Jump to content

ระหว่างชุดkit E85 กับ ไม่ใช้ แบบไหนดีคับ

Recommended Posts

- คือตอนนี้กำลังจะหาวิธีประหยัด น้ำมันเพราะจะเอาไปเที่ยวปีใหม่ วิธีไหนดีคับ รบกวนหน่อย

ระหว่าง ---- 1 . ชุดkit สำหรับ E85 .. ข้อดี ข้อเสีย ... ความน่าใช้ จำเป็นหรือไม่

2. เปลี่ยนหัวฉีด R20 ... วิ่งทางไกล้ ยาวๆ ... ขับค่อนข้างเร็ว 150 up ช่วง open roop จะกินไหม

ถ้าเติมผสม e20 กับ e85 ขับขึ้นเขา รอบเยอะๆ 4000 up จะไหวไหม

จะเลือกแบบไหนดีอะคับ ...รบกวนด้วยคับ ...

เป็นผมควเลือกข้อ2คับ

เพราะว่าหัวฉีดยังไงก็ต้องเปลี่ยนคับ e85 ของเดิมใช้สักพักหัวมันจะเสียคับ ถ้าวิ่งสัก 150 กินไหม ถ้า150แบบกดนิ่งๆไม่ค่อยกินเท่าไรคับ ผมขับกดๆปล่อยๆได้ประมาน 10 กม/ล แต่ถ้า open loop แล้วคิ้กดาวบ่อยๆยังไงก้กินคับ ในเมืองผมเคยกินสุดๆแบบว่าอ่วมเลยก้ 5กม/ลคับ ถังนึงวิ่งได้แค่ 200 กิโลเมตร

E85 เพรียวๆก้ไหวคับ สบายๆเลย แต่ว่ามันจะกินน้ำมันกว่าน้ำมันปกตินี่สิคับ ที่จะไหวไหม เพราะขึ้นเขาปั้มก้คงหายากอยู่ รอบสูงตลอดต้องใช้กำลังมาก e85 ต้องใช้น้ำมันมากกว่าเบนซินปกติถึงจะได้กำลังที่เท่ากัน

ที่ผมทำอยู่มี หัวฉีดk20 9รู , ลูกลอย , กล่องจูน(จูนไว้ไม่ได้เน้นประหยัดเท่าไหร่)

ถ้าให้ผมแนะนำเน้นประหยัด จัดชุดหัวฉีดกับลูกลอยของพี่โจ car-up แล้วหากล่องkit ของXugar... ใส่คับ จิงๆลองจัดชุดของพี่โจก่อนแล้วลองขับดูก่อนก้ได้คับ

ขอบคุณคับ ... สำหรับข้อมูล เพราะตอนแรกจะใส่กล่อง f con แต่ไม่อยากวายสายไฟ. และอีกอย่างก็จะเอาไปเที่ยวแค่ช่วงปีใหม่ ..

ใครพอจะทราบราคา

-ลูกลอยทน e85บางราคาเท่าไหร่

- หัวฉีดใหม่ R20 ราคาเท่าไหร่

ชี้เป้าซื้อหน่อยคับ .... ชอบทำรถเองคับ

อ่อ ก็ร้านพี่โจเลยคับ สั่งมาทำเองน่าจะได้นะคับ เพราะลูกลอยพี่โจ้เค้าเป็นระบบไฟฟ้าหาข้างนอกไม่มีคับ แล้วพี่เค้าไม่ขายแยกด้วยคับ ต้องซื้อพร้อมหัวฉีดคับ

ถ้าจะให้ดี ควรหาอุปกรณ์มาตรวจสอบ A/F ratio ด้วย

เพราะหากส่วนผสมบางเกินไป อาจเกิดอันตรายกับเครื่องยนต์ได้

ตัวอย่างของกรณี ส่วนผสมน้ำมันกับอากาศบางเกินไปครับ

https://www.facebook.com/knimaru/posts/283770858461906