Jump to content

ยางแท่นเครื่อง

Recommended Posts

civic 07 สตาร์ทเมื่อเช้า เกียร์ P ไม่่เป็นไร ผลักมา R เครื่องสั่น ดัง เข้ามา N เครื่องก็ยังสั่นดัง เข้า D เงียบ วิ่งได้เลย วิ่งรอบหมู่บ้านซะรอบนึง กลับมาจอด ยังไม่หาย เกียร์ N R มีอาการเหมือนเดิม ดับเครื่อง เข้าไป google หาอาการ ปรากฎว่า ส่วนใหญ่ให้ดู ยางแท่นเครื่อง เลยไปเปิดฝาโปงดู โอ้โห จมมิด รถคันนี้ พี่ชายผมใช้นะคับ ขายต่อมา ปีที่แล้ว ใน google พูดถึงเรื่องเคลม ยางแท่นเครื่อง กัน ผมรู้ว่ามันเกิน6 ปี แต่ ไมล์ รถผม 140000 เลยโทรไปถาม ฮอนด้าประเทศไทย เค้าแนะนำให้ไปที่ศูนย์ ใกล้บ้าน ให้เช็ครหัสเครื่องยนต์ ว่าเคลมได้มั๊ย ปรากฏว่า มันขึ้น NO สาเหตุ หมดประกัน เลย ให้ช่างเช็คอะไหล่ ปรากฏว่า มีของ เลยจอดให้ทำเลย เสร็จเย็น ค่าแรง ค่าของ   3600 กว่าบาท เสียดายพี่ชาย ใช้อย่างเดียว ไม่ได้ตามข่าวเค้าเปลี่ยนให้ฟรี เซ็งเลย มาถึงเรา ต้องเสียตังค์

ถึงอายุมันแล้วล่ะค้าบ พี่ๆบางก่อนหน้านี้แทบจะเปลี่ยนกันทุก 10,000-20,000กิโลเมตร กันเลยทีเดียวคับ ^^

ถูกต้องเลยคับ ทำใจครับ มันเป็นปมเด่นของรุ่นนี้ 

แต่เท่าที่เพื่อนๆบอกมา ถ้าล๊อตใหม่ๆ อายุมันจะยืนยาวขึ้นนิดคับ 

ยางแท่นเครื่องรุ่นใหม่ดีกว่าเดิมเยอะครับ ของผมเคลมรุ่นใหม่มา
ยางตัวใหม่ ใช้มาทมากกว่า  100,000 กิโลฯ ระยะห่างยังเหลืออีกเยอะ  (ตัวแรกเคลมตอน 40,000 หมื่น ตอนนี้ วิ่งไปทั้งหมด 165,XXX)

แต่ตอนนี้  แขนที่หิ้ว ที่เหมือนกรนะดูกหมา มันจะไปซะก่อนมากกว่า ยางมันเริ่มมีรอยเส้นๆแร่ะ 

ตามพี่ๆข้างบนครับ ผมก็เปลี่ยนมาสี่รอบละ เฉลี่ยแทบจะเปลี่ยนพร้อมน้ำมันเกียร์ (ตามคู่มือที่ 40,000km นะ)

ยังเคยคิดเล่นๆว่า ทำไมไม่ใส่มาใน list ของอะไหล่สิ้นเปลืองที่ต้องเปลี่ยนตามระยะซะเลยเนี่ย

พึ่งไปเครมมาครับ เกือยหมดประกัน 6 ปี วิ่งมา 8 หมื่น

อันนี้ราคาเต็ม

11188463_1434600046856218_85676705516499

• 2 weeks later...

ไปถามราคามาล่าสุดของผม ยางแท่นเครื่อง 36xx บาท ค่าแรง 490 บาท  

** ราคาแต่ละศูนย์ไม่เท่ากันเหรอครับ

ไปถามราคามาล่าสุดของผม ยางแท่นเครื่อง 36xx บาท ค่าแรง 490 บาท

** ราคาแต่ละศูนย์ไม่เท่ากันเหรอครับ

อันนั้นราคารวม vat แล้วรึเปล่าครับ