Jump to content

ล้อใหญ่ยางเตี้ย 18"

Recommended Posts

พี่คนไหน อยู่แถวบางนา บางพลี สมุทรปราการ บ้างครับ ผมอยากลองนั่งอะครับว่ามันจะแข็งขนาดไหน ว่าจะเปลียนกลัวจะแย่ครับ

ใส่ล้อใหญ่ ก็ต้องลดแก้มยางลง ก็จะส่งผลให้ช่วงล่างรู้สึกกระด้างขึ้น(ในกรณีไม่ได้โหลด เปลี่ยนแค่ล้อกับยาง)

18สวยคับหล่อดีใหญ่เต็มซุ้ม แต่เปลี่ยนเป็น17ก็ไม่ต้องรอรอบมากอะคับหาสเปคสวยๆก็หล่อดีคับ

จากที่เคยใช้ 18" นิ้วมาก่อน พอมาใส่ 17" รู้สึกว่าต่างกันฟ้ากับเหวครับ ออกตัวคนละเรื่องเลย

อย่างที่ท่านด้านบนว่าไว้ หา 17" ลายสวยๆ อ๊อฟ ดีๆ มันเหมือน 18 เลยนะครับ

จากที่เคยใช้ 18" นิ้วมาก่อน พอมาใส่ 17" รู้สึกว่าต่างกันฟ้ากับเหวครับ ออกตัวคนละเรื่องเลย

อย่างที่ท่านด้านบนว่าไว้ หา 17" ลายสวยๆ อ๊อฟ ดีๆ มันเหมือน 18 เลยนะครับ

17" ต้องใช้สเป็กไหนครับ ให้เต็ม กำลังสวย

ผมนั้ง 18" อยู่อยากบอกว่าสำหรับผมได้หล่ออย่างเดียวแต่เสียหลายอย่างครับ

กำลังจะลดระดับเหมือนกานครับ

ผม 1.8ล้อ 16 mcเดิ๊ม เดิม กำลังรอยางหมด อยู่เพราะ บอกทางบ้านว่า ล้อไม่ค่อยสวย อยากได้ 2.0 อ๊ากๆ

แต่ไม่ได้งบไม่ถึง เลยได้ 1.8 ท๊อปมา ทุกวันนี้ วิ่ง ทุกท่า ใส่ทุกโค้ง ล่าสุด นี้ มีเบริน แล้วครับ 25000โล แล้ว ยางผมจากที่ดูแล้ววิ่งได้อีกไม่เกิน 5พันโลแน่นอนครับ 555+

ตอนนี้ใช้ 16 อยู่ ใจก็อยากจะเปลี่ยนเป็น 17 แต่ก็เสียดายความนิ่มเดิมๆ

ยางเดิม ใกล้เวลาแล้ว เสียงเริ่มดัง

ลังเลว่าจะ เปลี่ยนแต่ยาง 16 ก็พอ หรือขึ้น ไปเล่น 17 เสนอนิี้ดดด ตังเองอีกนิด

ส่วน 18 ไม่เอาแน่นอน ไม่นิ่ม กระด้าง ขับไปเจอช่วงที่ทางไม่ดีนี่ยาวๆ นี่ เครียดตาย ขนาดนั่งรถคนอื่น ยังเครียด

ตอนนี้ใช้ 16 อยู่ ใจก็อยากจะเปลี่ยนเป็น 17 แต่ก็เสียดายความนิ่มเดิมๆ

ยางเดิม ใกล้เวลาแล้ว เสียงเริ่มดัง

ลังเลว่าจะ เปลี่ยนแต่ยาง 16 ก็พอ หรือขึ้น ไปเล่น 17 เสนอนิี้ดดด ตังเองอีกนิด

ส่วน 18 ไม่เอาแน่นอน ไม่นิ่ม กระด้าง ขับไปเจอช่วงที่ทางไม่ดีนี่ยาวๆ นี่ เครียดตาย ขนาดนั่งรถคนอื่น ยังเครียด

แหมก็อยาก ดูสวยมั่ง

แหมก็อยากดูสวยมั่งนิ อิอิ 18หล่อๆเลย เรื่องแข็งขึ้นนะ ทำใจแล้วครับ ที่อยากลองคือ (มันจะแข็งได้ซักแค่ไหนเชียว)

ปรกติขับกระบะเซฟซิ่ง ล้อ 18" +แอทแทคฟอต เวลาจั๊มคอสะพานนี้ จุกอะครับ เลยอยากลองนั่งรถ พี่ๆว่า มันจะเท่ากระบะไหม ถ้าเท่าคงไม่ไหว แม่บ่น อ๊ะๆ

18" ข้อดี / สวยมากๆ / เกาะถนนขึ้น

ข้อเสีย / Max แพง / ยาง แพง / กระด้างขึ้น (พอรับได้)

17" ข้อดี / เกาะถนนขึ้น / Max ยางถูกกว่า 18"

ข้อเสีย / สวยน้อยหน่อย

สุดท้ายเอาตามที่คุณชอบครับ ส่วนตัวผม 18"

ผม เปลี่ยน 205 55 16 เป็น 215 45 17 กระด้างมากขึ้น ไม่อยากจะคิดถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 18 ขับยากขนาดไหน ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ของผมเปลี่ยนไงก็เต็มที่ที่ 17 ครับ มากกว่านี้ไม่ไหวแล้ว แมก กับ ยาง ดีๆๆ ก็สวยได้ครับ

อาการเดียวกัน กะผมเลยละ .. ก่อนจะเปลี่ยนนี้ไม่รู้จะตัดสินใจยังไง 17 หรือ 18 สุดท้ายก็จบที่ 18" เพราะอยากสวยแต่ไม่ได้โหลดนะ

พึ่งใส่มาวันสองวันนี้เอง ผมว่าอยู่ที่ตัวเองชอบแบบไหนมากกว่าครับ ส่วนเรื่องกระด้างมันก็ขึ้นอยู่กับยางที่ใส่ ยางถูก/ยางแพง ก็ต่างกัน

ผมใส่ toyo กระด้างก็ไม่เท่าไหร่นะจากความรู้สึก แต่ก็ต้องรอดูต่อไปเมือใช้นานๆเพราะยางยังใหม่

อาการเดียวกัน กะผมเลยละ .. ก่อนจะเปลี่ยนนี้ไม่รู้จะตัดสินใจยังไง 17 หรือ 18 สุดท้ายก็จบที่ 18" เพราะอยากสวยแต่ไม่ได้โหลดนะ

พึ่งใส่มาวันสองวันนี้เอง ผมว่าอยู่ที่ตัวเองชอบแบบไหนมากกว่าครับ ส่วนเรื่องกระด้างมันก็ขึ้นอยู่กับยางที่ใส่ ยางถูก/ยางแพง ก็ต่างกัน

ผมใส่ toyo กระด้างก็ไม่เท่าไหร่นะจากความรู้สึก แต่ก็ต้องรอดูต่อไปเมือใช้นานๆเพราะยางยังใหม่

งี้ก็ต้องจัด18" สิครับ ถ้ามันไม่ได้ร้ายแรงมาก

ถ้าเจ้าของกระทู้จะเปลี่ยนจากแม็คเดิม ไปใส่ 18

ผมว่าก็อาจจะต้องเปลี่ยนนิสัยในการขับใหม่นิดหน่อยนะครับ

อย่างเช่น ระยะเบรกจะมากขึ้นกว่าเก่า เจอหลุมหรือคอสะพาน ก็ควรเบานิดนึงครับ

ปล.ผมพูดถึงในกรณีเปลี่ยนแม็คเป็น 18 แต่ช่วงล่างเดิมทั้งหมดนะครับ

ตอนนี้ผมใส่ 18 กำลังเปลี่ยนยาง ยังคิดอยู่ว่าจะใส่เป็น 17 แทนแล้วครับ อิอิอิ...

ตอนแรกคบน้อง 17 ค่ะ แต่ใจร้องบอกว่า คงไปกันไม่จบ เลยหันไปคบพี่ 18 ค่ะ

เอาตามใจเราชอบดีกว่านะค๊าาาาา

ตอนแรกคบน้อง 17 ค่ะ แต่ใจร้องบอกว่า คงไปกันไม่จบ เลยหันไปคบพี่ 18 ค่ะ

เอาตามใจเราชอบดีกว่านะค๊าาาาา

ขนาดใจร้องบอกเลยหรือครับ 555

คบ น้อง 17 หรือ คบพี่ 18 ก็ยังเป็นผู้เยาว์อยุ่นะคุณหมอ

ชอบทั้ง 17 และ 18 เหมือนกัน

18" ถ้าเทียบกับ 17" ข้อดีคือสวย ส่วนข้อเสียคือ กระด้าง หนัก และ แพง

พอล้อหนัก ก็จะมีลูกตามมาเป็นพรวน

1. ช่วงล่างตอบสนองช้า

2. ออกตัวช้า

3. ประสิทธิภาพเบรคลดลง

4. กินน้ำมันขึ้น

5. ฯลฯ

Unsprung weight & Rotational mass

-3FDthcLieE

Unsprung weight

9FZrJBWQ7-g

18" ถ้าเทียบกับ 17" ข้อดีคือสวย ส่วนข้อเสียคือ กระด้าง หนัก และ แพง

พอล้อหนัก ก็จะมีลูกตามมาเป็นพรวน

5. ฯลฯ

Unsprung weight & Rotational mass

-3FDthcLieE

9FZrJBWQ7-g

แหมก็อยาก ดูสวยมั่ง

แหมก็อยากดูสวยมั่งนิ อิอิ 18หล่อๆเลย เรื่องแข็งขึ้นนะ ทำใจแล้วครับ ที่อยากลองคือ (มันจะแข็งได้ซักแค่ไหนเชียว)

ปรกติขับกระบะเซฟซิ่ง ล้อ 18" +แอทแทคฟอต เวลาจั๊มคอสะพานนี้ จุกอะครับ เลยอยากลองนั่งรถ พี่ๆว่า มันจะเท่ากระบะไหม ถ้าเท่าคงไม่ไหว แม่บ่น อ๊ะๆ

ถ้านั่งเชฟมาแล้ว fd เราแข็งน้อยกว่ามากๆๆๆแน่นอนน

5. ฯลฯ

-3FDthcLieE

9FZrJBWQ7-g

ขอบคุณครับท่านพี่ใหญ่่