Jump to content

ช่วยด้วยค่ะ รถสตาร์ทติดบ้างไม่ติดบ้าง เข้าศูนย์มา 5 ครั้งยังไม่หายเลยค่ะ

Recommended Posts

มันสตาร์ทยากทั้งแก็ส และ น้ำมัน

หรือ เป็นแค่กับระบบแก็สหรือน้ำมันแค่อย่างใดอย่างหนึ่งครับ ?

Edited by ponsit

มันสตาร์ทยากทั้งแก็ส และ น้ำมัน

หรือ เป็นแค่กับระบบแก็สหรือน้ำมันแค่อย่างใดอย่างหนึ่งครับ ?

ทั้ง 2 อย่างเลยค่ะ ปกติจะสตาร์ทด้วยน้ำมันอยู่แล้ว แต่ช่างลองสตาร์ทด้วยแก๊สก้ไม่ติดค่ะ

ไฟ Engine มันขึ้นหรือเปล่าครับ ??

ผมคิดว่า ปัญหาเกิดจาก ECU สั่งจ่ายน้ำมันผิดครับ

เนื่องจากแก็สจะเลียนแบบการฉีดจากหัวฉีดน้ำมัน

ระบบป้อนเชื้อเพลิงคนละชุดกัน หากเป็นที่ปั๊มติ๊กน้ำมัน
แก็สต้องสตาร์ทติด อันนี้ ไม่ติดทั้งคู่ เลยทำให้คิดว่า

น่าจะเป็นที่การสั่งจ่ายของ ECU ผิดปรกติ

ซึ่งอาจจะเกิดจาก sensor หรือ อื่นๆ ก็ได้ครับ

ทางที่ดี เอามาเสียบ OBD2 เช็คดีที่สุดครับ

ตัวปั้มติกเปลี่ยนแล้วแต่ก้ยังไม่ติดอีกอะคะ ตัว sensor นี่ใช่ sensor วัดระดับน้ำมันมั้ยคะ

ผมคิดว่า ไม่เกี่ยวกับปั๊มติ๊ก ตั้งแต่แรกแล้วครับ

ถ้าเปลี่ยนฟรีก็ดีครับ ถ้าเสียเงิน ผมว่าศูนย์ควรรับผิดชอบ

กลับมาเรื่อง Sensor เครื่องยนต์มี Sensor หลายตัว

ประเด็นนี้ ไม่น่าเกี่ยวกับ sensor ระดับน้ำมันครับ (ความเห็นส่วนตัว)

ควรต้องเสียบเช็คดูว่ามีค่าอะไร ผิดปรกติหรือไม่มากกว่าครับ

ถ้าสะดวก เอารถมาเสียบ OBD2 ดูน่าจะบอกได้ชัดกว่านี้

ถ้าไม่สะดวก ทาง K-Nimaru บอกว่า สงสัยเรื่องการจูน Gas

ให้ลองถอดแบตเตอรี่ ทิ้งไว้ 15 นาที เสร็จแล้วสตาร์ท โดยงดใช้แก็สเด็ดขาด

หลังจากนั้นให้สังเกตุอาการดูครับ ถ้าใช้น้ำมันหมดถังแล้วอาการหายไป

ชัดเลยว่าเป็นที่ Gas ครับ

ถ้าจะมาให้ดู พี่อยู่แถวลาดพร้าว-สุทธิสารครับ

ป.ล. ไม่ใช่ร้าน ไม่ใช่อู่ บริการฟรี

(บอกให้มาหลายคนละ ยังไม่เคยมีใครมาจริงซักคน 555+++)

แต่ว่าตอนนี้ทำยังไงรถก็สตาร์ทไม่ติดเลยค่ะ นิ่งมา 2 วันแล้วค่ะ ทางศูนย์บอกว่าจะส่งช่างมาตั้งแต่เมื่อวาน และวันนี้ก้นัดไว้เวลาสายๆ แต่จนตอนนี้ก็ยังไม่มาเลยค่ะ

ใครพอมีวิธีทำยังไงให้สตาร์ทติดบ้างมั๊ยคะ ให้ขับไปซ่อมได้ซักที่ก็ยังดีค่ะ TT

#ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยแนะนำนะคะ

แก้ไขได้ยังครับ อยากรู้จังว่าเป็นอะไร มาอัปเดทด้วยนะครับ

มาอัพเดตค่าา ตอนนี้คิดว่าหายแล้วนะคะ :) แต่ก็ต้องรอดูกันต่อไปค่ะว่าจะเป็นอีกมั้ย

ล่าสุดเมื่อวันศุกร์ช่างทางศูนย์เข้ามาดูให้แล้วพยายามสตาร์ทด้วยแก๊ส(กดปุ่มเปิดแก๊สค้างพร้อมสตาร์ท) ลองจนติดค่ะ พอติดช่างก็คาดเดาว่า อาจจะเป็นที่ปุ่มเปิดปิดแก๊ส เลยขับไปเช็คร้านแก๊สเลยค่ะ พอไปถึงทางร้านเช็คเรียบร้อยคาดว่าเป็นที่ fuel pump relay ทางร้านเลยลองถอดออก แล้วให้ลองกลับไปใช้ประมาณ 1 วัน ถ้าหายแปลว่าเป็นที่ตัวดังกล่าว ปรากฏว่าหายค่ะ อีกวันก็สตาร์ทได้ปกติเลย จากที่ปั๊มไม่ยอมทำงาน ตอนนี้ทำงานปกติแล้ว วันเสาร์เลยนำรถไปเปลี่ยนตัวดังกล่าว จนถึงวันนี้ก็ยังปกติอยู่ค่ะ :) แล้วก็เข้าศูนย์ไปเปลี่ยนปั้มตัวเดิมของเรากลับมาค่ะ เพราะยังดีอยู่

ขอขอบคุณทุกๆคนเลยนะคะ ที่มาช่วยแนะแนวทาง ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาแจ้งให้ทราบค๊าา :)