Jump to content

(ล็อครถ)แล้วปิดฝากระโปรงหน้าไฟเลี้ยวไม่กระพริบทำงานครับ

Recommended Posts

คือผมนำรถเข้าศูนย์ซ่อมจากประสบอุบัติเหตุมาอะครับ พอรถซ่อมเสร็จก็ขับรถกลับบ้านตามปกติ พอจอดรถปุ๊ป ผมเป็นคนที่จะต้องเปิดฝากระโปรงหน้าเพื่อระบายความร้อนสะสมของห้องเครื่องทุกครั้ง..(รถผมติดแก๊สมาครับเลยร้อนหน่อย)...จากนั้นผมก็กดรีโมทล็อครถทันที..(ฝากระโปรงหน้าเปิดอยู่..แล้วก็ปิดประตู+ฝาท้ายทุกยานอย่างแน่นหนาแล้วแน่นอนครับ) แน่นอนครับ ไฟเลี้ยวยังไม่ทำงานทันทีในขณะที่ผมกดรีโมท แต่รถนั้นทำการล็อคแล้ว ไม่สามารถเปิดประตูใดๆได้ และพอเครื่องเย็นปุ๊ปผมก็จะมาปิดกระโปรงหน้า..พอปิดสนิทปุ๊ป ไฟเลี้ยวทั้ง2ข้างถึงจะกระพริบ 3 ครั้ง (เหมือนแสดงให้เรารู้ว่ารถได้ทำการล็อคอยู่แล้วนะ)....

แต่ปัญหาที่ผมเจอก็คือว่า...พอผมปิดฝากระโปรงหน้าหลังจากเครื่องยนต์เย็นแล้ว แต่ไฟเลี้ยวไม่กระัพริบ 3ครั้ง ตามที่มันควรจะเป็นครับ แต่ตอนล็อครถหลังจากเปิดฝากระโปรงหน้าปรากฎว่าไฟเลี้ยวกระพริบ3ครั้ง (ซึ้งก่อนหน้านี้มันไม่กระพริบครับ)

ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่นะครับ เพราะว่ารถมันก็ล็อคเหมือนกันทั้ง2แบบ แต่ผมอยากรู้ว่ามีวิธีการแก้ไขหรือปัญหามันเกิดจากอะไรครับ

ปล.ตอนเอารถเข้าซ่อมที่ศูนย์ ช่างได้ทำการเปลี่ยนระบบสายไฟในห้องเครื่องและกล่องฟิวส์ทั้งชุดเลยครับ ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันรึเปล่า

รบกวนท่านใดมีความรู้ความสามารถ กรุณาบอกผมทีครับ อึดอัดมากๆ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ...^^''

เป็นเหมือนกันคับแต่ไม่รู้เพราะผมเปลี่ยนฝากระโปงหน้าหรือเปล่าเพราะที่ล๊อกฝาหน้าลงวไม่สุดหรือเปล่าแต่เอาฝาเดิมมาลงก็ใช้ใด้ปรกติของผมเลยคิดว่าระบบไม่ครบวงจร รึเปล่าเดาเอานะคับ

ระบบสายไฟน่าจะผิดสักเส้นแน่ เพราะมันกระพริบ ตอนที่ยังไม่ปิดฝากระโปรงหน้า

ไม่เคยเจออาการแบบนี้

แต่เข้าใจว่าต่อสายไฟสลับเส้นกันแน่ๆครับ

ีลองให้อู่ หรือศูนย์แก้ไขอีกครั้งครับ

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกมากๆครับ เดี๋ยวผมลองไปให้ช่างที่ศูนย์ฮอนด้าแก้ให้ ได้ผลยังไงจะมาบอกนะคร้าบบบ ^^

ลองเช็คที่สวิทช์ฝากระโปรง ตรงที่เปิดครับ ช่างคงไม่ได้เสียบปลั๊ก สวิทช์ฝากระโปรงมาให้ครับ จัดการเสียบเข้าหากันก็เรียบร้อยครับ

ลองเช็คที่สวิทช์ฝากระโปรง ตรงที่เปิดครับ ช่างคงไม่ได้เสียบปลั๊ก สวิทช์ฝากระโปรงมาให้ครับ จัดการเสียบเข้าหากันก็เรียบร้อยครับ

วันนี้ผมเอารถเข้าศูนย์เพื่อทำการแก้ไขปัญหา ปรากฎว่าเป็นไปตามที่พี่พรและสมาชิกหลายๆท่านที่แนะนำว่าให้ดูที่ปลั๊กตรงฝากระโปรงหน้า ช่างไม่ได้ต่อไว้ให้ครับ (ผมตกใจแทบแย่..และก็เสียฟอร์มเล็กๆด้วย...><'') เสียปลั๊กปุ๊ป ปิดฝากระโปรง-ไฟเลี้ยวกระพริบเหมือนปกติทุกประการเลยครับ ฮี๊ๆๆ...ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ

เราไม่ใช่คนเสียฟอร์มครับ แต่เป็นช่างที่ศูนย์นั้นมากกว่า เพราะเป็นความผิดพลาดที่ทำงานไม่เรียบร้อย

พี่พรแน่นอนมาก อยู่บ้านว่าง รื้อรถเล่น เสริมความรู้ตลอดคับ

ปรบมือให้เลย เป๊ะมาก

คับพี่พร แต่พอผมเข้าไปแก้ปัญหานู่นนี่นั่นนิดๆหน่อยๆบ่อย ช่างที่ศูนย์ก็เหมือนแบบว่าจะรำคาญหรือหงุดหงิด อย่างวันนี้ผมก็เอารถเข้าไปแก้หม้อน้ำฉีดกระจก มันรั่วคับ ก็ต้องเปลี่ยนใหม่อีก แต่ก็ไม่หาย ช่างเลยเอาผ้าพันเกลียวมาพันให้มันแน่นหนา...ปัญหานิดๆหน่อยๆ ตอนนี้เริ่มมาทีละหน่อยและคับ เฮ้อออ....

คับพี่พร แต่พอผมเข้าไปแก้ปัญหานู่นนี่นั่นนิดๆหน่อยๆบ่อย ช่างที่ศูนย์ก็เหมือนแบบว่าจะรำคาญหรือหงุดหงิด อย่างวันนี้ผมก็เอารถเข้าไปแก้หม้อน้ำฉีดกระจก มันรั่วคับ ก็ต้องเปลี่ยนใหม่อีก แต่ก็ไม่หาย ช่างเลยเอาผ้าพันเกลียวมาพันให้มันแน่นหนา...ปัญหานิดๆหน่อยๆ ตอนนี้เริ่มมาทีละหน่อยและคับ เฮ้อออ....

ทำงานไม่เรียบร้อยจะมาหงุดหงิดกับเราไม่ได้หรอกครับ