Jump to content

ใครใช้โช๊ค TypeR แข็งมากมีทางแก้ไหม

Recommended Posts

คิดหนักเลยครับผม ว่าจะใส่type r บ้างอ่ะครับแต่ผมว่ามันคงจะไม่ร้ายแรงขนาดนั้นมั่งครับ

แต่ผมชอบนะจะเกาะถนนเพิ่งก็ต้องยองมีดีมีเสียครับผมว่า

• 2 weeks later...

ปัญหาอยู่ที่คนข้างๆบ่น ก็ต้องเปลี่ยนคนข้างๆน่ะ 555 ล้อเล่นครับ kayaba new sr ครับ ผมใช้คู่กับสปริงแดงของไทย คุ้มค่าครับ ไม่แพงกินไป

ทางที่ดีไปขอลองนั่งรถที่ใส่ครับ แต่ผมยืนยันได้เลนว่ามันแข็งกว่า ss ปรับสุด

แล้วถ้าคิดจะลดความแข็งของมัน ก็แนะนำให้ไปซื้ออย่างอื่นใส่ครับ :)

• 1 month later...

การแก้ไขนั้น ผมไม่แนะนำให้ดัดแปลงอะไรเกี่ยวกับโช๊ค Type R ไดๆทั้งสิ้นครับ แนะนำให้ถอดออกแล้วขายให้กับคนที่ชอบอาการของมันดีกว่าครับ เพราะการแก้ไขส่วนมากจะยิ่งแย่เพราะโช๊คมันออกแบบมาให้ค่าความหนืดในจังหวะต่างๆเป็นแบบนี้ เพราะให้ลองรับกับความเป็น Type R ครับ การใส่สปริงโหลดของพวก FD1 ที่เป็นยี้ห้อต่างๆก็ไม่แนะนำนะครับ เพราะรูปแบบการทำงานของสปริงไม่เหมือนกันครับ อาการอาจแย่ลงครับ การใส่สปริงโหลดนั้นควรใส่ที่เป็นตรงรุ่นของ Type R ครับ สังเกตูว่ามันจะเป็นโปรเกรซซีพครับ

สรุปโช๊ครุ่นนี้อาจไม่เหมาะกับผู้ที่ชอบความนุ่มนวลเท่าไหล่ครับ ควรเลือกใช้ช่วงล่างให้เหมาะสมกับความต้องการของผู้ใช้รถครับ

แต่ช่วงล่าง FD ถ้าจะเอาเกาะอาจต้องแลกกับอาการที่ไม่สบายครับ

คือก็อยากให้เข้ากับคำว่า Type R อะครับ ว่ามันเกิดมาเพื่อวิ่งสนาม อาการรถเค้าจึง set มาให้เหมาะกับการวิ่งแบบ R ความสบายย่อมลดลงครับ

จะบอกว่าโช๊คชุดนี้ กว่าเค้าจะ setting ออกมาให้คนไทยมาบ่นว่าแข็ง เค้าทำการทดสอบอย่างหนักมากเพื่อหาค่าที่ทำให้เจ้า FD2 ไปได้เร็วที่สุดเท่าที่รถเดิมๆจากโรงงานจะทำได้ ดังนั้นถ้าไครไม่ชอบแข็งอยากสบาย ไม่ควรใช้ครับ แต่เท่าที่ผมได้ใช้อยู่ผมว่ามันดีอะสำหรับผมนะ มันไปได้มากกว่าและสามารถเพิ่มขีดความสามารถของรถ FD1 ธรรมดาคันนึงได้แบบเห็นๆในราคาถูกแสนถูก และยังไม่มีปัญหากับเรื่องเสียงดังกวนใจเหมือนโช๊คแต่งแบรนดังๆทั้งหลาย

เท่าที่ผมเคยทดสอบการขับขี่โดยการเปลี่ยนเลนอย่างค่อนข้างแรงที่ความเร็วเกิน 200 km/h โดยใช้ยาง PS3 ธรรมดาๆ ตัวรถยังคงมีอาการที่มั่นคง โดยที่ผมไม่ได้ปรับแต่งส่วนอื่นแต่อย่างได้ (เหล็กกันโครงเดิมหน้าหลัง ไม่มีลิกิดคอล่า ไม่มีบูชช่วงล่างแต่ง ไม่มีคั้มตัวถังสักชิ้น) ปรับปรุ่งแค่ระบบเบรคเท่านั้น

ข้อมูลเยอะเลย ใครชอบ แบบ Typr-R ก้อต้องรับกับความแข็งของมัน แต่ก้อได้ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้น

ของแต่งทุกๆชิ้น ไม่ว่าจะใส่อะรัยที่เปงการเปลี่ยนแปลงสิ่งเดิมๆของรถเดิม มันมีทั้ง ผลดี และ ผลเสีย

ผมว่า ขึ้นอยู่ที่เรา ต้องการ ผลที่ดีจากสิ่งนั้น หรือรับไม่ได้กับ ผลเสียของสิ่งนั้น เราต้องเลือกสักอย่างละคับ

มันเกาะดีนะผมว่า เพราะนี้ยางที่ผมใช้เทรดแว 320 มันยังไปได้เลย ผมชอบครับ

http://www.youtube.com/watch?v=UK9R2DgVkeM&feature=relmfu

ของผมก็ไม่ถึงกับแข็งมากนะ เวลาเลี้ยวเร็วๆก็ยังโยนอยู่นะ แต่น้อยกว่าของเดิมๆเยอะ หรือโช๊คมันเสื่อมสภาพก็ไม่รู้ แต่ทางเรียบรู้สึกได้เลย นิ๊งนิ่ง

โช๊ค TR มันต้องใจรักเท่านั้นครับ

เปลี่ยนสปิงไป ส่วนตัว..ผมว่ามันหมดอารมณ์ความเป็นโช๊คTR

ใส่มาครบเดือนรู้สึกว่าชิน 555+ :D :D

ตามที่ผมเคยบอกไว้ว่าจริงๆ โช้คมันไม่ได้แข็งจนรับไม่ได้ เวลาผ่านไป มันชินจริงๆ555++

จะมีผลตอนรับแขกนี่แหละ รถมันจะกระเด้งดึ๋งๆๆ ผมก็เอ่ออิืมม :P พูดไม่ออก

คนนั่งคงนึกในใจทำไมรถมันเด้งนักวะ :lol:

จะมีผลตอนรับแขกนี่แหละ รถมันจะกระเด้งดึ๋งๆๆ ผมก็เอ่ออิืมม :P พูดไม่ออก

คนนั่งคงนึกในใจทำไมรถมันเด้งนักวะ :lol:

ถูกต้องแล้วครับ สงสารคนนั่งหลัง

แอบมองที่กระจกมองหลัง หัวสั่น หัวคลอน ยามเจอถนนไม่เรียบ