Jump to content

สอบถามเรื่องสเปนเซอร์

Recommended Posts

ปัจจุบันผมใส่ล้อ 17" กว้าง 7.5 Off 40 + เปลี่ยนสปริงเป็น TEIN S-TECH แต่รู้สึกว่าล้อมันหุบเข้าไปในซุ้มล้อมาก

เลยอยากหาสเปนเซอร์มารองเข้าไปเพื่อให้ล้อล้นออกมา เลยอยากถามพี่ๆนิดนึงครับ

1. จะใส่สเปนเซอร์กี่ mm. ดี ให้ล้อล้นออกสวยๆ และขับไม่ติดซุ้ม

2. จาก Spec ล้อตอนนี้ ถ้าจะใส่สเปนเซอร์ หนาที่สุดได้กี่ mm. โดนไม่ต้องแปลงอะไรเลย และขับไม่ติดซุ้ม

3. มีร้าน หรือแหล่งขายสเปนเซอร์ คุณภาพดีๆ ในราคามิตรภาพบ้างไหมครับ ขอคำชี้แนะด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ลอง5มิลกำลังดีคับ ไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตตัวผู้ด้วย จาก40จะเป็น35คับผม

ลอง5มิลกำลังดีคับ ไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตตัวผู้ด้วย จาก40จะเป็น35คับผม

เห็นด้วยครับ เพราะถ้าเกิน 5 mm.ต้องหาน็อตยาวตัวผู้มาใส่อีก

รอง 5 มิล มีผลอะไรบ้างมั้ยคับ เช่น มีเสียงดังขึ้น ตอนวิ่ง หรือข้อเสียไรบ้างมั้ยคับ ? อยากใส่อยู่เหมือนกัน

ใช่แบบนี้รึป่าวคับ

สงสัยนิดนึง.....มันจะทำให้ล้อสั่นรึเปล่าครับ ผมเห็นที่เค้าขายกันมีหลายขนาด fd เราใส่ 5 หรือ 7 มม ดีคับ รถผม offset 45

รอง 5 มิล มีผลอะไรบ้างมั้ยคับ เช่น มีเสียงดังขึ้น ตอนวิ่ง หรือข้อเสียไรบ้างมั้ยคับ ? อยากใส่อยู่เหมือนกัน

ใช่แบบนี้รึป่าวคับ

สงสัยนิดนึง.....มันจะทำให้ล้อสั่นรึเปล่าครับ ผมเห็นที่เค้าขายกันมีหลายขนาด fd เราใส่ 5 หรือ 7 มม ดีคับ รถผม offset 45

ไม่มีข้อเสียครับ ผมใส่อยู่ ไม่มีอาการใดๆทั้งสิ้น ของ e'spec เนี่ยแระ เลือกแบบมี hub ring กันสั่นครับผม

ถ้าเดิมมีใส่ hub ring อยู่แล้ว สามารถซื้อ spacer แบบไม่มี hub มาใส่ได้เลยมั้ยครับ

แล้วใส่มากสุดได้กี่มิลโดยไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตตัวผู้ครับ

ถ้าเดิมมีใส่ hub ring อยู่แล้ว สามารถซื้อ spacer แบบไม่มี hub มาใส่ได้เลยมั้ยครับ

แล้วใส่มากสุดได้กี่มิลโดยไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตตัวผู้ครับ

อยากรู้ดว้ยคนครับ

Spacer แบบที่มี Hub Ring ในตัวเลย จะดีกว่านะคะ เนื่องจากชิ้นงานเป็นตัวเดียวกัน ค่าความร่วมศูนย์หรือค่า Concentric จะกำหนดให้ใช้ร่วมกัน

ถ้าแยกชิ้น ก็จะมีค่าร่วมศูนย์ทั้งหมด 3 ค่าด้วยกันคือ 1.) ล้อ 2.) Hub Ring 3.) Spacer ค่า Error จากค่าร่วมศูนย์ มีจะมากกว่าค่ะ

ส่วนใส่มากสุดได้กี่ mm.โดยไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตตัวผู้ ต้องรอผู้รู้มาตอบนะคะ

Spacer แบบที่มี Hub Ring ในตัวเลย จะดีกว่านะคะ เนื่องจากชิ้นงานเป็นตัวเดียวกัน ค่าความร่วมศูนย์หรือค่า Concentric จะกำหนดให้ใช้ร่วมกัน

ถ้าแยกชิ้น ก็จะมีค่าร่วมศูนย์ทั้งหมด 3 ค่าด้วยกันคือ 1.) ล้อ 2.) Hub Ring 3.) Spacer ค่า Error จากค่าร่วมศูนย์ มีจะมากกว่าค่ะ

ส่วนใส่มากสุดได้กี่ mm.โดยไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตตัวผู้ ต้องรอผู้รู้มาตอบนะคะ

ขอบคุณค๊าบบ