Jump to content

ล้อหมุนเที่ยวไปเรื่อยๆ

Recommended Posts

วิ่งยังไงหว่ากันชนหลังแหก 555 พยายามนึกเหตุการณ์แต่ก็นึกไม่ออกจริงๆ

เพื่อนผมบอกว่าจะหวะทางเลี้ยวแล้วดันลงหลุมพอดีมันเลยติดที่ล้อหลังซ้าย นั่งมา 4 คน หน้า 2 หลัง 2

พอติดปุ๊บทำไรไม่ถูก จะเดินหน้าต่อ หรือถอยดี สรุปเดินหน้าครับ เละ!!

555++

• Replies 464
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

astronautnoom

ขอรบกวนพื้นที่บอร์ดซักกระทู้นะครับ เผื่อมีใครสนใจจะไปเที่ยวรึว่าไปกันมาแล้ว สถานที่ก็ไม่ใกล้ไม่ไกลแถบๆปากช่องเขาใหญ่มีชื่อว่าสโม๊คเฮ๊าส์       สำหรับคนที่ไม่รู้จักนะครับคงอยากจะถามว่ามันคืออะไร

ระหว่างรอดูบอลขอเพิ่มอีกซักที่แระกันนะครับ ไม่ใกล้ไม่ไกลบนยอดดอยปุย ขึ้นทางดอยสุเทพ จังหวัดเชียงใหม่อ่ะครับ แถวนั้นเค้าเรียกว่าขุนช่างเคี่ยน ก่อนถึงที่หมายของเราแวะชมพระอาทิตย์ขึ้นกับวิวตัวเมืองเชียงใ

ตกเย็นพลบค่ำก็มีลานด้านหลังให้ไปนั่งชิวกับบรรยากาศป่าเขาเคล้าดนตรีสด     เครื่องดื่่มของมึนเมานอกจากไวน์ก็มีเบียร์ไว้รับรอง     ราคาอาจจะประทับใจในด้านแพงไปนิดแต่ก็โอเคนะ ไม่ได้ไปกันทุกว

ทางช่วงกิ่วแม่ปานเลนขาขึ้นไปยอดดอยเขาเลาะหน้ายางมะตอยออกอ่ะพี่คงจะเตรียมทำใหม่ มันจะเป็นร่องๆล้อแต่ตรงกลางนูน พอดีหมอกจัดมากมองแต่ข้างหน้าไม่ได้มองพื้นถนนเลยครูดไปซัก 20 เมตรได้ จากนั้นปาดไปสวนเลนส์ขาล่องใช้ได้ดีไม่มีปัญหา

ทางช่วงนครสวรรค์ - กำแพงเพชร ขาขึ้นโหดใช้ได้เลยพี่ มันไม่ใช้หลุมธรรมดาเป็นอาการถนนหักประมาณนั้น จะมีหลุมหน่อยแล้วสันโผล่ขึ้นมาหนาๆหน่อยแต่ก็ตึงตังใช่เล่น ส่วนขาล่องผมให้ 95 % เลย ตั้งแต่เชียงใหม่ถึงกรุงเทพวิ่งลอยๆ 130 - 140 สบายๆ ถ้าโดนดักจับความเร็วนะ 555

เห็นด้วยครับ ถ้าตอนกลางวันเยี่ยมเลย

เมื่อปลายปีที่แล้วผมกลับตอนดึกครับ มาถึงช่วงตากประมาณ 2- 3ทุ่ม ทางน่ากลัวมาเพราะถนนเพิ่งลาดยางใหม่ๆ ไม่มีเส้นถนน และรถผม film 80 แถมเป็นวันอังคารด้วย ไม่ค่อยมีรถวิ่งครับ

บอกตรงๆว่าหลอนครับ กลัวขับรถตกถนนครับ 55+

เพื่อนผมบอกว่าจะหวะทางเลี้ยวแล้วดันลงหลุมพอดีมันเลยติดที่ล้อหลังซ้าย นั่งมา 4 คน หน้า 2 หลัง 2

พอติดปุ๊บทำไรไม่ถูก จะเดินหน้าต่อ หรือถอยดี สรุปเดินหน้าครับ เละ!!

555++

อิอิ สถาณะการณ์บีบหัวใจ เวลานั้นก็คงต้องเลือกแค่สองทาง แล้วร้องเพลงของป้าเบิร์ดคลอเบาๆ กลับตัวก็ไม่ได้ไปต่อไปก็ไปไม่ถึง

เห็นด้วยครับ ถ้าตอนกลางวันเยี่ยมเลย

เมื่อปลายปีที่แล้วผมกลับตอนดึกครับ มาถึงช่วงตากประมาณ 2- 3ทุ่ม ทางน่ากลัวมาเพราะถนนเพิ่งลาดยางใหม่ๆ ไม่มีเส้นถนน และรถผม film 80 แถมเป็นวันอังคารด้วย ไม่ค่อยมีรถวิ่งครับ

บอกตรงๆว่าหลอนครับ กลัวขับรถตกถนนครับ 55+

บางช่วงบางเวลาก็คิดว่าน่าจะมีรถวิ่งเป็นเพื่อนกันบ้างก็ดีเนอะ 5555 โล่งเกินไปก็ไม่ดี มันวังเวงชวนจะหลับ

คั่นเวลาหารูปทริปลาวใต้มาชมสถาปัตยกรรมของสถานศึกษาชื่อดังกันมั่ง สรรค์สร้างได้สวยจริงๆมหาวิทยาลัยนี้

รูปชุดนี้ผมไปถ่าย 2 ครั้ง ครั้งแรกไม่รู้อิโหน่อืเหน่ เข้าไปถ่ายๆๆๆ พี่ยามเดินมาบอกเค้าห้ามถ่ายก็เลยเลิก

มาครั้งล่าสุดได้มีโอกาสไปถ่ายปรีเวดดิ้งให้เพื่อน ศิษย์เก่าได้ถ่ายฟรีไม่ต้องเสียค่าสถานที่

ภาพสวยครับ :D

ขอบคุณที่ติดตามรับชมนะครับ ช่วงนี้กำลังคุ้ยรูปทริปลาวใต้ ไว้เส็ดแล้วจะเอามาลงแบบยาวๆนะครับ รูปไม่สวยหรอกนะครับแต่ถ่ายมาเยอะ 555 เผื่อไว้เป็นข้อมูลนักท่องเที่ยว

วันว่างๆ ได้เวลาเล่าเรื่องลาวใต้ซะที หลังจากต้องใช้เวลาไปคุ้ยหาไฟล์ภาพอยู่นาน ชุดนี้ไปเมื่อเมษาช่วงสงกรานต์ปีที่แล้ว ตอนนั้นเพิ่งถอย DSLR มาหมาดๆ กำลังมึนๆเลย ถ่ายอะไรยังไงมั่วซั่วไปหมด 555 (ถึงตอนนี้ได้เกือบสองปีก็ยังคงมั่วซั่วอยู่ -"- )

อ่ะเรามาเดินทางกันเลย ทริปนี้ผมเอารถไปจอดที่อุบลแล้วซื้อทัวร์นั่งรถตู้ข้ามไปนะครับ เช้าตรู่เราก็มาถึงด่านพรมแดนช่องเม็ก

พอข้ามไปจะเจอร้านค้าปลอดภาษีตั้งรอให้เสียทรัพท์อยู่

จัดแจงซื้อซิมโทรศัพท์ของที่โน่นเปลี่ยนแล้วแลกเงินเอามาพกไว้โก้ๆ จริงๆไม่ต้องแลกก็ได้นะเค้ายินดีรับเงินบาท

จากนั้นก็รอพิธีการผ่านแดน ทางคณะทัวร์เค้าไปจัดการให้ ใช้เวลานานพอสมควร แล้วก็พาเราเดินทางไปที่พักที่แขวงจำปาสัก ใช้เวลาเดินทางพอสมควรการจราจรที่โน่นรถไม่เยอะแต่ดูเกะกะมาก

เก็บสัมภาระในที่พักเสร็จก็พามากินข้าวเที่ยงที่โรงแรมจำปาสักพาเลซ ประวัติโรงแรมนี้รบกวนกูเกิ้ลหาอ่านเองนะครับ อิอิ

กินข้าวกินปลาเสร็จ เค้าก็จะมีเวลาให้เราเดินเที่ยวชมโรงแรม และบรรยากาศ อ่ะ เราก็ขึ้นๆไปถ่ายรูปกัน

ไปชมวิวเมืองบนดาดฟ้าซะหน่อย

อันนี้ไม่ใช่สะพานข้มแม่น้ำโขงนะ

อันที่เห็นไกลๆนั่นล่ะครับสะพานข้ามแม่น้ำโขง

ระหว่างนั่งรอเวลาอันเป็นมงคล ไม่มีอะไรทำก็หัดถ่ายดอกบัวในโรงแรมเป็นการทำความรู้จักกับกล้องนิดหน่อย (จริงๆฟอร์มทำให้เหมือนโปรไปงั้นล่ะ 555)

เคยมีโปรแนะนำว่าถ้าจะหัดถ่ายมาโครดอกไม้ให้หัดกับดอกบัว ซึ่งพี่โปรจะแนะนำให้เรียกครูบัว เพราะหัดถ่ายแรกๆให้หาดอกไม้ที่เป็นดอกเดี่ยว ถ้าเป็นดอกพุ่มๆ มันจะยากต่อการดึงแบบให้เด่น

สำหรับโปรแกรมวันแรกพี่ทัวร์จะพาเราไปที่เดียวคือปราสาทหินวัดพู ซึ่งก็ใช้เวลาเดินทางนานพอดูเลย และแล้วรถเราก็มาถึง

ถ้าเดินทางมาเองคงต้องอาศัยรถสาธารณะแบบนี้มา

สำหรับวัดพูน่าจะได้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกนะ จำไม่ได้แล้ว

ตอนแรกที่ดูโปรแกรมคิดว่าทำไมพี่ทัวร์วันแรกพามาที่เีดียว น้อยไปมั้ย พอได้เดินทางบวกกับถนนที่ไม่ค่อยจะดีก็เริ่มจะเข้าใจ แต่มันยังมีอะไรที่ลึกซึ้งกว่านั้น

จุดหมายเราอยู่ไกลเหลือเกิน ตอนที่ผมไปปราสาทหินวัดพูกำลังบูรณะพอดีซึ่งได้รับความช่วยเหลือจากประเทศอินเดีย

หลังจากเดินชิวทางราบๆมาพอสมควร เริ่มเจอของแข็งแระ

สำหรับคนตัวอ้วนแบบผมแค่นี้ก็หนักหนาสาหัสแล้ว

กว่าจะขึ้นไปถึงนั่งพักแล้วพักอีก

คิดในใจอีกที ดีนะเนี่ยที่เค้าพามาที่เดียว หมดแรงจะเที่ยวต่อแล้ว

พักเหนื่อยเสร็จก็เดินชมสถาปัตยกรรมกัน

คล้ายๆของไทยบางที่เหมือนกันนะในสายตาผม

ไหว้พระกันซะหน่อย

รูปไม่ค่อยขึ้นไม่รู้เป็นอะไรขอลองอีกทีนะ

สะพานข้ามคลองในตัวเมือง

ทางเดินขึ้นปราสาทหิน

องพระในปราสาท

พอลงซ้ำรูปมาซะงั้น อิอิ เราเดินชมบรรยากาศกันต่อละกัน

สัมผัสได้ถึงความเก่าแก่อย่างเห็นได้ชัดเลย

คิดในใจอีกเช่นเคย สมัยก่อนเค้าขนกินพวกนี้ขึ้นมาได้ยังไงนะ เราเดินตัวเปล่าห้อยกล้องมาตัวเดียวยังแทบขึ้นไม่ไหว น้ำยังไม่พกขึ้นมากินเลย

เกือบลืมไฮไลท์อีกอย่างของที่นี่ บ่อน้ำศักสิทธิ์เชื่อกันว่าใครได้กินดื่มจะเป็นมงคล ผมเก็บใส่ขวดมาไว้บูชาที่บ้านขวดนึง แต่ไม่กล้าดื่ม

จากนั้นก็ถึงเวลาเดินทางกลับ กว่าจะถึงระแวกที่พักก็ค่ำพอดี รับประทานอาหารเย็นกันริมน้ำโขง

เมนูที่พี่ทัวร์จัดให้จะนำเสนอปลาลำน้ำโขงมาก แต่บังเอิญผมไม่กินปลา

เลยจัดน้ำธัญพืชอันเรื่องชื่อของฝั่งลาว อิ่มหนำกันไป อิอิ กินเส็ดเข้าที่พักนอนหลับสนิทไม่คิดจะลุกขึ้นมาทำอะไรเลย