Jump to content

โช๊คพัง

Recommended Posts

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ รถมันโยนๆขย่มๆ สงสัยว่าโช๊คจะไปซะแล้ว จะเปลี่ยนเป็นของไรดีค่ะ หรือจะตัวสแตนดาร์ดเบิกศูนย์ ถูกดี ^^

อาการรถโยนๆขย่มๆ เป็นยังไงหรอครับ พอดีเริ่มระแวงรถตัวเองว่าจะเป็นแบบเดียวกับ จขกท หรือป่าว 55+

อยากทราบจากพี่ๆอีกอย่างครับว่า รถเรา กี่กม. นี่้โช๊คเราจะไป หรือมันขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่ากันครับ

วีธีตรวจสอบเบื้องต้น ให้กดรถลงไปแล้วปล่อยให้เด้งขึ้นมา ถ้าขึ้นเร็วแสดงว่าโช๊คเสียละ ถ้าขึ้นช้ายังใช้ได้อยู่ครับ

ก้มดูว่ามีการรั่วซึมของน้ำมันโช๊คหรือเปล่า คร่าวๆประมาณนี้ครับ

ขอด้วยครับอยากแบบหนึบกว่าของเดิมแต่ไม่ต้องถึงtype rมีแนะนำตัวไหนไหมครับขอราคาด้วย

อาการรถโยนๆขย่มๆ เป็นยังไงหรอครับ พอดีเริ่มระแวงรถตัวเองว่าจะเป็นแบบเดียวกับ จขกท หรือป่าว 55+

อยากทราบจากพี่ๆอีกอย่างครับว่า รถเรา กี่กม. นี่้โช๊คเราจะไป หรือมันขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่ากันครับ

มันขย่มๆขับเองเมารถเอง555

อยากได้แบบไหนละครับ + งบประมาณ เพื่อนๆจะำด้แนะนำได้ถูกคร้าบบบบ

ไม่ชอบแข็งมากค่ะ งบอย่าเกิน2หมื่นเลย มีสปริงโหลดเดิม Tein อยู่ค่ะ

วีธีตรวจสอบเบื้องต้น ให้กดรถลงไปแล้วปล่อยให้เด้งขึ้นมา ถ้าขึ้นเร็วแสดงว่าโช๊คเสียละ ถ้าขึ้นช้ายังใช้ได้อยู่ครับ

ก้มดูว่ามีการรั่วซึมของน้ำมันโช๊คหรือเปล่า คร่าวๆประมาณนี้ครับ

ขึ้นฮ้อยดูแล้วค่ะ พัง100% เศร้า

ขอด้วยครับอยากแบบหนึบกว่าของเดิมแต่ไม่ต้องถึงtype rมีแนะนำตัวไหนไหมครับขอราคาด้วย

ผมก็ใช้ H-Drive อยู่ หนึบๆเลยครับ

คำว่าหนึบนี่ ประมาณยังไงค่ะ แข็งหรอ

ของแบบนี้มันตอบยากมากครับ แต่จะแนะนำแบบเข้าใจง่ายๆละกันครับ ขอไล่จากราคาน้อยไปหามากนะครับ ......

Step: 1 โช้คเดิมเบิกใหม่ แต่ถ้าต้องการหนึบขึ้น แนะนำ ไป step ถัดไปครับ

Step: 2 ราคาประมาณ 13,000 +- บาท Type R (มือสอง) ที่นิยมใช้กัน คุ้มค่าที่สุด หนึบสุดๆ แต่แข็งสุดๆ จนหลายท่านรับไม่ได้

Step: 3 ราคาประมาณ 16,000 +- โช้คอันนี้ดีขึ้นกว่าของศูนย์ แน่นอน แต่ควรจะ ใส่คู่กับ สปริงโหลด พวก H&R หรือ Tein หรืออื่นๆ (น่าจะตอบโจทย์คุณมากที่สุด)

แต่ถ้าประกบกับ สปริงโหลด เข้าไป ต้องเพิ่มอีกประมาณ 7,000 +- บาท ซึ่งรวมแล้ว ประมาณ 23,000 +- บาท

Step: 4 ราคาประมาณ 26,000 +- เพิ่มเงินอีกนิด ท่านจะได้ โช้ค Silver ปรับแข็งอ่อนได้ ปรับระดับสูงต่ำ ได้ (มีศูนย์ซ่อมที่มาตราฐานในไทย)

Step: 5 ราคาประมาณ 28,000 +- โช้ค H-drive คุณสมบัติ เหมือน silver แต่เรื่องศูนย์ซ่อม อันนี้ไม่แน่ใจ

Step: 5 ราคาประมาณ 48,000 - 55,000 +- อันนี้จะกระโดด ขึ้นอีกเกือบเท่าตัว พวก Tein SS, HKS และอื่นๆ

ฉะนั้น ลองคิดดูเอาเองก่อนซื้อว่า Budget เรามีแค่ไหน เพราะถ้าซื้อไปแล้ว มันแข็งเกินไป หรืออ่อนเกินไป มันแก้ไขไม่ได้นะครับ ถ้าไม่ใช่รุ่นที่ปรับได้

หมายเหตุ: อาจมีอีกหลายรุ่น ที่ผมไม่ได้เอ่ยถึง ที่เอ่ยมาคือ รุ่นยอดนิยมที่ใส่กันใน FD ครับ

หมายเหตุ: Step: 3 ที่ว่าด้านบนคือ Kayaba SR กระบอกฟ้า ครับ

ขอโทาทีครับ พิมพ์ตกไปหน่อย

ไม่ชอบแข็งมากค่ะ งบอย่าเกิน2หมื่นเลย มีสปริงโหลดเดิม Tein อยู่ค่ะ

กรณีน้องยุ้ย นี่พี่แนะนำ ให้ใส่ Kayaba SR กระบอกฟ้าครับ ราคาประมาณ 16,000 +- ตัวนี้จะเหมาะสำหรับ สปริงโหลด Tein มากๆครับ

แต่ปัญหาที่ยุ้ยบอกว่า โช้คพัง อันนี้ต้องถามว่าพังอย่างไรครับ เคยเอาขึ้นฮ้อยส์ ให้ช่างดู ไหมครับ

เพราะว่าต้องบอกว่า พี่เคยใส่ สปริงโหลด H&R แล้วใส่กับโช้คเดิม เวลารถ ขึ้นลง ลูกระนาด มันจะมีจังหวะที่เด้งมากๆ ครับ เค้าเรียก อาการ สปริงเต้นไม่หยุด

มันไม่ได้เกิดจากโช้คพังครับ มันเกิดจาก โช้คเดิมๆ หยุดการเต้นของสปริงไม่ได้ครับ เพราะว่า ค่า K ของสปริงโหลดนั้นสูงกว่า สปริง เดิมๆที่มากับรถครับ

ดังนั้นวิธีแก้คือ ต้องใช้โช้คที่ มันหนืดขึ้น คนส่วนมากจึงนิยมเอาโช้คไปอัดน้ำมัน ให้มันหนืด มากขึ้น รถจะัได้ไม่เต้น ไม่หยุดครับ .....

ทั้งนี้ Kayaba SR ที่ว่านี่ ตอบโจทย์มากครับ ^^

หรือถ้างบน้อยก้เอาไปอัดน้ำมัน ให้อืดขึ้นได้นะครับ แต่โช๊คดีๆ ไม่ค่อยแนะนำให้เอาไปทำ เพราะถ้าอย่างน้อยเก็บเอาไว้ เวลาที่จะทำรถกลับเดิมๆได้ครับ

กรณีน้องยุ้ย นี่พี่แนะนำ ให้ใส่ Kayaba SR กระบอกฟ้าครับ ราคาประมาณ 16,000 +- ตัวนี้จะเหมาะสำหรับ สปริงโหลด Tein มากๆครับ

แต่ปัญหาที่ยุ้ยบอกว่า โช้คพัง อันนี้ต้องถามว่าพังอย่างไรครับ เคยเอาขึ้นฮ้อยส์ ให้ช่างดู ไหมครับ

เพราะว่าต้องบอกว่า พี่เคยใส่ สปริงโหลด H&R แล้วใส่กับโช้คเดิม เวลารถ ขึ้นลง ลูกระนาด มันจะมีจังหวะที่เด้งมากๆ ครับ เค้าเรียก อาการ สปริงเต้นไม่หยุด

มันไม่ได้เกิดจากโช้คพังครับ มันเกิดจาก โช้คเดิมๆ หยุดการเต้นของสปริงไม่ได้ครับ เพราะว่า ค่า K ของสปริงโหลดนั้นสูงกว่า สปริง เดิมๆที่มากับรถครับ

ดังนั้นวิธีแก้คือ ต้องใช้โช้คที่ มันหนืดขึ้น คนส่วนมากจึงนิยมเอาโช้คไปอัดน้ำมัน ให้มันหนืด มากขึ้น รถจะัได้ไม่เต้น ไม่หยุดครับ .....

ทั้งนี้ Kayaba SR ที่ว่านี่ ตอบโจทย์มากครับ ^^

ขอบคุณมากค่ะ ช่างบอกโช็คไม่ค่อยดีตั้งแต่ไปใส่สปริงโหลดแล้วค่ะ แต่ก็ทนๆไปก่อน 555 แต่ทนไม่ไหวแล้วขับไปเมารถไป555

ขอบคุณมากค่ะ ช่างบอกโช็คไม่ค่อยดีตั้งแต่ไปใส่สปริงโหลดแล้วค่ะ แต่ก็ทนๆไปก่อน 555 แต่ทนไม่ไหวแล้วขับไปเมารถไป555

ถ้ามันจะเจ๊งแล้ว ก้เอาไปอัดน้ำมันได้เลยครับ (งบประหยัด) ใช้ได้อีกนาน เห็นเพื่อนๆบอก พรเทพ โช้คอัพ ทำดี

หรือจะใส่โช้คใหม่เลยก็ได้นะค้าบ

ถ้ามันจะเจ๊งแล้ว ก้เอาไปอัดน้ำมันได้เลยครับ (งบประหยัด) ใช้ได้อีกนาน เห็นเพื่อนๆบอก พรเทพ โช้คอัพ ทำดี

หรือจะใส่โช้คใหม่เลยก็ได้นะค้าบ

งั้นเอาไปอัดน้ำมันดีกว่า จะได้เอาเงินไปแต่งอย่างอื่น อิอิ ขอบคุณนะค่ะ ^^

เทคนิคดี มีประโยชน์

ขอบคุณครับพี่

ผม 2,000 บามคับ เอาไปอัดน้ำมันใหม่ที่พรเทพโช๊คอัพ ใช้มาเกือบ 2 เดือนน่าจะได้ ยังปกติคับ แถมแน่นหนึบกว่าเดิมเยอะคับ

ผม 2,000 บามคับ เอาไปอัดน้ำมันใหม่ที่พรเทพโช๊คอัพ ใช้มาเกือบ 2 เดือนน่าจะได้ ยังปกติคับ แถมแน่นหนึบกว่าเดิมเยอะคับ

ไปซ่อมมาแล้วค่ะโดนไป 1,800 ประหยัดกว่าเปลี่ยนใหม่ไปเยอะเลย555