Jump to content

ถนอมรถด้วยเปลี่ยนหัวเทียนทุกๆ 15,000 - 20,000

Recommended Posts

มันเร็วไปหรือป่าวอ่ะคับ แต่ถ้าเปลี่ยนจริง ทุกๆระยะแบบนี้ ตายแน่

เหตุผลที่ต้องเปลี่ยนบ่อยแบบนั้นเพราะอะไรครับ ผมไม่ได้หมายถึงเจ้าของกระทู้ครับ ผมหมายถึงหน้าเพจที่เอามาลง หน่ะครับ มีข้อมูลอะไรมากกว่านี้ไหมครับ เค้าอาจจะมีปัญหาอะไรกับตัวรถก็ได้ครับ

ผมว่าถ้าเป็นแบบนั้นจริงในคู่มือประจำรถ มันต้องบอกแล้วหล่ะครับ วิศวกรของรถแต่ล่ะรุ่น เค้าต้องคิดและคำนวณ มาอย่างดีแล้วหล่ะครับว่าเราควรเปลี่ยนอะไรที่เท่าไหร่

ยกเว้นแต่เราได้มีการเอารถไปดัดแปลงแก้ไขอะไรเพิ่มเติมแล้วส่งผลกระทบกับอะไหล่ชิ้นนั้น อันนั้นเราก็ควรจะเปลี่ยนเร็วกว่าที่คู่มือกำหนดนิดหน่อย

เช่นของผมรถติดแก็ส ผมก็จะเปลี่ยนหัวเทียนประมาณ 80000 กิโลเมตร แทนที่จะเปลี่ยน 100,000 ตามคู่มือ

เหตุผลที่ต้องเปลี่ยนบ่อยแบบนั้นเพราะอะไรครับ ผมไม่ได้หมายถึงเจ้าของกระทู้ครับ ผมหมายถึงหน้าเพจที่เอามาลง หน่ะครับ มีข้อมูลอะไรมากกว่านี้ไหมครับ เค้าอาจจะมีปัญหาอะไรกับตัวรถก็ได้ครับ

ผมว่าถ้าเป็นแบบนั้นจริงในคู่มือประจำรถ มันต้องบอกแล้วหล่ะครับ วิศวกรของรถแต่ล่ะรุ่น เค้าต้องคิดและคำนวณ มาอย่างดีแล้วหล่ะครับว่าเราควรเปลี่ยนอะไรที่เท่าไหร่

ยกเว้นแต่เราได้มีการเอารถไปดัดแปลงแก้ไขอะไรเพิ่มเติมแล้วส่งผลกระทบกับอะไหล่ชิ้นนั้น อันนั้นเราก็ควรจะเปลี่ยนเร็วกว่าที่คู่มือกำหนดนิดหน่อย

เช่นของผมรถติดแก็ส ผมก็จะเปลี่ยนหัวเทียนประมาณ 80000 กิโลเมตร แทนที่จะเปลี่ยน 100,000 ตามคู่มือ

ฮะฮะ ในหน้า Page ตอนนี้เขาไม่ได้แจ้งอะไรไว้มากกว่านี้เลยครับ

หลังจากโพสแค่ 5 นาที ตอนนี้คนเข้าไปดูเยอะเลยครับ

แต่ที่ผมเดาว่า อาจจะพิมพ์ว่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมากกว่า เปลี่ยนหัวเทียนครับ เลยกลายเป็น Fail ไป ^^"

ไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นไหนนะครับ แต่ถ้าเป็น Optra เปลี่ยนเวลาขนาดนี้ก็ไม่เร็วเกินไป

เพราะรถเค้าใช้หัวเทียนแพลตตินัม G-Power เบอร์ 6 อายุการใช้งานประมาณไม่เกิน 40000 km

แล้วถ้าเป็นรถติดแก๊ซด้วย เปลี่ยนเร็วหน่อยจะดีกว่า ราคาหัวเทียนก็ไม่แพง (วรจักร หัวละ 95 บาท)

หัวเทียนเขาไม่แพงครับเปลี่ยนได้บ่อยตามต้องการ :lol:

เจอหัวเทียน iridium ของ FD เปลี่ยนบ่อยแบบนี้เฮ้อๆ มาม่ายาวล่ะครับ :P

เท่ากับว่า เปลี่ยน ปีละ 4 หัวเลย

:0129: ไปขี่มอไซดีกว่ามั้ย เวป 100 ที่บ้าน 8 ปีแล้ว 2แสนกว่าโล เปลี่ยนไปแค่ ทีเดียวเอง

เท่ากับว่า เปลี่ยน ปีละ 4 หัวเลย

:0129: ไปขี่มอไซดีกว่ามั้ย เวป 100 ที่บ้าน 8 ปีแล้ว 2แสนกว่าโล เปลี่ยนไปแค่ ทีเดียวเอง

วิ่งเกือบเท่า FD เลย

วิ่งเกือบเท่า FD เลย

มากกว่า FD ที่บ้านผมอีกครับ

ก็พี่ชายผมมันเป็นเด็กส่งพิซซ่า วิ่งวันนึงแถวๆร้อยโล คุ้มเลยละครับ

fdเราเปลี่ยนบ่อยขนาดนี้ตายแน่ๆ

หัวเทียนเขาไม่แพงครับเปลี่ยนได้บ่อยตามต้องการ :lol:

เจอหัวเทียน iridium ของ FD เปลี่ยนบ่อยแบบนี้เฮ้อๆ มาม่ายาวล่ะครับ :P

ถ้า FD เปลี่ยนแบบนี้อย่างที่ว่าจริงๆ เปลี่ยนรถคือคำตอบสุดท้ายครับ ม่ายหวาย ๆ :0013:

เห็นราคาของ FD หัวเทียนหากเปลี่ยนบ่อยขนาดนั้น จนแน่ๆ ถามว่าดีไหม ดีครับ แต่จำเป็นขนาดนั้นไหม...เกินความจำเป็น

เปลี่ยนทุกๆ 50000-70000 โลน่าจะดีกว่า 100000 โลตาม spec ครับ