Jump to content

รถสั่นๆ สดุดๆ โยกๆ

Recommended Posts

อยากรบรวนสอบถามเพื่อนๆพี่ๆครับ รถผมตัว2.0 ปี 06 ติดแก็สหัวฉีด อาการตอนนี้คือสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ

ออกมาติดไฟแดง เหยียบเบรครถจะสั่นๆ สดุดๆมันโยกๆทั้งคันเลยจนต้องเลื่อนเกียร์มาที่ N อาการที่บอกมาถึงดีขึ้นแต่ก็ยังมีสั่นๆ สดุดๆ อยู่บ้าง เครื่องร้อนก็ยังเหมือนเดิมครับ

และตอนติดเครื่องแล้วเปิดฝากระโปงสังเกตุที่ตัวลูกรอกสายพานมันมีอาการสั่นไปมาไม่นิ่งเครื่องก็โยกๆ ตาม

ล่าสุดผมเพิ่งเปลี่ยนหัวเทียน ล้างปีกผีเสื้อ จูนแก็สใหม่ อาการก็ยังไม่ดีขึ้นเลย และสังเกตุช่วงสตาร์ทเริ่มออกตัวมีกลิ่นแก้สเข้ามาเป็นช่วงๆ

อาการทั้งหมดนี้เป็นทั้งแก็สแล้ะก็น้ำมันเลยครับ ติดไฟแดงทีถ้าไม่เลื่อนเกียร์มา N รถสดุด โยกๆทั้งคัน จนรำคาญเลย :o :o

เดายากคับ ยางรองแท่นเครื่อง เกียร์ ลูกรอกสายพาน Sensor สกปรก เสื่อม เป็นได้หมดคับ 

เข้าศูนย์หรืออู่ ให้เค้าวิเคราะห์เบื้องต้นก่อนดีกว่าครับ  :D

แต่ที่น่าห่วงคือกลิ่นแก๊สเข้ามาครับ เพราะแก๊สระบบหัวฉีดไม่ควรมีกลิ่นแก๊สเข้าในรถครับ

อาจจะยางแท่นเครื่องนะคับ หรือไม่ก็ หัวฉีดบางตัวมีปัญหา เพื่อนผมเคยเป็น

ลองสลับหัวเทียนดูก่อน ถ้าไม่หาย หัวฉีดชัว หาอู่ดี ๆ ทำคับ

ส่วนแก๊ส หาร้านที่ไว้ใจได้ลองเช็คดูก่อนคับ

ตอนนี้เรื่องกลิ่นแก็สแก้ไขแล้วครับ ให้ร้านแก็สตรวจดูมีท่อยางแตก แล้วก็เปลี่ยนกรองแก็สครับตอนนี้แก้ไขเรื่องกลิ่นแก็สได้แล้ว

แต่ที่ยังไม่หายเครื่องไม่ว่าจะน้ำมันหรือแก็สอาการสั้นๆโยกๆของเครื่องขณะจอดเฉยๆรถเข้าเกียร์Dเหยียบเบรคยังอยู่

ช่างบอกวาล์วน่าจะยันแล้ว เพรายังไม่เคยได้ตั้งวาล์วเลยครับ แต่สังเกตุลูกรอกสายพานมันสั่นๆด้วยปกติหรือป่าวครับ

ผมว่าลองตั้งวาร์วดูก่อนนะคับ เพราะตอนนี้ที่ลูกรอกสั่นๆอาจจะเกิดจากรอบที่เดินไม่นิ่ง

ที่สั่นๆตอนนี้หากเกิดจากวาร์วจิงๆ อาการสวิงๆรอบตก รถสั่น ก็เป็นไปได้คับ

รถปี06ก็จะ9ปีแล้ว ใช้แก็สด้วย ลองตั้งก่อนเลยคับ ถูกผิดยังไงขออภัยด้วยคร้าบ