Jump to content

ช่วยทีค่ะ ปัญหาระบบไฟ

Recommended Posts

ขับๆๆรถไปแล้วแอร์ไม่เย็น พัดลมยังทำงาน

เกจน้ำมันขึ้น E  ทั้งๆ น้ำมันเต็มถัง ไมล์คันเร่งไม่ขึ้นเลข เป็น 0 ตลอด

ไฟเบรคมือดันขึ้นมา หน้าจออื่นไม่แสดงค่ะ

ไปศูนย์พอเขาเช็ค บอกไม่เป็นอะไร พันสายไฟมาให้ กลับมาใช้ก็เป็นอีกแล้ว

ใจเย็นๆครับ ไม่ต้องรีบ ลองเขียนรายละเอียดอาการให้ชัดเจนหน่อยครับ 

ได้ไปทำอะไรกับระบบไฟมาก่อนหน้านั้นไหมครับ อีกสาเหตุที่ประมาทไม่ได้ คือ "หนู" ครับ แถวที่จอดรถอยู่เป็นประจำมีเยอะไหมครับ ลองสังเกตุดู บางทีมันเข้าไปกัดสายไฟอะไรสักอย่างที่เรามองไม่เห็นอะครับ มีคนในหมู่บ้านเป็นอาการคล้ายๆแบบนี้ กว่าจะหาสาเหตุเจอนานเลย ขนาด 0 ยังหาไม่เจอเลย เพราะมันไม่ได้เป็นตลอดเวลา  สุดท้ายไปเจอสายไฟถลอกจากหนูกัดแทะ แล้วมัน Leak ลงตัวถัง ได้ในบางครั้ง คือเวลารถวิ่งแล้วแกว่งไปโดน แต่คันนั้นไม่ใช่ FD นะครับ คันนั้นเป็นรถกระบะ และไม่แน่ใจว่าเป็นสายอะไรที่โดนกัด ลองดูเผื่อเป็นอาการคล้ายกัน ขอให้พบสาเหตุไวๆครับ

• 1 month later...

ผมก็เพิ่งเป็นครับ

อาการคล้ายๆกันครับ

คือว่าตอนเช้าขับรถมาตลาดจอดรถก็ยังปรกติพอจะขับกลับบ้าน

สตาร์ทรถยังปรกติอยู่พอเริ่มออกวิ่งไฟเกียร์Dกระพริบตลอดเลย

ไฟabsติดค้างไฟเครื่องโชว์เกย์น้ำมันไม่ขึ้นซักเม็ดเลยไฟเบรคติดค้าง

เลยจอดรถดับเครื่องแล้วติดเครื่องลองวิ่่งใหม่ก็เป็นอีกเลยเอาobd2 ลองscan

ก็ไม่มีerrorอะไรเลย คราวนี้ลองดับเครื่องอีกทีแล้วเปิดฝากระโปรงเช็คปลั็กไฟต่างๆ

ทั้งในห้องเครื่องในรถและดูsensor abs ก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ

เลยลองสตาร์ทรถดูอีกทีลองวิ่งดูกลับปรกติไม่มีไฟโชว์

จนถึงตอนนี้ยังไม่เจออาการไฟโชว์จะรอดูต่อไปครับ

Error การส่งผ่านสัญญาณล้วนๆเลยคับ 

บางทีการขั้วหลวมสายเลื่อนหลุดคับ หลายสายเลย น่าจะซอคเกตไม่แน่นละป่าว 

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ไม่เป็นแล้วครับ หลังจากที่ที่มันเป็นอาการนี้ผมก็เลยลองขยับพวกปลั็กต่างๆที่สายตามองเห็นและสามารถเอามือล้วงได้

มาถึงทุกวันนี้ ไม่เจอการนี้อีกเลยครับ