Jump to content

อยากทราบสาเหตุครับ รถมีกลิ่นไหม้จางๆ เวลาแช่รอบที่ 4000 รอบขึ้นไป

Recommended Posts

คือว่า รถผมปี 07 เกียร์ M/T ครับ ก็ 5 ปีเต็มแล้ว ช่วงนี้วิ่งบนทางด่วนทุกวัน ก็เลยขับเร็วหน่อย

กลิ่นไหม้จางๆที่ว่านี้ พึ่งเป็นได้ 1 อาทิตย์ครับ คิดว่าสักพักก็หาย แต่มันไม่หายครับ

เป็นทุกครั้ง เวลาขับเกียร์ 5 แช่ไว้ที่ 4000 รอบ (145 km/h) กลิ่นก็มาครับ

ถ้าขับแถวๆ 3500 รอบลงมา ก็ไม่มีกลิ่นครับ

ขอบคุณครับ

ผมก็เป็นนะ พอเร่งแรงๆที่ 4000 รอบ จะมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยวเข้ามาในรถ ไม่รู้ว่าป้องกันยังไงได้บ้างนอกจากอย่าเร่งแรงๆ 555

ผมเคยเป็นนะ รถพี่ชายก็เป็น ปัญหาคือ มีพลาสติก ไปติดตามท่อไอเสียใต้ท้องรถ มันเกิดการไหม้ เลยทำให้มีกลิ่นแบบนั้น ลองก้มดูใต้รถก่อนครับ

แต่ถ้าไม่มีลองปรึกษาช่างใกล้บ้านเลยครับ :0201:

ผมก็เกียร์ ทำมะดา นะแต่ไม่เคยเจอลองเข้าไปเช็คที่ 0 ดีกว่าก่้อนที่มันจะเป็นมากก่านี้ :)

ผมก็เป็นนะ พอเร่งแรงๆที่ 4000 รอบ จะมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยวเข้ามาในรถ ไม่รู้ว่าป้องกันยังไงได้บ้างนอกจากอย่าเร่งแรงๆ 555

ผมเคยเป็นนะ รถพี่ชายก็เป็น ปัญหาคือ มีพลาสติก ไปติดตามท่อไอเสียใต้ท้องรถ มันเกิดการไหม้ เลยทำให้มีกลิ่นแบบนั้น ลองก้มดูใต้รถก่อนครับ

แต่ถ้าไม่มีลองปรึกษาช่างใกล้บ้านเลยครับ :0201:

:0213: หมายถึงพลาสติกเช่น ถุงพลาสติก หรืออื่นๆ ที่ลอดใต้รถแล้วไปโดนหรือติดท่อ ใช่มั้ยครับ

หรือว่าพลาสติกที่มาจากตัวรถเอง

.

.

พรุ่งนี้ผมจะลองก้มดูนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ถ้าเป็นเพราะอะไร ยังไงผมจะมารายงานผลนะคร้าบ

ของผมก็เป็นแต่หายไปแล้วอ่ะครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเป็นอะไรของมัน ที่สังเกตุก็คือชาวงแรกๆไม่ค่อยได้กดหนักเท่าไหร่แต่พอกดหนักเข้าบ่อยๆกลิ่นก็หายไปเองอ่ะครับ ของผม 06 m/t

• 2 weeks later...

ของผมก็เป็น

รถปี 06 at เวลาขับอัดกับเพื่อน เพื่อนตามหลังชอบบ่นว่ารถเมิงมีกลิ่นไรไม่รู้เหม็นไหม้ๆ

ผมว่าลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดูน่ะ ผมเปลี่ยนแล้วหายเลย ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันรึเปล่า

เป็นมาตลอด แต่ไม่เคยหาสาเหตุพบ

ว่ามันคือกลิ่นอะไรแต่ น่าจะเกี่ยวข้อง

กับความร้อนของเครื่องยนต์

ที่สำคัญ มันปรกติครับ ขับมา 3 คันเป็นหมด

ของผมก็เป็นครับ 1.8 S A/T ตอนแรกก็ตกใจเหมือนกันครับ ว่ามันเป็นอะไร ยิ่งแฟนผมยิ่งตกใจ บอกให้จอดรถลงไปดู แต่ก็หาไม่เคยเจออ่ะครับ

ผมว่าลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดูน่ะ ผมเปลี่ยนแล้วหายเลย ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันรึเปล่า

ของผมเพิ่มเป็นอะครับ เพิ่งเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่อง HKS เมื่อก่อนใช้น้ำมันเครื่องของทางศูนย์

เบื้อต้น จะลองเปลี่ยน นมค. ก่อนนะครับ

แต่ว่าพึ่งเข้าศูนย์เช็คระยะ มาได้เมื่อเดือนมิถุนาเอง จะถ่ายก็เสียดาย

คิดว่าจะถ่าย นมค. ช่วงปิดเทอมเดือนตุลา ละกันครับ

ของผมเพิ่มเป็นอะครับ เพิ่งเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่อง HKS เมื่อก่อนใช้น้ำมันเครื่องของทางศูนย์

ท่างั้นคงหาช่างมานั่งด้วยเลยครับ น่าจะดีที่สุดเพราะท่าแก้ไม่ถูกจุดละก็ เสียเวลา เสียตัง เสียประสาทครับ

• 3 months later...

นมค. เปลี่ยนมาแล้วครับ

ล่าสุดผมทดสอบ 2 แบบ

เปิดแอร์ ขับเกียร์ 3 แช่ที่ 4000รอบ ไม่ถึง 10 วิ กลิ่นก็มาครับ

ปิดแอร์ แล้วลองใหม่ กลิ่นมาหนักกว่าเดิมครับ

เริ่มสงสัยว่ามันเกี่ยวกับระบบแอร์ รึเปล่าครับ

เพราะอาการกลิ่นใหม้ ผมพึ่งเป็นมา 4 เดือนกว่าแล้วครับ ตั้งแต่ตั้งกระทู้นี้แหละครับ

หาสาเหตุไม่เจอจริงๆ

แต่ศูนย์บอกว่าระบบคลัชต่างๆเริ่มเสื่อม

ล่าสุดของผมเมื่อวานขาไปเข้าศูนย์กดไป 4 - 4.5 พันรอบ กลิ่นมากระหน่ำ กลิ่นไหม้ คล้ายน้ำยาย้อมผม หลายคนสันนิษฐานว่าคลัทช์คอมแอร์ไหม้ ให้แจ้งเปลียน

ผมเลยไปแจ้งศูนย์แบบนั้น (เคยแจ้งแล้วเค้าหาไม่เจอ พยายามล้างแอร์แต่ไม่หาย) รอบนี้แจ้งว่าจะขอเปลีย่น ช่างเช็คแล้วบอกว่าแปลนหน้าคลัทช์ห่าง เลยปรับตั้งให้ใหม่ (ผมก็ไม่เข้าใจภาษาช่างอะนะ น้องเค้าพาไปดูว่าถ้าไหม้จะมีส่วนหนึ่งที่เป็นสีแดง)

ขากลับผมอัดเลยครับ หลังจากตั้งใหม่และถ่ายน้ำมันเครื่องมา ผลที่ได้คือ ไม่มีกลิ่นครับ ลองลากถึง 5 พันรอบก็ยังไม่มีกลิ่น วันนี้ลองอีกทีก็ยังไม่มีนะคับ

ถ้ากลิ่นไหม้ ๆ จากช่องแอร์ (ผมเคยทั้งเปิดและปิด AC กลิ่นก็ยังมา คล้าย ๆ น้ำยาย้อมผม) ลองบอกช่างดูนะครับ