Jump to content

รบกวนสอบถามความต่างของไฟหน้า FD2 กับ FD ธรรมดาครับ

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยครับ รบกวนสอบถามความต่างของไฟหน้า FD2 กับ FD ธรรมดาครับ คืออยากทราบว่ามันต่างกันมั้ยครับ ? 

ขอบคุณครับ

เท่าที่ทราบ

- มองจากภายนอกดูไม่แตกต่างครับ

- การประกอบเข้ากับตัวรถ เห็นว่า ต่างมากครับ ยังไงลอง PM ไปถามเจ้าสำนัก CAR-UP ได้ครับ เห็นแกเพิ่งจะเปลี่ยนให้ลูกค้าไป 1 คันครับ

หรือ เดี๋ยวพี่พี่แก๊งช้างน้อย น่าจะมาช่วยไขปัญหาจ้าาา

FD2 อันนี้หมายถึง TypeR ป่าวคับ 

เป็นระบบ HID (high intensity discharge) reflector คับ อุปกรณ์เยอะ มองง่ายๆก้อซีนอนบ้านเราน่ะ สว่างสุดในตระกูลหลอดไฟ FD

จะเทียบได้ใกล้เคียงตัว 2.0 MC บ้านเรา แต่วัสดุ รายละเอียดจะต่างกันนิดๆ หรูไฮกว่า ให้รู้ว่าคนละพาร์ท 

ถ้าตัว 1.8 จะด้อยสุด (อันนี้เรื่องจริง อย่าว่ากันนะคับ ผมก้อใช้ 1.8  :D ) เป็น Halogen reflector ธรรมดาคับ พอใช้งาน แต่โบราณมาก

รถสมัยใหม่ๆนี่ ยัง halogen แต่ใช้โคม Projector

FD1ก็คือ FD ธรรมดาตามที่เจ้าของกระทู้เข้าใจ ใช้กันมาก เครื่อง 1.8 เป็น Halogen reflector ธรรมดาคับ ตามที่ป๋าบอก

FD2ก็คือ FD เครื่อง2000 ในบ้านเราก็มี เป็นเครื่อง K20Z ตัวโคมภายนอกจะเหมือน FD1ทุกอย่าง จุดยึด การประกอบเข้ากับตัวรถ สามารถประกอบเข้ากันได้หมด หลอดไฟต่างๆเหมือนกันหมด ยกเว้นไฟต่ำ จะเป็นไฟระบบ HID ซึ่งจะต้องมีบัลลาสและหลอดไฟของXENON จึงทำให้ ด้านหลังโคมมีความต่างกัน และปลั๊กจะไม่เหมือนกับกับตัว FD1 จึงไม่สามารถ ยกใส่ได้เลย ต้องมีการแปลงปลั๊กก่อน และดูจากภายนอก จานฉายของตัวไฟต่ำก็จะต่างกัน

FD2R คือ FD เครื่อง K20A ของญี่ปุ่น ซึ่งเป็นรถที่บ้านเราชอบกันเป็นจำนวนมาก ไฟหน้า ระบบจะเหมือกับ FD2 บ้านเรา ยกเว้นหลอดไฟเลี้ยว ที่ปลั๊กจอง FD2 บ้านเราจะเสียบไม่ได้ และ โคมของ FD2R จะมีมอเตอร์ปรับระดับไฟหน้าสูงต่ำจากสวิทช์ภายในรถได้เป็นออฟชั่นเพิ่ม

แล้วเอาโคมตัว MC ใส่กับรถก่อน MC ได้เลยมั้ยครับ ต้องแปลงก่อนมั้ย

ถ้า 1.8 เหมือนกัน ก็ใส่ได้เลยครับ

ขอบคุณมากครับ พอดีวาง K20A fd2 มา แล้วมันมีตัว sensor ไฟหน้าที่มันติดอยู่กับปีกนกหลังเหลืออยู่อ่ะครับ เลยกำลังหาข้อมูลว่าไฟหน้ามันต่างกันมั้ย ถ้ามีลูกเล่นอะไรเพิ่มก็อยากหามาเปลี่ยนหนะครับ 

ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยมาตอบคำถามนะครับ

ขอบคุณมากครับ พอดีวาง K20A fd2 มา แล้วมันมีตัว sensor ไฟหน้าที่มันติดอยู่กับปีกนกหลังเหลืออยู่อ่ะครับ เลยกำลังหาข้อมูลว่าไฟหน้ามันต่างกันมั้ย ถ้ามีลูกเล่นอะไรเพิ่มก็อยากหามาเปลี่ยนหนะครับ 

ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยมาตอบคำถามนะครับ

มีรูปไหมครับ อยากเห็น

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/281-fd2-for-street-use-powered-by-hondata/?p=529031

สิ่งที่ต่างดูได้ในลิ้งครับ สิ่งที่ได้เพิ่มมาคือ ไฟหน้ามันลิ้งกับ level sensor ที่ปีกนกหลังครับ