Jump to content

วิธีจับมอไซด์ไม่ใส่หมวก

Recommended Posts

• Replies 53
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ผมก็เคยเจอครับ ตำรวจตั้งด่านเรียบด่วนรามอินทรา โบกมอไซคืคันนึงจอดเป็นผู้หญิงลักษณะท่าทางจะเป็นแม่บ้าน

อายุราวๆ30-35 ขับมาคนเดียวใส่หมวกกันน๊อคครบ แต่ตำรวจเรียก ไม่ทราบว่าด้วยใส่หมวกกันน๊อคเลยไม่ได้ยินรึป่าวเลยไม่ได้จอด

พอเรียกแล้วไม่จอดทันใดนั้น ตำรวจเข้าชาทเลยครับ ถึงจะไม่ได้ถีบ แต่ก็ทำมอไซค์คว่ำได้เหมือนกัน

ผมเห็นเหตุการณ์ทั้งหมด ผมไม่พอใจอย่างมากครับ จอดรถเปิดกระจกบีบแตรแล้ว ยกนิ้วกลาง ทั้งด่านไม่เห็นจะมีใครกล้าเลยครับ

ตำรวจก็เป็นแบบนี้พอเจอของจริงทำนิ่งตลอด ผมไม่กลัวตำรวจพวกนี้ครับ เพราะผมรู้สึกว่าตำรวจทำไม่ถูกต้อง รถผมสีแดงจำง่ายทะเบียนยิ่งจำง่ายกว่ารถอีก

และก็วิ่งเส้นนี้ทุกวัน เหมือนที่ชูวิทย์บอกเป๊ะเลยครับ ตำรวจทำเป็นอยู่2อย่าง ชอบขู่แล้วก็การโดนขู่ครับ

ที่ออกมาพูดไม่ใช่ว่า แอนตี้ตำรวจนะครับ เพราะเครือญาติผมก็ตำรวจทั้งนั้น แต่เป็นตำรวจดีครับ ไม่ได้เป็นตำรวจชั่ว

ถึงจะผิดหรือไม่ผิดยังไงตำรวจก็ไม่มีสิทธ์ทำอย่างนั้นอย่างเด็ดขาดครับ ผมว่าถ้าเกิดมีอะไรกับคนซ้อนหรือคนขี่เช่นหัวกระแทกพื้นแล้วตายไปก็ไม่พ้นโดนยัดยาชัวร์ครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ผิดทั้งคู่ครับ

แต่ !!

ไม่ว่าฝฝ่ายไหนมันก็ไม่มีสิทธิ์ ที่จะไปทำลาย หรือ ทำร้าย อีกฝ่ายครับ

กฎหมายมีทำไมไม่ใช้ครับ ?

สมมุติว่า ถ้า ในมือของคนซ้อน(ผู้หญิง)อุ้มเด็กอ่อนอยู่ ทำยังไงครับ เขาจะผิดหรือไม่ ยังไง"มรึงก็ไม่มีสิทธ์ ถีบตู"

ปล.***คนถีบนั่น ตร.นอกเครื่องแบบ หรือ อาสาฯ ? ถ้าผมเป็นฝ่าย โดนถีบผมเอาเรื่องถึงที่สุดครับ ต่อยแมร่งด้วย "สันดาน" !!

สั่งสอบ ตร.วัดพระยาไกร ตั้งด่านถีบมอเตอร์ไซค์

26 ก.ค. 55 08.12 น.

รองผบช.น.จราจร เต้น ถูกสังคมโซเชียลรุมประณาม สั่งสอบตำรวจ สน.วัดพระยาไกร ตั้งด่านถีบมอเตอร์ไซค์ ไม่สวมหมวกกันน็อกตามคลิปยกชุด พร้อมรวบตัวอาสาสมัครเท้าไว ส่งฟ้องศาลพรุ่งนี้แล้ว

(26 ก.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากกรณีมีการโพสต์ภาพวิดีโอ "วิธีการจัดมอไซค์ไม่ใส่หมวก" ผ่านยูทูปและเฟซบุ๊ก โดยเป็นภาพเหตุการณ์ตำรวจตั้งด่านจับกุมมอเตอร์ไซค์ โดยให้อาสาสมัครทำการดักกระโดดถีบผู้ขับขี่รถมอเตอร์ไซค์ที่ไม่สวมหมวก และพยายามหลบหนี โดยในภาพมีความพยายามโดดถีบมอเตอร์ไซค์คันแรก แต่รอดไปได้ ขณะที่อีกคันซึ่งมีผู้หญิงซ้อนท้ายถูกถีบจนล้มอย่างแรง เหตุเกิดภายใน ซ.กรรณิการ์ พระราม 3 ซอย 19 ท้องที่ สน.วัดพระยาไกร เวลาประมาณ 23.30 น. วันที่ 20 ก.ค.2555 ที่ผ่านมา ซึ่งเหตุการณ์ดังกล่าวเป็นที่วิพากษ์วิจารณ์การกระทำของตำรวจอย่างรุนแรงในสื่อโซเชียลมีเดีย

ล่าสุด พล.ต.ต.วรศักดิ์ นพสิทธิพร รองผู้บัญชาการตำรวจนครบาล ดูแลงานจราจร แจ้งผ่านเฟซบุ๊ก เมื่อเวลา 23.00 น. ว่าจากการตรวจสอบแล้วอยู่ในพื้นที่ สน.วัดพระยาไกร บก.น.5 โดยเบื้องต้นทราบตัวผู้ถีบรถตามคลิปแล้ว เป็นอาสาจราจร สน.วัดพระยาไกร ซึ่งได้สั่งการให้ สน.วัดพระยาไกร ตรวจสอบดำเนินการแล้ว โดยในวันพรุ่งนี้ก็จะแถลงข่าวผลการดำเนินการกับผู้ที่เกี่ยวข้องทุกราย และล่าสุดได้รับแจ้งจากสารวัตรจราจร สน.วัดพระยาไกร ว่าขณะนี้ได้จับกุมตัวผู้ก่อเหตุถีบรถในคลิปแล้ว และพนักงานสอบสวน จะนำส่งฟ้องศาลในวันพรุ่งนี้ โดยตนได้สั่งการให้ผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมด มาพบที่ บก.02 เวลา 08.30 น. เพื่อทำการสอบสวนและจะแจ้งให้ทราบต่อไป

ไงล่ะท่านอาสาอยากเท่ห์มากใช่ม่ะโดนทีบรถเค้าจนล้ม กะว่างานนี้กุเกิดแล้ว สุดท้ายเป็นไงล่ะสะใจมุงเปล่าล่ะ โดนส่งฟ้องศาลแล้วครับ

น่าจะเป็น***พวกตำรวจอาสานะ กร่างจริงๆ***พวกนี้ ตำรวจจริงคงไม่ลงทุนขนาดนี้หรอกเสี่ยงเกิน

เหตุการณ์นี้ทำให้ผมนึกถึง น้องชายผมเลย (เล่าสู่กันฟัง)

โดนคล้ายๆแบบนี้เลย ไม่ใส่หมวก ขี่ไปซื้อข้าวให้แม่ (อันนี้ไม่ใช่ข้ออ้างมัน สมน้ำหน้าน้องตัวเอง 555+)

แต่ที่แสบคือ อาสา ตร.ที่ชอบกร่างๆ ถีบรถล้มเสร็จ รุมกระถืบ น้องผมเฉยเลย

น้องผมเองก็จำหน้าไม่ได้ เพราะ ถืบเสร็จ หายไปหลังป้อม

น้องผมถามว่า "ทำผมทำไม" ได้แต่เสียง ตอบมาสั้นๆ "ก็มรึงจะหนีไม่ใช่หรอ ? " ในเหตุการณ์ผมไม่อยู๋นะ ไม่รู้เหตุการณ์ หรอก ว่าจริงเป็นอย่างไร

แต่ผลที่ได้มา เจ็บตัว รถพัง ข้าวแม่ ไม่ได้กิน

ผมถามว่า***เหตุการณ์ แบบนี้ มันสมควรมั้ย ?

สน.ที่ว่า อยู่แถว สวนหลวง ร.9 ชอบตั้งด่าน 3-4 ทุ่มก็มาแล้ว หน้าซอย วัดทุ่งลานนา ใครอยู๋แถวๆนั้น ก็คงทราบครับ

เรื่องเยอะครับ สน.นี้ สถุลครับ พูดได้คำเดียว ขโมยขึ้นบ้านผม อุ้มคนในบ้านผมไปด้วย (แต่ปล่อยกลางทาง) ไปแจ้งความ แมร่งนั่งเฉย ทำมึน

ไม่ว่าจะเป็นตำรวจอาสาหรือตำรวจจริงๆ จากที่จำความได้จนถึงอายุปัจุบัน ยังไม่เคยเห็นตำรวจดีสักคน....(ส่วนตัว)

ตอนนี้เกลียดพวกอาสาเข้าเส้นเลย แถวปทุมบ้านผมน่ะ อาสามันแต่งชุดเหมือนตำรวจเลย ไปยืนคู่กับตรวจของจริงเหมือนกันเปะ! เคยจะวางมวยกับมันมาแล้วด้วย เรื่องก็คือบ้านผมเปิดร้านแก็ส ผมก็ออกไปส่งให้ลูกค้าแต่ลูกค้าอยู่ซ.ข้างๆย้อนไปนิดเดียวแต่ท่าไปกับรถเป็นกิโล พอผมขับไปเจอมันพอดีเลยมันเรียกผมจอด ผมถามมัน "คุณยศอะไรจะมาจับผม แล้วคุณมีสิทธิ์ เป็นอาสาไม่ใช่ตำรวจอย่าแหลม ท่าเป็นตำรวจจริงๆผมยอม " ผมพูดจบมันเดินหนีผมเลย ***อาสาคนนี้มันเฝ้าอยู๋ร้านทอง ตรงคลอง2ธัญ ใครผ่านไปลองมองดูน่ะครับ(แต่มี2คน ท่า***คนตัวอ้วนๆมันล่ะ แต่ท่าตัวเล็กหน่อยคนนี้ดีครับดฝ้าแต่ร้านทองอย่างเดียวโจรมาโขมยทองหนีไปก็ช่าง ข้าได้รับมอบหมายมาให้เฝ้าร้านทองONLY)

ไม่ว่าจะเป็นตำรวจอาสาหรือตำรวจจริงๆ จากที่จำความได้จนถึงอายุปัจุบัน ยังไม่เคยเห็นตำรวจดีสักคน....(ส่วนตัว)

ใช่แล้วครับ...เขาบอกกันว่าตำรวจดี ๆ ก็มีเยอะ แต่ไม่เคยเจอเลย

สั่งสอบ ตร.วัดพระยาไกร ตั้งด่านถีบมอเตอร์ไซค์

26 ก.ค. 55 08.12 น.

รองผบช.น.จราจร เต้น ถูกสังคมโซเชียลรุมประณาม สั่งสอบตำรวจ สน.วัดพระยาไกร ตั้งด่านถีบมอเตอร์ไซค์ ไม่สวมหมวกกันน็อกตามคลิปยกชุด พร้อมรวบตัวอาสาสมัครเท้าไว ส่งฟ้องศาลพรุ่งนี้แล้ว

(26 ก.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากกรณีมีการโพสต์ภาพวิดีโอ "วิธีการจัดมอไซค์ไม่ใส่หมวก" ผ่านยูทูปและเฟซบุ๊ก โดยเป็นภาพเหตุการณ์ตำรวจตั้งด่านจับกุมมอเตอร์ไซค์ โดยให้อาสาสมัครทำการดักกระโดดถีบผู้ขับขี่รถมอเตอร์ไซค์ที่ไม่สวมหมวก และพยายามหลบหนี โดยในภาพมีความพยายามโดดถีบมอเตอร์ไซค์คันแรก แต่รอดไปได้ ขณะที่อีกคันซึ่งมีผู้หญิงซ้อนท้ายถูกถีบจนล้มอย่างแรง เหตุเกิดภายใน ซ.กรรณิการ์ พระราม 3 ซอย 19 ท้องที่ สน.วัดพระยาไกร เวลาประมาณ 23.30 น. วันที่ 20 ก.ค.2555 ที่ผ่านมา ซึ่งเหตุการณ์ดังกล่าวเป็นที่วิพากษ์วิจารณ์การกระทำของตำรวจอย่างรุนแรงในสื่อโซเชียลมีเดีย

ล่าสุด พล.ต.ต.วรศักดิ์ นพสิทธิพร รองผู้บัญชาการตำรวจนครบาล ดูแลงานจราจร แจ้งผ่านเฟซบุ๊ก เมื่อเวลา 23.00 น. ว่าจากการตรวจสอบแล้วอยู่ในพื้นที่ สน.วัดพระยาไกร บก.น.5 โดยเบื้องต้นทราบตัวผู้ถีบรถตามคลิปแล้ว เป็นอาสาจราจร สน.วัดพระยาไกร ซึ่งได้สั่งการให้ สน.วัดพระยาไกร ตรวจสอบดำเนินการแล้ว โดยในวันพรุ่งนี้ก็จะแถลงข่าวผลการดำเนินการกับผู้ที่เกี่ยวข้องทุกราย และล่าสุดได้รับแจ้งจากสารวัตรจราจร สน.วัดพระยาไกร ว่าขณะนี้ได้จับกุมตัวผู้ก่อเหตุถีบรถในคลิปแล้ว และพนักงานสอบสวน จะนำส่งฟ้องศาลในวันพรุ่งนี้ โดยตนได้สั่งการให้ผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมด มาพบที่ บก.02 เวลา 08.30 น. เพื่อทำการสอบสวนและจะแจ้งให้ทราบต่อไป

อาสาสมัครสมควรโดนแล้ว เก่งนัก

นิดนึงอาสาสมัคร หรือตำรวจเรียกพวกมันว่า เด็ก อส. (วัยรุ่น)

แถวท่าน้ำนนท์-ยันไปถึงแคราย เมื่อก่อนมีเยอะมากๆ นักเลงสุดๆ

แต่ปัจจุบันโดนเก็บทีละคน (โดยขาใหญ่คุมตลาดนนท์) ตอนนี้ไม่มีแล้ว

ตอนนี้มีแต่วินมอเตอร์ไซต์ที่เป็นอาสาสมัครอยู่ พวกนี้คนดีครับ

ถ้าไม่มีหลักฐานขนาดนี้จะมีไครออกมาเต้นขนาดนี้บ้างเนี้ย

มันคงไม่ใช่ครั้งแรกที่ทำ แต่ที่ผ่านมาไม่มีหลักฐานเหมือนครั้งนี้

อยู่สาึรคามมีให้เห็นบ่อยๆๆเลยครับ สี่แยกผดุง เค้ากระโดดถีบทั้งที่ยังใส่เครื่องแบบเลยครับ สถุu มากๆ

((เจอมากับตัวเองด้วยครับสมัยยังแว๊นซ์ เล่นขี่ประกบผมแล้วถีบเลยครับ พูดแล้วขึ้นจนถึงทุกวันนี้เลย))

ถ้าคิดในทางกลับกัน แค่ไม่ใส่หมวก ทำใมต้องหนีด้วยละครับ กะแค่ใบสั่ง 1 ใบ

ปล.ผมไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดนะ