Jump to content

โชคดีที่ FD เราไม่มีปัญหาเรื่องเกจวัดน้ำมันหลังการติดก๊าซLPG

Recommended Posts

พอดีผมได้พูดคุยกับช่างติดตั้งLPG หลายที่ ก็เห็นข้อดีของ FD ของเรานี่ล่ะครับที่โชคดี

ติดระบบก๊าซLPGแล้ว เกจน้ำมันขึ้นลงตามปกติ ไม่มีหลอก ไม่ต้องติดอุปกรณ์อะไรเพิ่ม

ถ้าเป็น New jazz, City, Accord เกจน้ำมันจะไม่ตรงต้องติดอุปกรณ์เพิ่ม แต่ทำงานได้ไม่ 100 % เท่า FD เรา

ใครพอจะจำได้บ้างไหมครับว่า เพราะอะไร FD เราถึงไม่เพี้ยน

คือ ผมเคยฟังช่างมาแล้วหลายครั้ง แต่ช่างแต่ละคนก็บอกกันคนละอย่าง บางคนว่าเพราะเป็นดิจิตอล บางคนว่าเป็นเพราะมีลูกลอย

ต่างๆนาๆ ผมอยากทราบข้อเท็จจริงน่ะครับ ว่าเพราะสาเหตุใดที่ FD เราเกจน้ำมันไม่เพี้ยน

ขอบคุณครับ :0031:

ผมว่ามันปกตินะครับ มีเพี้ยนนิดหน่อยน่ะ

เพราะเกจน้ำมัน FD มีความละเอียดของเม็ดไฟเยอะกว่าหรือป่าวอ่ะ

รถผมก็มีติดมีดับตามการลาดเอียงของถนนอ่ะครับ

เพื่อนผมขับ citron C4 เป็นครับ เวลาขับแก๊สแล้วเกจน้ำมันจะลดครับ

แต่จริงๆแล้วไม่ได้ใช้น้ำมันเลย เห็นเพื่อนบอกว่ามันเป็นระบบดิจิตอลครับ มันใช้การคำนวนจากระยะทางที่วิ่งครับ

รถของ จขกท. เป็นตัวก่อนหรือหลัง MC ครับ

ของผมตัวก่อน MC พอดีผมได้คุยกับ Sale service ของ Europegas นะครับแค่ถามว่า "ของผมจะเพี้ยนไหม"

เขาบอกว่าถ้าเป็นตัวที่มีฟังก์ชันวัดการสิ้นเปลื่องของน้ำมันจะมีอาการเพี้ยนของเกจวัดระดับน้ำมัน

ต้องติดมีการตัดปั้มติ๊ก หรือติดตัวหลอกครับ ส่วนรายละเอียดทางลึกไม่ได้คุยมาก เพราะวันนั้นรีบกลับบ้านครับ

และวันนั้นไปติดพร้อมกับ New Jazz ป้ายแดงเลยได้คุยกับน้องเขาๆบอกว่าของเขาก็เพี้ยน และต้องติดตัวหลอกช่วย

ปล. เพี้ยน คือ เกจวัดระดับน้ำมันจะไม่นิ่งแบบว่าเดี๋ยวลดเดี๋ยวเพิ่ม จะทำใ้ห้ไม่รู้ว่าน้ำมันจะหมดเมื่อไหรหรือจะหมดยัง (อันนี้ถามช่างร้านแก๊สมานะครับ)

รอฟังเหตุผลท่านอื่นดูครับว่าเป็นยังไงบ้าง?

สำหรับผมโอเคเลยไม่เพี้ยนเหมือนกันวันไหนอยากวิ่งอัดน้ำมันก็สวิทซ์ตัดแก๊ส เกจน้ำมันก็ลดปกติเหมือนตอนยังไม่ติดแก๊สอ่ะครับ

(ทั้งหมดเป็นความเข้าใจส่วนตัวที่ได้รับข้อมูลมานะครับผม)

ของเพื่อนใช้ ซิตี้ บ่นตลอดเลยเรื่องเกจ์น้ำมันลด เห็นว่าจะไปซื้อตัวหลอกมาใช้

เพื่อนผมขับ citron C4 เป็นครับ เวลาขับแก๊สแล้วเกจน้ำมันจะลดครับ

แต่จริงๆแล้วไม่ได้ใช้น้ำมันเลย เห็นเพื่อนบอกว่ามันเป็นระบบดิจิตอลครับ มันใช้การคำนวนจากระยะทางที่วิ่งครับ

ผมก็เคยเห็นในบอร์ดอื่นๆก็บอกว่างี้แต่ไม่แต่ใจอ่ะครับ

รถของ จขกท. เป็นตัวก่อนหรือหลัง MC ครับ

ของผมตัวก่อน MC พอดีผมได้คุยกับ Sale service ของ Europegas นะครับแค่ถามว่า "ของผมจะเพี้ยนไหม"

เขาบอกว่าถ้าเป็นตัวที่มีฟังก์ชันวัดการสิ้นเปลื่องของน้ำมันจะมีอาการเพี้ยนของเกจวัดระดับน้ำมัน

ต้องติดมีการตัดปั้มติ๊ก หรือติดตัวหลอกครับ ส่วนรายละเอียดทางลึกไม่ได้คุยมาก เพราะวันนั้นรีบกลับบ้านครับ

และวันนั้นไปติดพร้อมกับ New Jazz ป้ายแดงเลยได้คุยกับน้องเขาๆบอกว่าของเขาก็เพี้ยน และต้องติดตัวหลอกช่วย

ปล. เพี้ยน คือ เกจวัดระดับน้ำมันจะไม่นิ่งแบบว่าเดี๋ยวลดเดี๋ยวเพิ่ม จะทำใ้ห้ไม่รู้ว่าน้ำมันจะหมดเมื่อไหรหรือจะหมดยัง (อันนี้ถามช่างร้านแก๊สมานะครับ)

รอฟังเหตุผลท่านอื่นดูครับว่าเป็นยังไงบ้าง?

สำหรับผมโอเคเลยไม่เพี้ยนเหมือนกันวันไหนอยากวิ่งอัดน้ำมันก็สวิทซ์ตัดแก๊ส เกจน้ำมันก็ลดปกติเหมือนตอนยังไม่ติดแก๊สอ่ะครับ

(ทั้งหมดเป็นความเข้าใจส่วนตัวที่ได้รับข้อมูลมานะครับผม)

ผมเป็น MC ครับ เกจน้ำมันไม่ได้เพี้ยนหรอกครับ แต่อยากทราบว่าทำไมมันไม่เพี้ยน FD เรามีระบบอะไรหรอครับ

ของเพื่อนใช้ ซิตี้ บ่นตลอดเลยเรื่องเกจ์น้ำมันลด เห็นว่าจะไปซื้อตัวหลอกมาใช้

เห็นว่า FD เราไม่ต้องใช้ตัวหลอก เลยแวะมาถามดูน่ะครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมไม่เพี้ยน

ของผมก็ MC ไม่เพี้ยนนะครับ เพียงแต่ บางทีหายไป 1 เม็ด แล้ววิ่งๆมันก็กลับมา (เหมือนถนน ไม่ตรงด้วยแหละ)

แต่ไม่เคยถึงกับเพี้ยนไป 3-4 เม็ดครับ แต่ปกติ ตอนยังไม่ติดมันก็เป็นอย่างนี้แต่แรกแล้ว

ผมเป็น MC ครับ เกจน้ำมันไม่ได้เพี้ยนหรอกครับ แต่อยากทราบว่าทำไมมันไม่เพี้ยน FD เรามีระบบอะไรหรอครับ

พอดีน้อง jazz ทักเลยกังวนกลัวเป่งเหมือนกาน ไม่เป็นก็สบายใจครับ

งั้นก็รอฟังด้วยนะครับ

ของเพื่อนผม new jazz เกน้ำมันลดลงเหมือนกันครับ เมื่อก่อนเคยปรึกษาเรื่องแก๊สกับเค้าเค้าก็บอกว่ามันต้องติดตัวหลอกเกน้ำมัน เพิ่งรู้วันนี้ว่า FD เราติดแก๊สแล้วเกน้ำมันไม่ลด

ของเพื่อนผม new jazz เกน้ำมันลดลงเหมือนกันครับ เมื่อก่อนเคยปรึกษาเรื่องแก๊สกับเค้าเค้าก็บอกว่ามันต้องติดตัวหลอกเกน้ำมัน เพิ่งรู้วันนี้ว่า FD เราติดแก๊สแล้วเกน้ำมันไม่ลด

นี่ล่ะครับที่เป็นข้อดีของ FD แต่ไม่ทราบว่าทำไม 555