Jump to content

งานเข้าครับ ABS โชว์ตลอด

Recommended Posts

เท่าที่เดินดูสาย เซ็นเซอร์ ABS ที่ล้อก็ไม่มีอันไหนขาดแต่มีอยู่ล้อกิ๊บล๊อคสายมันหหลุดแต่สายก็ไม่ขาดจะเป็นไปได้ไมว่าสายจะขาดใน ราคาสายเซ็นเซอร์ABS เท่าไรหรอครับ เบื้องต้นได้ลองถอดแบตกับล้างเซ็นเซอร์คู่หน้าดูแล้วไฟก็ไม่ดับ มีไฟที่โชว์ VSA เครื่องหมายตกใจ และ ABS ครับ

รถผมตอนมันขึ้นมาครั้งแรกคือตอนที่ลุยฝน ติดๆดับ จนตอนนี้มันไม่ดับแล้วครับ

เอาเครื่องScan Toolเสียบดู ปรากฎว่าล้อซ้าย Sensor Malfunction ลองถอดเซนเซอร์ล้อหลังซ้ายออกดู เจอว่ามีหยดน้ำเกาะที่เซนเซอร์เต็มไปหมดครับ

น้ำที่เข้าไปในเบ้าดุม เกิดจากโอริงของลูกปืนล้อมันเสื่อมครับ สุดท้ายจัดการเปลี่ยนลูกล้อข้างหลังซ้ายใหม่ น้ำไม่เข้าแล้ว แต่ไฟ ABS ก็ยังโชว์อยู่ครับ

ตัวเซนเซอร์คงเสียไปแล้ว เซนเซอร์ABSล้อหลังซ้ายพร้อมสาย ราคาอยู่ที่ประมาณ 3000 บาทครับ ถ้าลองเปลี่ยนแล้วหายจะมาเล่าให้ฟังครับ

รถผมตอนมันขึ้นมาครั้งแรกคือตอนที่ลุยฝน ติดๆดับ จนตอนนี้มันไม่ดับแล้วครับ

เอาเครื่องScan Toolเสียบดู ปรากฎว่าล้อซ้าย Sensor Malfunction ลองถอดเซนเซอร์ล้อหลังซ้ายออกดู เจอว่ามีหยดน้ำเกาะที่เซนเซอร์เต็มไปหมดครับ

น้ำที่เข้าไปในเบ้าดุม เกิดจากโอริงของลูกปืนล้อมันเสื่อมครับ สุดท้ายจัดการเปลี่ยนลูกล้อข้างหลังซ้ายใหม่ น้ำไม่เข้าแล้ว แต่ไฟ ABS ก็ยังโชว์อยู่ครับ

ตัวเซนเซอร์คงเสียไปแล้ว เซนเซอร์ABSล้อหลังซ้ายพร้อมสาย ราคาอยู่ที่ประมาณ 3000 บาทครับ ถ้าลองเปลี่ยนแล้วหายจะมาเล่าให้ฟังครับ

ราคาเอาเรื่องเหมือนกันนะเนี่ย เดี๋ยววันเสาร์จะเอาไปเช๊ค ขอให้สายขาดที่เถอะ จะได้โดนเบาๆเพราะขาดก็ต่อได้ใช่มะ

ลองเช็คไฟหน้าปัมป์ดูก่อนก็ได้ครับ มันจะโชวรหัส error ที่ตรง เลขกิโลเมตรกับ ทริป AB นะครับ

ของผมก็โชว์ครับ เข้า 0 เช็คแล้วแจ้งว่า sensor ล้อหน้าขวาเสีย ราคาประมาณ 2700