Jump to content

กรองเปลือย Simota กับ K&N

Recommended Posts

ต่างกันยังไงไม่รู้อ่ะคับ

แต่ขอแนะนำว่า.. การเลือกกรองเปลือย ควรจะเลือกที่ท่อ และกล่องครอบกรอง ไม่พิสดารจนเกินไป

จนไม่สามารถหาหัวกรองอื่นมาใส่ได้อีกแล้ว ต้องของมันเท่านั้น หรือไม่ก็แพงจนคุณไม่สามารถซื้อหัวกรองมาตุนไว้อีกอันนึง

เพราะหัวกรองเปลือยมันก็มีอายุการใช้งานของมัน ควรจะหาที่มีอะไหล่เปลี่ยน หรือซื้อมาตุนไว้ได้ซัก 2อันก็ยิ่งดีคับ

ผมเคยเห็นคนใช้กรองเทพกล่องคาร์บอน ออกแบบทางเดินท่อซะอลังการ.. แล้วพอ 2ปี หัวเน่า หาหัวกรองใส่ไม่ได้ สุดท้ายต้องเปลี่ยนยกท่อคับ

ขอบคุณมากครับ

ผมกำลัง สองจิตสองใจ อยู่ เรื่องกรองเปลือย

เพราะเห็นว่า simota ก็มีที่กั้นลมร้อนคล้ายๆ K&N

เรื่องหัวกรอง นี่ ผมไม่ทราบว่า จะใช้ด้วยกันได้รึเปล่า

ที่อยากจะบอกก็คือว่า..

ของแต่งรถทุกชนิด ไม่ใช่ว่าจะซื้อแต่ ของยุ่น ตามกระแส แต่ให้พิจารณาด้วยว่า

ยี่ห้อไหนมันมีอะไหล่ขาย.. มีสต๊อก.. สามารถหาซื้อมาเปลี่ยนได้ง่าย ไม่ยุ่งยาก

เราก็จะอุ่นใจได้ว่า เมื่อมันเจ๊งนิดๆ หน่อยๆ เราสามารถหาอะไหล่มาเปลี่ยนใส่ได้คับ :)

อย่างเช่น.. โช๊คอัพสตั๊ดปรับเกลี่ยว..

พอใช้เกิน 1ปี... เลยระยะประกันไปแล้ว.. เกิดยางหุ้มกันฝุ่นขาด หรือไปจั๊มเนินแล้วลูกยางกันกระแทกแตก

ยี่ห้อยุ่นบางยี่ห้อไม่มีของให้เบิก..

ยี่ห้อไต้หวันบางยี่ห้อ คนขายสามารถสั่งอะไหล่ได้..

แล้วยิ่ง ถ้าคนขายยอมไปแกะอะไหล่ของกล่องใหม่ในสต๊อกมาใส่ให้เราก่อน.. แล้วค่อยไปเบิกไต้หวันทีหลัง แบบนี้ถึงจะน่าคบคับ :wub:

รถพี่เกียร์อะไรครับ ถ้า A/T แนะนำกรองแผ่นก็พอครับดีกว่าเดิมแน่นอนครับ

M/T ครับผม