Jump to content

มีคำแนะนำดีๆเรื่องกระจกไฟฟ้ามาฝากครับ

Recommended Posts

อย่าเปิดกระจกไฟฟ้าลงมาแค่ครึ่งบานแล้วขับเร็วครับ

ถ้าจะขับเร็วก็ให้ปิดกระจกไฟฟ้าไปเลยหรือว่าเปิดลงมาให้หมดทั้งบาน

ไม่งั้นกระจกมันจะหลุดออกมานอกราง ทำให้กระจกปิดไม่ได้

ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึป่าว แต่รถคันเก่าผมก็เคยเป็นแบบนี้มีทีนึงแล้ว

ไม่คิดว่าคันนี้ก็จะเป็นด้วย แต่โชคดีรถผมยังอยู่ในประกันเอาเข้า0ช่างบอกว่ากระจกมันเลื่อนไม่ตรงรางมันก็เลยปิดกลับไปไม่ได้ ก็จัดการแกะออกมาทำใหม่ทั้งหมด แต่ไม่เสียตังค์ครับ

เลยอยากมาแนะนำเพื่อนๆจะได้ไม่เป็นเหมือนผมครับ

ขอบคุณที่มาแชร์กันนะครับ

ปล. ผมขับชิลๆไม่เกิน 80 แง้ม ลงมา ปะมาน 15เซน กำลังดี

สงสัยขับเร็วแหงมๆเลยคนนี้

โบสเปิดหมด 4 บาน ลมนี้ตีตุ๊กตาหลังรถล่วง เต็มเบาะ

แต่ถ้าเปิดแค่ 2 บานหน้า น่ากลัวไงไม่รู้่ เหมือนบานหลังจะหลุดออกมา

โหย ขอบคุณครับ ผมมันพวกชอบเปิดกระจก

ให้ลมพัดเข้ารถก่อน ตอนที่จอดอยู่กลางแดดอะครับ

จะได้เตือนตัวเองเอาไว้ๆ

• 2 weeks later...
  • 3 weeks later...

ขอเสริมนิดนึงครับ เคยเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ เปิดกระจกขับรถแล้วคิดว่ากระจกตกร่องแต่พอเข้าศูนย์เจอช่างที่สนิทกันครับ เค้าบอกมาว่าไม่ใช่การขับรถเปิดกระจกหรอกครับ

แต่เป็นเพราะว่า การเปิดกระจกขับรถทำให้ฝุ่นมันเข้าไปในร่องกระจก พอนานๆเข้ามันก่อตัวเป็นก้อน เวลาเปิดกระจกมันก้อเลยทำให้กระจกตกร่องดันออกนอกรางอ่ะครับ

ทางช่างเค้าเลยเอาน้ำยาฉีดไปที่รองของกระจก(ลดกระจกลงสุดเลยครับ)แล้วเอากระดาษทิชชู่เช็ด มันออกมาเป็นคราบดำๆเยอะมากๆๆครับ ผมก้อเลยลองเลื่อนกระจกขึ้นลงหลายครั้ง ก่อนออกจากศูนย์เพื่อความแน่ใจไม่อยากกลับมาอีกรอบ ไม่มีอาการตกร่องอีกเลยครับ แล้วกระจกก้อลื่นขึ้นด้วยครับ เพื่อนๆพี่ๆลองไปทำความสะอาดกระจกดูก่อนครับ

ปล.ผมไม่ทราบว่าใช้น้ำยายี่ห้ออารายอ่ะครับ แต่ทางช่างบอกว่าร้านแถวคลองถมมีขายกระป๋องสีเขียวครับ