Jump to content

5 ข้อควรทำ เมื่อนก "ขี้" บนรถคุณ

Recommended Posts

ทุกวันนี้สำหรับคนรักรถอย่างเราๆท่านๆ คงต้องบอกว่า การดแลรักษารถยนต์ให้เอี่ยมตลอดเวลานั้น ไม่ใช่เรื่องยาก และก็ไม่ใช่เรื่องง่าย และอุปสรรคสำหรับหลายๆคน ก็คือ "ขี้นก" ที่เราเคยพูดไปแล้วก่อนหน้านี้ว่า รถสีแดงนกชอบ จากผลการวิจัย จากต่างประเทศ

หลายคนคงคิดว่า ขี้นกอาจจะเป็นแค่คราบสกปรกที่ไม่นาน ก็สามารถเอาออกได้ แต่ที่จริงมันมีผลต่อสีรถ และวันนี้เรามีคำแนะนำในการดุแลรถ หากคุณต้องผจญกับเหตุที่ช่วยไม่ได้ เมื่อนก เห็นรถคุณเป็นห้องน้ำเคลื่อนที่

1.อย่าปล่อยวาง หลายคนวางใจกับขี้นก ในฐานะที่มันเป้นเพียยงอีกความสกปรกที่ดูแล้ว อาจจะไม่ต่างจากฉี่ของสุนัขที่บ้านเราอาจจะเจอกันจน ชิน แต่ที่แล้วความชินชาของเราก็เป็นผลเสีย เพราะที่จริงขี้กนกมีผลต่อการรักษาสี มันมีคุณสมบัติที่สามารถทิ้งคราบด่างไว้ได้และมันทำให้รถคุณไม่สวยแน่นอน ทางที่ควะจะเร่งในการเอาออกแต่เสียเนิ่นๆ โดยใช้ผ้าที่มีเนื้อนิ่ม หรือกระดาษที่มีเนื้อในการหยิบ ..ห้ามถูโดยเด็ดขาด!

2. กรณีขี้แห้ง หลายคนมักจะทิ้งไว้ให้แห่ง แต่นั่นเป็นเรื่องที่ผิดมหันต์ เพราะมันจะทำให้เกิดกัดกล่อนในชั่นของแล็คเกอร์ไปแล้ว วึ่งคุณไม่มีทางรู้เลย ในกรณีขี้แห้ง ถ้าคุณสะกิดๆ ออกอาจะทำให้เกิดการติดในบางส่วนอยู่ได้ ดังนั้น ทางที่ดีที่สุด คือ ใช้ผ้านิ่ม หรือกระดาษเหมือนเดิม แต่ให้หาน้ำยาพวกแว๊ก หรือสารทำความสะอาดที่มีความสามารถในการหล่อลื่นมาทา ถ้ามันยากมาก ทาแล้ว ทิ้งไว้สักพัก ค่อยมาเช็ดออกอีกที

3.ล้างมือเพื่ออนามัยตัวเอง เราเคยได้ยินโรคหวัดนก กันมากมาย และคุณไม่มีทางรู้ว่า มูลนกนั้น จะมีอะไรปะปนมาบ้างอาจจะเป็นเชื้อโรค จำไว้ว่า ทุกครั้งที่หยิบขี้นกออกควรล้างมือโดยด่วน เพื่อป้องกันเชื้อโรค เอาไว้ก่อน

4.ล้างรถ ถ้าคุณมีเวลาว่างมากพอ การแวะไปล้างรถเสียหน่อยก้น่าจะเป็นเรื่องดี เพราะ การล้างรถยังเป็นการทำความสะอาดที่ดีที่สุดสำหรับรถยนต์ของคุณในการขจัดคราบความสกปรกที่เกิด และจะให้ดียิ่งขึ้นนั้น็ควรจะเคลือบแว้กซ์ตามลงไปด้วย แต่แน่นอนว่า ้คงต้องใช้เวลาในการทำการขัดเคลือบรถที่คุณรัก

5.หาที่จอดรถใหม่ ในกรณีที่คุณไปในที่เดิมๆแล้วพบกับขี้นกเป็นประจำ คงต้องแนะนำว่าที่ตรงนั้นอาจจะฮวงจุ้ยไม่ดี ในการจอดรถถ้าคุณรักรถของคุณ ทางที่ดี ลองเปลี่ยนที่จอดใหม่ น่าจะดีกว่าในการป้องและรักษาสภาพสีรถของคุณ

คำแนะนำ 5 ข้อจากเรานี้ คือสิ่งที่เราพอจะช่วยได้บ้างในการดุแลรักษารถของคุณ สิ่งที่ตอ้งจำเอาไว้และสำคัญที่สุด คือ ขี้นกเป็นสิ่งไม่พึงประสงค์กับสีรถ และมันยังทำให้รถคุณหมดราศีอีกด้วย

ข้อมูลจาก Sanook.com

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร๊าบบบ

ขอบคุณครับ

อ่านๆ เจออ่ะครับเลยมาแบ่งๆ เพื่อนๆในคลับ รถจะได้สวยๆกันทุกๆคนน่ะครับ

อ่านๆ เจออ่ะครับเลยมาแบ่งๆ เพื่อนๆในคลับ รถจะได้สวยๆกันทุกๆคนน่ะครับ

ครับน้องต้น

ปกติไม่ค่อยโดน ครับ โดนแต่แมลงตอนกลางคืน เพราะ ใช้รถตอนดึก ๆ นกเข้ารังหมดแล้ว อิ อิ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ แต่ภาพประกอบนี่ ใหม่ สุคนธวา ที่ bangkok auto salon นะครับ ฮ่าๆ

ปกติไม่ค่อยโดน ครับ โดนแต่แมลงตอนกลางคืน เพราะ ใช้รถตอนดึก ๆ นกเข้ารังหมดแล้ว อิ อิ

ใจร้ายทำ แมลง ได้ลงคอ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ แต่ภาพประกอบนี่ ใหม่ สุคนธวา ที่ bangkok auto salon นะครับ ฮ่าๆ

ใช่แล้วก่ะว่าจะหาภาพให้เซ็กซี่ๆ หน่อยอ่ะครับ

เป็นข้อมูลที่น่าสนใจครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณเช่นกันครับ ที่เข้ามาอ่านแล้วก็เม้นตอบ เป็นกำลังใจสำหรับคนโพสต่อไป อิอิ

โอย ผมรอจนว่าจะล้างรถทุกครั้งเลย แย่แล้วถึง่วาอะไรมันต่างๆติดสีขาว ของผม :0027:

โอย ผมรอจนว่าจะล้างรถทุกครั้งเลย แย่แล้วถึง่วาอะไรมันต่างๆติดสีขาว ของผม :0027:

งั้นเรามาแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ นกไม่ผิต ที่จอดก็ไม่ผิต ผิดที่เราซื้อรถ 55++

คืนรถเลย ขายรถเลยครับ(อำเล่นครับ)

แถวบ้านเยอะมาก แถมนกพิราบทั้งนั้น ช่วงนี้เลยจอดในบ้านตลอด ใช้เมื่อยามจำเป็น

แถวบ้านเยอะมาก แถมนกพิราบทั้งนั้น ช่วงนี้เลยจอดในบ้านตลอด ใช้เมื่อยามจำเป็น

น่าเห็นใจครับ...แต่ดีแล้วครับขืนมาจอดด้านนอกรับรองเต็มรถเลยล่ะครับ ระเบิด

เคยโดนคับ ตอนออกรถใหม่ๆ คิดว่านิดเดียวไม่เป็นไร เดี๋ยวตอนเย็นก็ล้าง

สรุปแล้ว เป็นดวงเลย เซ็งจนทุกวันนี้เลย