Jump to content

โคมเป็นรอย

Recommended Posts

คือโคมเป็นรอยแบบในภาพครับพี่ๆเป็นกันไหมครับ มันเกิดได้ยังไงแก้ไขยังไงดีครับ

เห็นเค้าขัดกันมันก็หายนะครับ

แต่มันจะกลับมาเหลืองทีหลัง

คงต้องขัดแล้วเคลือบแก้วนะครับ

หรืออย่างอื่นที่ใกล้เคียง

ขอถามต่อ แล้วถ้าโคมไฟหน้าเป็นรอยขีดข่วนมีวิธีแก้หรือเปล่าครับ

พี่ Tommy แนะนำให้ใช้น้ำมันเบรดเช็ดๆ ออกอ่ะครับ

http://www.civicclub...?showtopic=2544

ตามนั้นคับ เอาออกไปเลย แต่ผิวโคมจะเหลือแต่พลาสติกเพียวๆ จะทานการขูดขีด ไม่ได้ดีแน่นอนคับ

มองเหมือนพวกพลาสติกที่เค้ามาทำคิ้ว weather guard ตรงประตูนะคับ แรกๆจะเงาวับดำเลย

เช็ดไปเช็ดมาจะขนแมวจนหมองคับ ขัดกลับยังไงก้อไม่เรียบเนียนใสได้เหมือนแต่เดิมคับ

จะให้ดี เอาเคลือบเสียๆส่วนนี้ออกแล้ว ขยันเคลือบโคมบ่อยๆ ครับ

รับสะเก็ดโคลนที่ปลิวจากล้อคันหน้า เวลาฝนตก รอบเดียวก้อไปละคับ ห้ามใช้ผ้าเช็ดเลยนะ แมวมาทั้งประเทศคับ ล้างน้ำเอาดีที่สุด

ตามนั้นคับ เอาออกไปเลย แต่ผิวโคมจะเหลือแต่พลาสติกเพียวๆ จะทานการขูดขีด ไม่ได้ดีแน่นอนคับ

มองเหมือนพวกพลาสติกที่เค้ามาทำคิ้ว weather guard ตรงประตูนะคับ แรกๆจะเงาวับดำเลย

เช็ดไปเช็ดมาจะขนแมวจนหมองคับ ขัดกลับยังไงก้อไม่เรียบเนียนใสได้เหมือนแต่เดิมคับ

จะให้ดี เอาเคลือบเสียๆส่วนนี้ออกแล้ว ขยันเคลือบโคมบ่อยๆ ครับ

รับสะเก็ดโคลนที่ปลิวจากล้อคันหน้า เวลาฝนตก รอบเดียวก้อไปละคับ ห้ามใช้ผ้าเช็ดเลยนะ แมวมาทั้งประเทศคับ ล้างน้ำเอาดีที่สุด

มาเก็บข้อมูล ของผมก็ลอก

ขอบคุณพี่แอดมิน มากครับ

ถามต่ออีกนิดนึงคับ ถ้าเราเช็ดเอาแลกเกอร์ออกหมดแล้ว จะเหลือแต่พลาสติกเพียวๆ

เรานำไปแปะสติ๊กเกอร์แบบเดียวกับที่เค้าใช้แปะโคมไฟท้ายได้มั้ยครับ

แต่คงไม่แปะสีดำ จะแปะสีใสๆแทนนะครับ

ถ้าเอากระดาษทรายขัดหรือน้ำมันเบรคเช็ดแบบพี่ทอมมี่ว่ามาแล้วพ่นแลคเกอร์มันจะใสเหมือนโคมเดิมไหมครับ

มาเก็บข้อมูล ของผมก็ลอก

ขอบคุณพี่แอดมิน มากครับ

ถามต่ออีกนิดนึงคับ ถ้าเราเช็ดเอาแลกเกอร์ออกหมดแล้ว จะเหลือแต่พลาสติกเพียวๆ

เรานำไปแปะสติ๊กเกอร์แบบเดียวกับที่เค้าใช้แปะโคมไฟท้ายได้มั้ยครับ

แต่คงไม่แปะสีดำ จะแปะสีใสๆแทนนะครับ

ขุ่นหมองคับ ลองหามาแปะเล่นๆดูแล้วจะเข้าใจ แต่ทำได้คับ สติกเกอร์ดีๆ พอถูไถ

ถ้าเอากระดาษทรายขัดหรือน้ำมันเบรคเช็ดแบบพี่ทอมมี่ว่ามาแล้วพ่นแลคเกอร์มันจะใสเหมือนโคมเดิมไหมครับ

ไม่มีทางเลยคับ พ่นยังไงก้อไม่เรียบกริบ เหมือนโรงงาน แถมแลคเกอพ่นไม่ใสด้วยออกเหลืองหน่อยๆ

ผมว่าเหมือนน้ำยาเค้าจะพิเศษที่ส่วนผสมด้วย เซตตัวแล้วตึงมากคับ

แล้วทีนี้จะทำยังไงดีครับ สติกเกอร์ก็หมองอีก

ถ้าไปให้ร้านเคลือบโคม ก็กลัวมันลอกกับหมองเช่นกัน

เบิกโคมใหม่ก็หลายพัน :0026:

หาน้ำยามาเคลือบคับ หรือหาโคมมือสองแบบขาหักๆ ถูกๆ มาเปลี่ยนเฉพาะครอบโคม

จริงๆ หมั่นเคลือบก้อได้คับ ระวังดีๆมันอยู่ได้ อย่าไปขัดถูมันเยอะ แมวมันจะมา

เหมือนโคมไฟหลังน่ะ มันก้อผิวเดียวกัน แหละ ลองดูสิ มันก้อไม่หมองมากคับ

ที่บอกนี่ให้ระวังเฉยๆ น่ะคับ ดูแลดีๆกว่าปกติหน่อยเท่านั้นเอง มันไม่ได้แย่อะไรมากคับ

เห็นมีเจ้านี้เค้า รับขัดอยู่อ่ะครับ คู่ละ 300 ( ถูกดี )

แต่ไม่รู้เค้าขัดยังไง

http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=55072

http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=57279