี ถนนเรียบมากๆ

สิ่งปลูกสร้างเป็นระเบียบ ใกล้เคียงญี่ปุ่น

Cruze แต่ง

FD คันที่ 2

ด่านทางด่วนระหว่างเมือง รถไม่เยอะ

FD คันที่ 3 ก่อนเข้าเชี่งไฮ้

พอเข้าเมืองรถเริ่มติด แต่ไม่เท่าบ้านเราแน่นอน เพราะที่นี่ รถไฟฟ้ามีหลายสาย

FD คันที่ 4

ป้ายโฆษณา Honda รุ่นไรหว่า..

ถึงโรงแรมเย็นพอดี เดินเล่นแถวนั้น

เจอคันที่ 5 555....

ร้านอาหาร กังฟู.

เดินผ่านมาเรื่อยๆ จนมาถึง

the Oriental Pearl Radio and Television Tower

ท่านประธาน

ดูแสงสีสักพักก็กลับแล้วครับ

เดี๋ยวว่างๆเอามาแปะให้ดูเหมือนกัน แต่ของผมเป็นที่มาเก๊านะครับ

จัดมาแชร์ กันครับ

เช้าวันสุดท้าย ก่อนกลับ เดินข้าง รร. อีกรอบ

FD คันที่ 7 สีเแดงอีกแล้ว มุมสูงเห็นมี sunroof ด้วย สังเกตุว่า ที่นี่รถมี่ sunroof เยอะมากทุกยี่ห้อก็ว่าได้

พอเที่ยงก็ออกจากเชี่ยงไฮ้ มาสนามบิน pudong international airport...

จับได้อีก เป็นคันที่ 8..

TIDA

IKEA

ถึงสนามบินแล้ว มันอยู่ใกล้ทะเล

ถึงเวลาเครื่องออก ก็ดีเลย์ ไปครึ่งชั่วโมงกว่า เพราะเครื่องจากไทยมาช้า

พอถึงไทย กลับช้าไปอีก เพราะระบบเรดาล่ม เครื่องวนอยู่หลายรอบ

ปกติเครื่องต้องลง 3 ทุ่ม จัดเต็มเป็น 5 ทุ่มครึ่งเลยครับ

FD ที่มาเก๊าครับ

อันนี้เอารูปที่เซี่ยงไฮ้มามั่ง

รู้สึกจะผู้ว่าคนแรก

อันนี้มองทะลุไปเว่ยทาน ถ้าจำไม่ผิด

เจอเยอะครับ FD ที่นั่น ได้ไรมาจาก Nanjinglu บ้างป่ะครับ ส่วน The Bund ก็ไปเดินชมวิวแม่น้ำสวยดีนะ

เจอเยอะครับ FD ที่นั่น ได้ไรมาจาก Nanjinglu บ้างป่ะครับ ส่วน The Bund ก็ไปเดินชมวิวแม่น้ำสวยดีนะ

ได้ดู "วิว" ครับ ใช้ได้ทีเดียว ;) ส่วนคนที่ได้ของน่ะแฟนผมเลย ช่วงที่ไปจำได้ว่าหนาวน่ะครับ The Bund เนี่ย มือสั่นเลย แต่สวยจริงๆ

ได้ดู "วิว" ครับ ใช้ได้ทีเดียว ;) ส่วนคนที่ได้ของน่ะแฟนผมเลย ช่วงที่ไปจำได้ว่าหนาวน่ะครับ The Bund เนี่ย มือสั่นเลย แต่สวยจริงๆ

แฟนไปด้วยได้ดู "วิว" ด้วยเหรอ 555 แต่ว่าชุดที่นั่นก็สวยๆเยอะนะ สาวๆไปชอบอยู่แล้วแหละ

น่าเที่ยวเหมือนกันนะเนี่ย ผมไปจีนหลายครั้งแต่ไม่เคยได้เข้าประเทศเลย เพราะไปแล้วก็กลับเลย :)

ที่นั่นชอบสีแดงแบบนี้ แต่ดูแล้วตัวสีแดงรุ่นแรกบ้านเราสวยกว่า

ขอบคุณที่เอามาฝากครับ

ที่นั่น คงนิยม สีแดง แน่ ๆ เลย คนจีน ชอบสีแดง สีมงคล เลยเจอสีแดงหลายคัน เลย เนอะ อิ อิ

แฟนไปด้วยได้ดู "วิว" ด้วยเหรอ 555 แต่ว่าชุดที่นั่นก็สวยๆเยอะนะ สาวๆไปชอบอยู่แล้วแหละ

ไม่ต้องแอบเลยครับ "วิว" ออกขวักไขว่ซะขนาดนั้น แฟนผมยังดูเลย 5555 ผมว่าคนที่ฝั่งนี้จะหน้าคมๆ ตัวสูงๆกว่าทางปักกิ่งน่ะครับจขกท ยังดีที่ดีเลย์ครึ่งชั่วโมง มาช้าที่ไทยอีก 2 ชั่วโมง ตอนไปปักกิ่ง ขากลับไม่รู้เป็นไร เครื่องผมดีเลย์ 5 ชั่วโมง แบบนั่งอยู่ในเครื่องด้วยนะครับ เขาไม่ให้ลงมา แบบว่า standby เครื่องจนต้อง taxi เครื่องกลับไปเติมน้ำมันอีกรอบนึงน่ะ ประสบการณ์สยองเลย ส่วนที่มาเก๊า ไปถึงสนามบินทัน แต่นั่งชิวไปหน่อย ตกเครื่องซะงั้นปล. สังเกตอีกอย่างครับว่า ที่จีน เหมือนรถเขาไม่ค่อยชอบเปิดแอร์กันครับ เห็นเขาเปิดกระจกขับกันซะมากเลย

อิจฉาถนนหนทางมากครับดูมีคุณภาพมากๆ เรียบดี รถแต่งคงวิ่งแบบไม่มีปัญหา สมรรถณะของรถจะได้วิ่งเต็มที่

โห..น่าไปเที่ยวเหมือนกันน่ะครับ..อิอิ

ว่าแต่มีรูปสาวๆ มาฝากบ้างป่าวครับ... :ph34r: :ph34r:

โห..น่าไปเที่ยวเหมือนกันน่ะครับ..อิอิ

ว่าแต่มีรูปสาวๆ มาฝากบ้างป่าวครับ... :ph34r: :ph34r:

รูปสาวๆ พอมี แต่เก็บไว้ดูคนเดียวครับ อิอิ

ปล. สาวจีนรักแร้ดำ 555

• 2 weeks later...

อยากถ่ายมาเหมือนกันครับ แต่เนื่องจากว่ากล้องของผมถ่ายรูปแฟนด้วย เพราะฉะนั้นมันจะถูกเอาไปเปิดดูรูปบ่อยๆ ผมก็เลยไม่ได้ถ่ายมาให้ดูครับ

หวังว่าคงเห็นใจและเข้าใจสถานการณ์ของผมนะครับ :0112:

แต่เอาเป็นว่า สาวเซี่ยงไฮ้ก็สวยครับ ส่วนสาวๆที่หังโจวก็สมคำร่ำลือจริงๆ ^_^

• 2 weeks later...