Jump to content

น้องใหม่รบกวนสอบถามผู้มีประสบการณ์ FD มือสองครับ

Recommended Posts

เรื่องก็มีอยู่ว่า...ตอนนี้ผมทำงานอยู่ภูเก็ตครับ

ตอนแรกกะจะเก็บเงินซื้อบิ๊กไบค์สักคัน...ไว้แว้นเที่ยวต่างจังหวัด

แต่พอมีแฟน...คิดถึงแฟนคิดถึงครอบครัวคิดถึงอนาคต

บวกกับสภาพฝนฟ้าอากาศที่คาดเดาได้โคตะระยากในภูเก็ต

(เเดดเปรี้ยงๆขี่มอไซไปซื้อกับข้าว...เหอะ...เปียกมะล่อกมะแล่กกลับมา)

ผมเลยตัดสินใจที่จะถอยรถยนต์ก่อนดีกว่า

แต่ก็ยังไม่เลิกคิดที่จะแว้นมอไซค์นะครับเลยคิดว่า

ครั้นจะออกมือใหม่ป้ายแดงก็กลัวจะใช้เวลาผ่อนนาน

กว่าจะปลดแอกคันแรกได้...ต่อบิ๊กไบค์ก็แก่กันพอดี...หมดไฟแว้นละ

เลยจะถอยมือสองดีกว่า...หมดภาระคันนี้ก็บิ๊กไบค์ต่อเลย

หลังจากคิดทบทวน,หาข้อมูลนุ่นนี่นั่นบวกกับประการณ์การการขับรถของตัวเอง

เท่าที่เคยขับมาหลายคันหลายยี่ห้อ...ผมก็บอกไม่ถูกว่าข้อดีข้อเสียแต่ละคันต่อแต่ละคนขับเป็นยังไง

แต่ผมชอบ fd คันนี้...เพราะอัตราเร่ง...ความเร็ว...รูปร่าง...จัดว่าโดนใจผมเลย

(ประสบการณ์การขับมาจากการเช่าล้วนๆ...ขับเที่ยวต่างจังหวัดกับแฟน...ภูเก็ตร้านเช่ารถเยอะโฮกก)

ตอนที่ผมขับ...ผมเช่าเจ้าตัว 1.8at ครับการตอบสนองถือว่าดี...เหยียบปุ๊บมาปั๊บ

บางคันเหยียบปุ๊บมีดีเลย์แปปกว่าจะมา...(จำไม่ได้ว่าตัวไหน...จำได้เฉพาะตัวที่ถูกใจ)

แต่ก็ยังไม่ทันใจในบางช่วงเวลา...เลยมองตัว 2.0at กับ 1.8mt

หลังจากเฟ้นหามาเป็นเวลานานตอนนี้เหลือให้ผมตัดสินใจอยู่สองคัน

คันแรก civic s 1.8mt ปี 2008 วิ่ง 90000km สนนราคาที่ 330k

เข้าศูนย์ตลอดตรวจบุคเซอวิสได้...ตรวจสอบประวัติเคลมประกัน

ที่สำคัญคือแต่งสวยกริ๊บเต็มลำ...พร้อมจะโบยบิน...เจ้าของเป็นผู้ชาย

คันที่สอง civic el 2.0at ปี 2009 วิ่ง 60000km ราคาค่าตัวตกที่ 440k

เข้าศูนย์ตลอดเช่นกัน...ตรวจสอบเคลมได้

คันนี้ไม่แต่งอะไรเลยมาแบบเดิมๆจากศูนย์...เจ้าของเป็นผู้หญิง

เลยอยากสอบถามว่า...ควรจะเลือกคันไหนดี...

เวลาดูรถมือสองควรดูตรงไหนเพื่อให้ได้คันสภาพดีๆ

แล้วสุดท้าย...หลังจากซื้อมือสองมา...ควรซ่อมอะไรบ้าง...เปลี่ยนตัวไหนบ้างถึงจะพร้อมขับ

ผมประสบการณ์ยังน้อย...เลยมาขอคำปรึกษาจากผู้มีประสบการณ์ครับ

ขอบพระคุณครับ

คันแรก civic s 1.8mt ปี 2008 วิ่ง 90000km สนนราคาที่ 330k

เข้าศูนย์ตลอดตรวจบุคเซอวิสได้...ตรวจสอบประวัติเคลมประกัน

ที่สำคัญคือแต่งสวยกริ๊บเต็มลำ...พร้อมจะโบยบิน...เจ้าของเป็นผู้ชาย

คันนี้ของแต่งเต็มลำเจ้าของเก่าคงกดมาเยอะ แต่ปีเก่า ระวังเสียงต็อกๆๆ ลองหาอ่านข้อมูลในคลับก่อน

คันที่สอง civic el 2.0at ปี 2009 วิ่ง 60000km ราคาค่าตัวตกที่ 440k

เข้าศูนย์ตลอดเช่นกัน...ตรวจสอบเคลมได้

คันนี้ไม่แต่งอะไรเลยมาแบบเดิมๆจากศูนย์...เจ้าของเป็นผู้หญิง

ในส่วนตัว

คันนี้ดีกว่า ถ้าเดิมจริงๆ หาของแต่งเองภูมิใจกว่า ของแต่งจะก๊อบจะแท้ในห้องซื้อขายมีให้เลือกมากมาย

(ก่อนซื้อหาช่างเครื่อง ช่างเคาะตัวถังที่รู้จัก ไปดูด้วยยิ่งดีเค้าจะมีประสบกานกว่า ดูทุกซอกทุกมุม ก้มดูใต้ท้อง  ตามแนวช่องห่างระหว่างประตู ช่องห่างทุกช่องว่าเมันเท่ากันไหม อย่าเชื่อใจง่ายๆ

ชอบต่อยอดไหม หมายถึงแต่งให้แรงขึ้น ถ้าชอบก็ต้องไปเกียร์ mt

แหะๆ...ผมไม่กล้าแตะพวกห้องเครื่องครับพี่

เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ครับ

ดูแลรักษาสภาพภายนอกงี้...โอเคร...ล้าง...ขัด...เคลือบแวกได้

แต่ผมว่า mt ขับสนุกนะครับ...บอกไม่ถูกแต่สนุกมากๆ

คันนี้ของแต่งเต็มลำเจ้าของเก่าคงกดมาเยอะ แต่ปีเก่า ระวังเสียงต็อกๆๆ ลองหาอ่านข้อมูลในคลับก่อน

ในส่วนตัว

คันนี้ดีกว่า ถ้าเดิมจริงๆ หาของแต่งเองภูมิใจกว่า ของแต่งจะก๊อบจะแท้ในห้องซื้อขายมีให้เลือกมากมาย

(ก่อนซื้อหาช่างเครื่อง ช่างเคาะตัวถังที่รู้จัก ไปดูด้วยยิ่งดีเค้าจะมีประสบกานกว่า ดูทุกซอกทุกมุม ก้มดูใต้ท้อง  ตามแนวช่องห่างระหว่างประตู ช่องห่างทุกช่องว่าเมันเท่ากันไหม อย่าเชื่อใจง่ายๆ

ขอบคุณครับ...ในใจก็ถูกใจทั้งสองครับ

ตัวเครื่อง 2.0 ถ้าผมเลือกมา...อย่างแรกคงติดแก๊สก่อนเลยครับ...เดี๋ยวเปลือง...อิอิ

เรื่อสวยงามภายนอกคงยังไม่ทำไรครับ

เก็บตังอีกสักปี...ค่อยแต่งตูมเดียวเลย...5555

แต่ก็อย่างที่พี่บอกครับ...แต่งเองจะภูมิใจมากกว่า

ส่วนเรื่องช่าง...คงต้องจ้างไปด้วยละครับ

เพราะไม่รู้จักช่างเป็นการส่วนตัวเลย...T_T

.

เพิ่งได้มา 1.8 S ตัวที่มีแอร์แบค

(ไม่รู้ว่าเรียกรุ่นถูกรึป่าวนะ)

ปี 2011 เดือน 11 วิ่งมา 70000 กว่าๆ

เช็คกับศูนย์แล้วว่าเข้าศุนย์ล่าสุด

60000 เดือน สค. ปี 14

ขับแล้วชอบเวลาจะเร่งแซงไม่ต้องคิกดาวน์เลย

มาทันใจจริง ชอบๆๆๆๆ

ไม่รู้สึกผิดหวังเลย....

:D :D :D

พอออกมารุ่งขึ้นกะเข็าศูนย์เลย

ที่โดนก็เปลี่ยนถ่าย นมค.+ผ้าเบรคหลังหมด

เจ้าของเก่าเปลี่ยนน้ำมันเบรค

น้ำมันเกียร์ไปตอน 60000

เพิ่งได้มา 1.8 S ตัวที่มีแอร์แบค

(ไม่รู้ว่าเรียกรุ่นถูกรึป่าวนะ)

ปี 2011 เดือน 11 วิ่งมา 70000 กว่าๆ

เช็คกับศูนย์แล้วว่าเข้าศุนย์ล่าสุด

ขับแล้วชอบเวลาจะเร่งแซงไม่ต้องคิกดาวน์เลย

ที่โดนก็เปลี่ยนถ่าย นมค.+ผ้าเบรคหลังหมด

แหะๆ...ครับ...ได้ยินแล้วอยากรีบไปจัดไวๆเลยครับพี่

จะได้ไปเที่ยวแบบไม่ต้องเช่าให้เปลืองกันสะที...ใจอยากได้ mt

แต่แฟนผมดันขับแมนนวลไม่เป็นอีก...เป็นแต่ออโต้

ตอนนี้กะลังลังเลเลยครับ

อนาคต FD ยังคงครองใจแฟนๆไปอีกหลายปี ด้วยบอดี้ที่ อมตะ :) :) :)

ใช่เลยครับพี่....ครองใจไปอีกนานนนนนน

FD จะโอเคถ้าขับคนเดียว คนเยอะจะไม่ค่อยพุ่งแต่ก็คงโอเคสำหรับ NA   ตอนนี้นานๆครั้งจะเอา FD ไปออกกำลังกาย ว่าไปแล้วอยากลองดันตูด skyactiv จุง

FD จะโอเคถ้าขับคนเดียว คนเยอะจะไม่ค่อยพุ่งแต่ก็คงโอเคสำหรับ NA   ตอนนี้นานๆครั้งจะเอา FD ไปออกกำลังกาย ว่าไปแล้วอยากลองดันตูด skyactiv จุง

เคยขับถึง 170 ครั้งเดียวตอนออกมาใหม่ๆ

ต่อไปกะไม่กล้าแล้วครับ..

รายงานสถานการณ์ล่าสุดขณะนี้ครับ

คัน 2.0 โดนคนอื่นซิวไปแล้วครับ

ขณะที่ 1.8mt ยังจอดอยู่ที่เดิม

แต่ที่เพิ่งเข้ามาคือ ป้าย "จองแล้ว"

อะไรฟะเนี่ยยยยยยย

เฮ้อออออ...เล็งไว้แค่สองคันยังโดนเอาไปหมด

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้...บอกที

ฮือๆๆๆ

รายงานสถานการณ์ล่าสุดขณะนี้ครับ

คัน 2.0 โดนคนอื่นซิวไปแล้วครับ

ขณะที่ 1.8mt ยังจอดอยู่ที่เดิม

แต่ที่เพิ่งเข้ามาคือ ป้าย "จองแล้ว"

อะไรฟะเนี่ยยยยยยย

เฮ้อออออ...เล็งไว้แค่สองคันยังโดนเอาไปหมด

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้...บอกที

ฮือๆๆๆ

ค่อยๆ หาคับเนื้อคู่กันแล้วไม่แคล้วกัน

ของผมไม่ได้ดูคันนี้ จะไปดูอีกคัน

แต่เลี้ยวผิดเลยได้คันนี้มา

ผมมี 2.0 el ปี 2011 แต่งเต็ม type r แท้รอบคัน วิ่ง 6x,xxx ติดต่อมาได้ครับ bossy840

แหะๆ...2.0 ปี 2011...ผมคงสู้ไม่ไหวแน่ครับ

ผมตั้งงบไว้แค่ 450k เอง

แต่เดี๋ยวผมแอดไปสอบถามข้อมูลครับ

แหะๆ...2.0 ปี 2011...ผมคงสู้ไม่ไหวแน่ครับ

ผมตั้งงบไว้แค่ 450k เอง

แต่เดี๋ยวผมแอดไปสอบถามข้อมูลครับ

มีน้องที่ออฟ จะปล่อยเหมือนกัน

2.0 สีขาว ตัวทอป 50K

ผมว่า civic fd ยังจะครองใจแฟนๆอีกหลายปี ภายในก็ยังทันสมัยอยู่..ไม่ได้ถือว่าตกรุ่น ฮ่าๆๆๆ รถผม 5 ปี  วิ่งมา 200,000 ว่า...ติดแก๊สตั้งแต่ล้อหมุนออกจากศูนย์วันแรก
ทุกวันนี้ยังแฮบปี้กับการขับมันอยู่...civic fd มันดีตรงที่ ใช้ในเมืองก็กล่องตัว  ต่างจังหวัดนอกเมืองก็วิ่งแช่ 150 ยาวๆได้

มีน้องที่ออฟ จะปล่อยเหมือนกัน

2.0 สีขาว ตัวทอป 50K

2.0 สีขาวท็อป 50k ตัวนี้ปีไหนครับ...หรือว่าขายดาวน์

รบกวนทิ้งข้อมูลเพิ่มเติมให้ผมด้วยนะคร้าบบบบบ...^_^

line : nickynatagorn

ผมว่า civic fd ยังจะครองใจแฟนๆอีกหลายปี ภายในก็ยังทันสมัยอยู่..ไม่ได้ถือว่าตกรุ่น ฮ่าๆๆๆ รถผม 5 ปี  วิ่งมา 200,000 ว่า...ติดแก๊สตั้งแต่ล้อหมุนออกจากศูนย์วันแรก

ทุกวันนี้ยังแฮบปี้กับการขับมันอยู่...civic fd มันดีตรงที่ ใช้ในเมืองก็กล่องตัว  ต่างจังหวัดนอกเมืองก็วิ่งแช่ 150 ยาวๆได้

สวยคร้าบพี่...ผมชอบภายในโทนดำตัดพรมแดง...ฮี่ๆ

>_<

ผมมี 2.0 el ปี 2011 แต่งเต็ม type r แท้รอบคัน วิ่ง 6x,xxx ติดต่อมาได้ครับ bossy840

ได้คุยกับคุณบอสแล้วครับ

รถเครื่อง 2.0el 2011 รถสวยวิ่งน้อย

ราคาไม่แรง สีเขียวแลมโบครับ

สนใจติดต่อที่คุณบอสเลยครับ : bossy840

.

.

ปล.แฟนผมไม่อนุมัติเนื่องจากไม่ชอบสีเขียว...T_T

.