Jump to content

Recommended Posts

เรื่องเสียงเนี่ย เป็นธรรมดาของหัวฉีด สโตรค ครับ

วิธีแก้ไขลดเสียงโดย เพิ่มความหนาของโอริงรองหัวฉีด วิธีการนี้ ต้องจูนใหม่เพราะจะทำให้หัวฉีดยกระยะได้น้อยกว่าเดิม และ จูนยากพอควร

เห็นว่าเสียงจะเงียบไปมากเลย แต่ผมก็ยังไม่เคยลองนะครับ

แน่นอนจริงป๋า... :0114:

ติด AC ครับ ถังโดนัท 59ลิตร

ใช้แก๊สมาราวๆแสนโล

ติดสปริงแดงมาราวปีเศษ ใช้ดีแต่เตี้ยมาก

เวลาขับที่ขรุขระต้องระวังช่วงล่างเป็นพิเศษ

ยังไม่เคยเปลี่ยนกรองแก๊ส

จูนเองบ้างบางครั้ง เวลาอยากซน

โดยรวมตอนนี้แก๊สอืดกว่าน้ำมันแบบรู้สึกได้

แต่ไม่มากมาย ยังพอรับได้ครับ

เร่ื่องเสียงหัวฉีดผมไม่ได้ยินนะครับ

มีแต่เสียงเครื่องต๊อก ๆ อย่างเดียว

ณ ตอนนี้ประหยัดค่าน้ำมันไป ราวสองแสนบาทก็ถือว่าคุ้มค่าการลงทุนครับ

กำลังรอคิวติดตั้ง (AC) อยู่ครับ ที่ Thaigascar เป็นไงใครเคยไปติดมาบ้างครับผม แนะนำที

ER OBD ครับ

ราคาติดตั้ง 38000 บาท ถังโดนัส 51 ลิตร

ขับเหมือนน้ำมันครับ ประหยัดมาก จิง ๆๆ

ER OBD ครับ

ราคาติดตั้ง 38000 บาท ถังโดนัส 51 ลิตร

ขับเหมือนน้ำมันครับ ประหยัดมาก จิง ๆๆ

ของผม FD 2.0 ปี 2011

-Fobos 2

-หม้อต้ม Tomasetto หลังทอง

-ถังแคปซูล 58 ลิตร

ปล.เพิ่งวิ่งถังแรก เด๋วไว้ถัง 2 ถัง 3 มาบอกว่าโลละกี่บาทนะครับ

ของผม 1.8 E AT(AS) 2010

ติดแก๊สตอนประมาณ 10,XXX กิโล

ตอนนี้วิ่งไป 70,XXX กิโลแล้วครับ

อาการที่มีคือ เครื่องเริ่มสั่นนิดๆ รอบมีวูบๆบ้าง ครับ ยังไม่เคยตั้งวาวล์เลย

อัตราเร่งอาจจะอืดนิดหน่อยแต่ก็ไม่ค่อยต่างจากน้ำมันครับ (ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับที่ยังไม่ได้ตั้งวาวล์หรือเปล่านะ)

ของผม 1.8 E AT(AS) 2010

ติดแก๊สตอนประมาณ 10,XXX กิโล

ตอนนี้วิ่งไป 70,XXX กิโลแล้วครับ

อาการที่มีคือ เครื่องเริ่มสั่นนิดๆ รอบมีวูบๆบ้าง ครับ ยังไม่เคยตั้งวาวล์เลย

อัตราเร่งอาจจะอืดนิดหน่อยแต่ก็ไม่ค่อยต่างจากน้ำมันครับ (ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับที่ยังไม่ได้ตั้งวาวล์หรือเปล่านะ)

ใช่ครับ ต้องเอาไปตั้งวาล์วและเปลี่ยนกรองแก๊สครับ...

ER OBD CAN + ถังแคปซูล 58 ลิตร

ร้านมหานครรุ่งเรืองแก๊ส (โคราช)

ราคาติดตั้ง 33000 บาท

วิ่งได้ปกติ เร่งก็ปกติดีเหมือนน้ำมันทุกอย่างครับ

เต็มถัง 58ลิตร วิ่งได้ 400 นิดๆ เอง เซ็งจริง ล้อ 17

น่าจะผิดปกติอ่ะครับ ของผม เติม 55 ลิตรวิ่งได้ 550 โล เครื่อง 2.0 ล้อ 18 ครับ

ER OBD ครับ

ใช่แล้วครับ ของผม ER OBD ถังแคบซูล 64 ลิตร 35000 บาท

ER OBD CAN + ถังแคปซูล 58 ลิตร

ร้านมหานครรุ่งเรืองแก๊ส (โคราช)

วิ่งได้ปกติ เร่งก็ปกติดีเหมือนน้ำมันทุกอย่างครับ

ใช่แล้วครับ ลองเหยียบแล้ว 216 ยังเหลืออีกนิส

แจ๋วครับ...

ขอมาเก็บข้อมูล พร้อมกับมีคำถามว่า

ค่าติดตั้ง LPG ประมาณสักเท่าไหร่ครับ ใครพอทราบบ้าง

ขอบคุณครับ

ต้น

ขอมาเก็บข้อมูล พร้อมกับมีคำถามว่า

ค่าติดตั้ง LPG ประมาณสักเท่าไหร่ครับ ใครพอทราบบ้าง

ขอบคุณครับ

ต้น

ที่ถามตอบยากครับ ถ้าตอบทั้งหมดคงยาวมาก เพราะมีหลากหลายยี่ห้อ

รุ่นหรือยี่ห้อเดียวกัน แต่ละร้านก็คิดราคาต่างกัน ราคามีเริ่มตั้งแต่ สองหมื่นกลาง ไปถึง สามหมืนปลาย

เริ่มแรกจะต้องดูความต้องการของเจ้าของรถก่อนว่า ต้องการแบบไหน ค่อยๆ ศึกษาทำความรู้จักและเข้าใจก่อน ว่าเราต้องการแบบไหนขั้นไหน

- ระบบหัวฉีดธรรมดา

- ระบบหัวฉีด ที่มีออฟชั่น ปรับจูนพิเศษเพิ่มมาอีกหน่อย

- ระบบหัวฉีด มี OBD ซึ่งก็จะแพงขึ้นไปอีก

ถัง แบบแคปซูล หรือ

ถังแบบโดนัทที่แพงกว่า และใส่ในหลุมยางอะไหล่

ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ประสิทธิภาพไม่ต่างกันมาก

อยู่ที่ร้าน ที่มีการติดตั้งดี

จูนดี

บริการหลังการขายดี

มีเช็คตามระยะ

ไม่ทิ้งขว้าง ยามมีปัญหา มากกว่า

ไว้มีคอนเซปเบื้องต้นชัดๆ แล้วว่าต้องการแบบไหนแน่ ถามมาแล้ว เพื่อนๆ หลายคนมีประสบการณ์ จะช่วยแนะนำ

ที่ถามตอบยากครับ ถ้าตอบทั้งหมดคงยาวมาก เพราะมีหลากหลายยี่ห้อ

รุ่นหรือยี่ห้อเดียวกัน แต่ละร้านก็คิดราคาต่างกัน ราคามีเริ่มตั้งแต่ สองหมื่นกลาง ไปถึง สามหมืนปลาย

เริ่มแรกจะต้องดูความต้องการของเจ้าของรถก่อนว่า ต้องการแบบไหน ค่อยๆ ศึกษาทำความรู้จักและเข้าใจก่อน ว่าเราต้องการแบบไหนขั้นไหน

- ระบบหัวฉีดธรรมดา

- ระบบหัวฉีด ที่มีออฟชั่น ปรับจูนพิเศษเพิ่มมาอีกหน่อย

- ระบบหัวฉีด มี OBD ซึ่งก็จะแพงขึ้นไปอีก

ถัง แบบแคปซูล หรือ

ถังแบบโดนัทที่แพงกว่า และใส่ในหลุมยางอะไหล่

ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ประสิทธิภาพไม่ต่างกันมาก

อยู่ที่ร้าน ที่มีการติดตั้งดี

จูนดี

บริการหลังการขายดี

มีเช็คตามระยะ

ไม่ทิ้งขว้าง ยามมีปัญหา มากกว่า

ไว้มีคอนเซปเบื้องต้นชัดๆ แล้วว่าต้องการแบบไหนแน่ ถามมาแล้ว เพื่อนๆ หลายคนมีประสบการณ์ จะช่วยแนะนำ

สุดยอดคำแนะนำครับ เป็นกลางดีครับ

ขอบคุณครับ

ต้น

ประมาณ 25,000 - 40,000 (ประมาณนะครับ)

แล้วแต่รุ่น และยี่ห้อ...

อยากติดครับ แต่โดนห้าม อิอิอิ

อย่าไปกัวดิพี่จุ๊บ 555+

อย่าไปกัวดิพี่จุ๊บ 555+

ผ่อนรถคนเดียวไม่ไหวอ่ะ ตอนนี้แม่ผ่อนช่วยครึ่งหนึ่ง เหลืออีกหลายปีอยู่ อย่าเสี่ยงดีกว่าน้องอี๊ด อิอิอิ

ผ่อนรถคนเดียวไม่ไหวอ่ะ ตอนนี้แม่ผ่อนช่วยครึ่งหนึ่ง เหลืออีกหลายปีอยู่ อย่าเสี่ยงดีกว่าน้องอี๊ด อิอิอิ

แม่บ้านทหารบกอ่ะหรอพี่จุ๊บ.....

แม่บ้านทหารบกอ่ะหรอพี่จุ๊บ.....

แม่พี่เลยล่ะ ไม่ใช่แฟนพี่ อิอิอิ (แก่เอาจริงสั่งห้ามเด็ดขาด) อิอิอิ

แม่พี่เลยล่ะ ไม่ใช่แฟนพี่ อิอิอิ (แก่เอาจริงสั่งห้ามเด็ดขาด) อิอิอิ

แอบติดเลยครับพี่จุ๊บ ใส่ถังโดนัทเนียนๆอีกนานกว่าจะรู้ๆ อิอิ

เข้ามาเก็บข้อมูล กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะติด AC หรือ Fobos ดี คิดว่าคงติดที่ ธนกฤตออโต้แก๊ส แถวสวนหลวง เพื่อนๆว่าร้านนี้เป็นไงบ้างครับ