Jump to content

ล้อหมุนเที่ยวไปเรื่อยๆ

Recommended Posts

เสียค่าเข้าคนละ 80 บาท ก็จะมีการจัดตุ๊กตาแบบต่างๆ รูปมีไม่เยอะนะ เพราะไปถ่ายคนซะส่วนใหญ่

ความเห็นส่วนตัวโดยรวมก็ดีนะ เพราะตอนไปฝนตก บรรยากาศภายนอกแทบไม่ได้เก็บมาฝากเลย

น่าจะโดนใจสาวๆอยู่ ถ้าจะพาหวานใจไปก็น่าจะดี

• Replies 464
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

astronautnoom

ขอรบกวนพื้นที่บอร์ดซักกระทู้นะครับ เผื่อมีใครสนใจจะไปเที่ยวรึว่าไปกันมาแล้ว สถานที่ก็ไม่ใกล้ไม่ไกลแถบๆปากช่องเขาใหญ่มีชื่อว่าสโม๊คเฮ๊าส์       สำหรับคนที่ไม่รู้จักนะครับคงอยากจะถามว่ามันคืออะไร

ระหว่างรอดูบอลขอเพิ่มอีกซักที่แระกันนะครับ ไม่ใกล้ไม่ไกลบนยอดดอยปุย ขึ้นทางดอยสุเทพ จังหวัดเชียงใหม่อ่ะครับ แถวนั้นเค้าเรียกว่าขุนช่างเคี่ยน ก่อนถึงที่หมายของเราแวะชมพระอาทิตย์ขึ้นกับวิวตัวเมืองเชียงใ

ตกเย็นพลบค่ำก็มีลานด้านหลังให้ไปนั่งชิวกับบรรยากาศป่าเขาเคล้าดนตรีสด     เครื่องดื่่มของมึนเมานอกจากไวน์ก็มีเบียร์ไว้รับรอง     ราคาอาจจะประทับใจในด้านแพงไปนิดแต่ก็โอเคนะ ไม่ได้ไปกันทุกว

รูปส่วนใหญ่จะติดเหลืองเพราะแสงไฟ ตากล้องก็ขี้เกียจปรับไวท์บาล้านซะด้วย เอาไปดูแบบเหลืองๆแระกัน

ก็เพลินๆไปอีกแบบนึงนะ

ถ้ามีเด็กเล็กไปด้วยน่าจะเข้าทางเลย

มีเวลาลองไปแวะเที่ยวชมดูนะ

• 3 weeks later...

55555 ลืมไปเลยติดรูปทัวร์ลาวใต้พี่โอ้ไว้นี่นา เย็นนี้ไม่พลาดพี่ 555 เอาไปเรียกน้ำย่อยรูปนึงก่อนนะ แล้วจะค่อยๆทะยอยลงให้ นึกไปนึกมารูปภูเก็ตก็ยังไม่ลงให้อีกทริป เวงกำ มะเปงไรๆช่วงนี้เข้าพรรษางดแอลกอฮอลไม่รับงานปาร์ตี้สังสรร น่าจะพอมีเวลาลงรูปให้นะ ใจเย็นๆ

เข้าบ้านซะมาดึกเกิ๊นนนนนนนนน ขอเพิ่มอีกรูปละกัน น้ำตกคอนพะเพ็ง (ถ้าจำชื่อไม่พลาดนะ) คงจะมีเวลาได้ลงรูปชุดใหญ่ๆเร็วนี้นะครับ ต้องไปนั่งหาไฟล์ต้นฉบับก่อน

เข้าบ้านซะมาดึกเกิ๊นนนนนนนนน ขอเพิ่มอีกรูปละกัน น้ำตกคอนพะเพ็ง (ถ้าจำชื่อไม่พลาดนะ) คงจะมีเวลาได้ลงรูปชุดใหญ่ๆเร็วนี้นะครับ ต้องไปนั่งหาไฟล์ต้นฉบับก่อน

น้ำตกน้ำเยอะมากๆ

น่าไปครับ

น้ำตกน้ำเยอะมากๆ

น่าไปครับ

ที่ลาวใต้มีน้ำตกเยอะแต่มีที่เล่นได้น้อยนะ เพราะมันเชี่่ยวมาก 555

ที่ลาวใต้มีน้ำตกเยอะแต่มีที่เล่นได้น้อยนะ เพราะมันเชี่่ยวมาก 555

พี่ไปเที่ยวมาทั่วไทยยังครับ ขออนุญาติถามครับ

พอดีเพิ่งจะมารู้ตัวเองว่าผม ชอบรับรถเที่ยว ตจว ครับ มันให้บรรยากาศแบบชิลๆดีครับ

พี่ไปเที่ยวมาทั่วไทยยังครับ ขออนุญาติถามครับ

พอดีเพิ่งจะมารู้ตัวเองว่าผม ชอบรับรถเที่ยว ตจว ครับ มันให้บรรยากาศแบบชิลๆดีครับ

ยังไม่ทั่วครับผม อีกเยอะเลย 5555 แบบว่าจะพยายามไปให้ครบๆอยู่ ผมเหลือทางอีสานอ่ะครับ เยอะหน่อย ทางเหนือไปทุกจังหวัดแล้ว ภาคใต้เหลือบางจังหวัด

วันแม่ที่ผ่านมามีโอกาสได้หยุด 2 วัน นั่งคิดนอนคิดไม่รู้จะไปไหนดีระหว่างทับเบิก(ตามรอยพี่โอ้) กับสวนผึ้ง สุดท้ายขับรถคนเดียวไปเรื่อยๆไปโผล่เชียงใหม่ซะงั้นคนละแนวเลย พอไปถึงก็จัดแจงโทรหาเดอะแก๊งค์ชวนกินข้าวเย็น พวกเลยชวนนอนบ้านที่แม่ริม(ประหยัดค่าที่พักไปในตัว) ตอนแรกไหนๆก็อยู่แม่ริมแล้วขึ้นไปเที่ยวปายซะดีมั้ยเลยไปหน่อยเดียว แต่แบบว่าไปมาเกิน 7 ครั้งแระเริ่มเบื่อ เลยนั่งคิดนอนคิด ผุดอำเภอแม่แจ่มในสมอง อ่ะ เราไปอำเภอในอ้อมกอดเขากันดีกว่า

จริงๆครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรกที่มาแม่แจ่ม แต่เป็นครั้งที่ 3 แต่เป็นครั้งแรกที่ได้เที่ยวในอำเภอนี้แบบเต็มๆวัน การมาอำเภอนี้มาได้ หลายทางจะมาทางจอมทอง - ฮอดก็ได้ รึจะขึ้นดอยอินทนนท์มาลงก็ได้ ผมเลือกขึ้นทางอินทนนท์มันคดเคี้ยวสูงชันดี

เปิดกระจกขับรถรับอากาศเย็นสบาย ชิวๆกันไป

มีคำถามว่าอำเภอนี้มีอะไรน่าเที่ยว ผมไม่ทราบครับ ผมแค่อยากไปดูการทำนาแบบขั้นบันได แค่นั้นจริงๆ

ส่วนใหญ่ตอนมานาข้าวจะเป็นสีน้ำตาลหมดแล้ว ไม่มีโอกาสได้เห็นเขียวๆแบบนี้

เสียดายนิดหน่อยคือไปตอนเค้ากำลังดำนากันเลย ถ้าอีกซัก 2 เดือนต้นกล้าโตกว่านี้นิด น่าจะงดงามมาก

แต่แค่นี้ก็คุ้มค่าแก่การมากๆแล้ว ถ้ามีเวลาจะวิ่งไปออกขุนยวมซะหน่อย แต่เวลามีน้อยไปนิด

เวลาคล้อยเย็นสมควรแก่การกลับไปแม่ริมไหนๆก็ขึ้นมาแล้วแวะไปยอดดอยซะหน่อยดีกว่า

คิดปุ๊บทำปั๊บเดี๋ยวไม่ทันแสงจะวังเวงเกินไป

ใช้เวลาเกือบๆชั่วโมงก็มาถึงยอดดอยอินทนนท์ มีเส้นทางชำรุดหลายจุด โดยเฉพาะบริเวณกิ่วแม่ปาน เจ้าขาวถึงกับท้องแหกเลยทีเดียว หมอกฝนลงหนักมาก

อุณหภูมิยอดดอยเย็นสบาย ดูจากภาพเอาละกัน

แอ๊คชั่นเจ้าขาวซะหน่อย

จากนั้นค่อยๆคลานลงมาด้วยความระมัดระวังเป็นพิเศษ ลดระดับความสูงลงมาหน่อยพอจะมีแสงอยู่บ้างแวะน้ำตกซะหน่อยดีกว่า เน้นแบบว่าจอดรถเดินนิดเดียว เดินไกลไม่ไหว

ที่สำคัญทางต้องดีนิดนึงไม่งั้นเจ้าขาวคลานไปไม่ได้

เนื่องจากน้ำตกวชิรธารมีความสูงพอประมาณจึงมีละอองน้ำซ่านกระเซ็นตลอด ปลิวมาเกาะหน้าเลนส์

ดูภาพจากทางเดินที่จอดรถไปน้ำตกวชิรธารเห็นมั้ยไม่ไกลจริงๆ บันไดไม่ถึง 30 ขั้น

อีกน้ำตกนึงที่ผมเลือกจะแวะก่อนหมดแสงคือน้ำตกแม่กลาง เดินจากที่จอดรถประมาณ 200 เมตร

มาเย็นๆก็ดีอย่าง คนไม่ค่อยมี แต่อยู่คนเดียวมันวังเวง

เดินกลับมาที่รถได้เวลากลับแบบจริงจังซักที น้องฝนมาไล่แล้ว

แวะหาของกินกลางสายฝนแถวๆคูเมืองแล้วกลับมานอนแม่ริมเตรียมเดินทางกลับ

ใช้เวลาเกือบๆชั่วโมงก็มาถึงยอดดอยอินทนนท์ มีเส้นทางชำรุดหลายจุด โดยเฉพาะบริเวณกิ่วแม่ปาน เจ้าขาวถึงกับท้องแหกเลยทีเดียว หมอกฝนลงหนักมาก

อ่านแล้วเครียดเลย ดีนะปีที่แล้วผมเถียงกับแฟนนานมาก คือผมไม่อยากขึ้นเพราะเพื่อนบอกกันขนหลังแหกเลยพี่ 555++

อ่านแล้วเครียดเลย ดีนะปีที่แล้วผมเถียงกับแฟนนานมาก คือผมไม่อยากขึ้นเพราะเพื่อนบอกกันชนหลังแหกเลยพี่ 555++

บรรยากาศน่าหนีงานไปเที่ยวมาก แพ้สีเขียว :D

ทางจากกิ่งแม่ปาน ถึงดอยอินฯ ขนาดช่วงหน้าหนาวที่ผ่านมา ปีที่แล้ว ถนนก็ไม่ราบเรียบเท่าไหร่ แต่รถผมสูงหน่อย เลยสบายๆ

แต่ข้างบน แว่วๆ ว่าแอบสะกิดท้องน้องขาว :o น่าจะหลุมใหญ่พอดูเลย

ตอนนี้ ผมวางแผนทัวน์ไว้แถวๆนั้นล่ะ พร้อมหนีงาน ตอนนี้พยายามสะสางสิ่งที่พอกมาตั้งแต่ต้นปี เตรียมความพร้อมในระดับหนึ่ง ใส่แมกซ์ขอบ 16 เดิมๆ ยาง 205 55 r16 เข้าไปแล้ว กะรูดดดผิวดวงจันทร์...ตั้งแต่คอนหวันยันกำแพงเพชร :D

บรรยากาศน่าหนีงานไปเที่ยวมาก แพ้สีเขียว :D

ทางจากกิ่งแม่ปาน ถึงดอยอินฯ ขนาดช่วงหน้าหนาวที่ผ่านมา ปีที่แล้ว ถนนก็ไม่ราบเรียบเท่าไหร่ แต่รถผมสูงหน่อย เลยสบายๆ

แต่ข้างบน แว่วๆ ว่าแอบสะกิดท้องน้องขาว :o น่าจะหลุมใหญ่พอดูเลย

ตอนนี้ ผมวางแผนทัวน์ไว้แถวๆนั้นล่ะ พร้อมหนีงาน ตอนนี้พยายามสะสางสิ่งที่พอกมาตั้งแต่ต้นปี เตรียมความพร้อมในระดับหนึ่ง ใส่แมกซ์ขอบ 16 เดิมๆ ยาง 205 55 r16 เข้าไปแล้ว กะรูดดดผิวดวงจันทร์...ตั้งแต่คอนหวันยันกำแพงเพชร :D

ทางช่วงกิ่วแม่ปานเลนขาขึ้นไปยอดดอยเขาเลาะหน้ายางมะตอยออกอ่ะพี่คงจะเตรียมทำใหม่ มันจะเป็นร่องๆล้อแต่ตรงกลางนูน พอดีหมอกจัดมากมองแต่ข้างหน้าไม่ได้มองพื้นถนนเลยครูดไปซัก 20 เมตรได้ จากนั้นปาดไปสวนเลนส์ขาล่องใช้ได้ดีไม่มีปัญหา

ทางช่วงนครสวรรค์ - กำแพงเพชร ขาขึ้นโหดใช้ได้เลยพี่ มันไม่ใช้หลุมธรรมดาเป็นอาการถนนหักประมาณนั้น จะมีหลุมหน่อยแล้วสันโผล่ขึ้นมาหนาๆหน่อยแต่ก็ตึงตังใช่เล่น ส่วนขาล่องผมให้ 95 % เลย ตั้งแต่เชียงใหม่ถึงกรุงเทพวิ่งลอยๆ 130 - 140 สบายๆ ถ้าโดนดักจับความเร็วนะ 555