Jump to content

Recommended Posts

ป๊าครับ ไอพวกโปรแกรมระบบที่ติดมากับรถ มันถูกเก็บไว้ในรอมไม่ใช่หรอครับ
แล้วทำไมถอดแบตมันถึงหายไป อย่างที่เค้าบอก

โปรแกรมในรอมมันปกติ การไล่ Command เงื่อนไขต่างๆปกติ

แต่อาจเป็นที่การส่งค่ากระแส หรือสัญญาณที่ต้องผ่านไปตามจุดต่างๆทำให้การประมวลผลมันผิด แต่ดันไปจำค่านั้นแล้วเลี้ยงไว้ตลอด 

พอไป Reboot เข้า อาจมีการ Clear cache หรือ Fault ต่างๆไปบ้าง รันกลับมาทำงานได้ตามปกติที่ควรเป็น ก้อไม่แปลกครับ เราทำแบบนี้กันประจำในชีวิตประจำวัน  :D

Error ที่เห็นไม่ใช่เรื่องใหญ่เลย จิ๊บๆมาก ลองจอดรถเสร็จปลดสาย Map ออกมาสิ แล้วใส่กลับ พอการทวนสัญญาณมันเพี้ยน เดี๋ยวมันก้อแฮงค์  :D

สู้ต่อไปทาเคชิ 

แว๊ป

ปล. ไม่ได้อ่าน line สองวัน จัดไป 1400 

T^T

ปล.อีกที คืนนี้เช้าอีกแล้ว T^T

Computer เวลามันแฮงค์ แมนทำไง ถึงหายล่ะคับ :D

^^ Reset ถ้าไม่หายก็อัพเดต ถ้าไม่หายลงใหม่ซะ 5555

ปัญหาโลกแตกจริงๆ ประเด็นนี้เค้าจะหาคำตอบถึงวันที่ว่าเป็นวันสิ้นโลกมั๊ยน๊าาาาาา

ป๊าครับ ไอพวกโปรแกรมระบบที่ติดมากับรถ มันถูกเก็บไว้ในรอมไม่ใช่หรอครับ

แล้วทำไมถอดแบตมันถึงหายไป อย่างที่เค้าบอก

ROM ใช้เก็บ operating system ครับ

Program จะถูกเก็บใน EEPROM หรือ flash memory

ส่วน parameter กับ register ซึ่งก็คือตัวแปรต่างๆ บางส่วนเก็บใน flash และบางส่วนเก็บใน RAM

ROM ใช้เก็บ operating system ครับ

Program จะถูกเก็บใน EEPROM หรือ flash memory

ส่วน parameter กับ register ซึ่งก็คือตัวแปรต่างๆ บางส่วนเก็บใน flash และบางส่วนเก็บใน RAM

ตอบช้าไปนะ ตอบผิดไปก่อนละ 555 :D

ไปอ่านกระทู้นั้นมา ระบบไม่ได้ error ไรหรอกครับ เค้าบอกว่าเป็นตั้งแต่แรกใช้

จากการสันนิษฐาน คาดว่าระบบนี้อาจมีอยู่ในโปรแกรมอยู่แล้วแต่ปิดคำสั้งไม่ให้ทำงานอยู่ (ไม่รู้เขียนมาทำไม ถ้าเปิดใช้ก็แย่มากๆ)

และอาจเกิดจากขณะ Flash ระบบ ถึงแม้จะมีการ checksum แล้ว ก็ควรมีการ reset ระบบ เพื่อ clear memory ที่ค้างอยู่ใน RAM

ซึ่งข้อมูลที่อยู่ใน RAM address นั้นๆอาจไปตรงกับ address ที่เก็บ parameter เพื่อบ่งบอกสถานะของบางคำสั่ง ทำให้ทำงานผิดไปได้ สิบอกให้

สรุป .... เป็นข้อผิดพลาดจากการผลิต 

กลับมาปิดประตูเหมือนเดิม ^_^ แลว่าจะเป็นประเด็นดิสกัสวันอาทิตย์นี้แน่ๆ

ไปวิ่งละ วันนี้จะไปวิ่งสวนจตุจักร สูดกลิ่นอากาศหนาว

คิดถึงกลุ่มลุงป้ารำไท่เก๊กมากมาย เมื่อก่อนทักกันทุกวัน :D

กลับมาปิดประตูเหมือนเดิม ^_^ แลว่าจะเป็นประเด็นดิสกัสวันอาทิตย์นี้แน่ๆ

ไปวิ่งละ วันนี้จะไปวิ่งสวนจตุจักร สูดกลิ่นอากาศหนาว

คิดถึงกลุ่มลุงป้ารำไท่เก๊กมากมาย เมื่อก่อนทักกันทุกวัน :D

แอบคิดอะไรกับป้ารึป่าวคับเนี่ย  :P

โดนปาด :0153:

ลองให้แล้วเมื่อคืน สรุปของผมปกตินะ

จอดรถ

ดับเครื่อง + ดึงkeyออก

ปิดประตูรถ

ปิดประตูรั้วบ้าน

เข้าบ้าน กินข้าวอาบน้ำ

นอนหลับ

ตื่นมา... รถก็ล็อคเองไม่ได้ :) จบข่าว

ถึงก้อง พ่อลูกอ่อน...

ใกล้เสร็จล่ะคับ คาดว่า ปีหน้าก้องคงจะได้ใช้นะ :0214:

รับรองเนียนสุด ในสองโลกครึ่ง

พี่เจอล้อเป้าหมายผม ผ่านตาบ้างมั๊ยคับ   :0091:

ล้ออะไรที่เป็นเป้าหมาย รถนายยังเดิมๆทั้งคัน ยกเว้นไฟหน้าเทพ

ถึงก้อง พ่อลูกอ่อน...

ใกล้เสร็จล่ะคับ คาดว่า ปีหน้าก้องคงจะได้ใช้นะ :0214:

รับรองเนียนสุด ในสองโลกครึ่ง

เนียนไม่เนียนอยู่ที่ปุ่มปรับระดับด้วยนะเออ  555  :lol:

ปรับกันเข้าไป ขับตามผมให้ทันนะเอ้อ 

ไปใส่ Anti cow get down ก่อนละ  :0207:

นั่น ก้าวข้ามความแข็งขึ้นอีกขั้น