Jump to content

น้ำมันเครื่องหายเกลี้ยง ไม่ติดปลายก้านน !!!!

Recommended Posts

รถผม ปี 2010 ครับบ ตอนนี้วิ่งมา 95000 โล ครับบ

น้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุก หมื่นโล ใช้สังเคราะห์ มาโดยตลอด

ติดแก๊ส ac300plus ครับบ

อาการคือ.. เมื่อตอน 80000 โล รถได้มีอาการกินน้ำมันเครื่อง ก็ไปให้ศูนย์ ทั้งพระราม 3 ทั้งพระราม 2 เช็คให้ โดยทำการ ฉีดโฟมเช็ครั่ว ก็ไม่มี เช็คเครื่องหลวม ก็ไม่หลวม แล้วมีวาวยันนิดหน่อยเลยตั้งวาวไป แล้วมาตอนนี้ น้ำมันเครื่อง ก็ยังหายอยู่ครับบ

หายแบบชนิดที่เรียกว่าเกลี้ยง จนไม่ติดปลายก้านเลยย ผมไม่รุ้จะทำยังไง บอกตรงๆ หมดปัญญาแล้วครับบ ทำยังไงดี รบกวน ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน เซียน ปรมาจารย์ ศาสตราจารย์ ท่านเทพ ทั้งหลายช่วยผมทีครับ หมดปัญญาจริง

หมื่นโลที่แล้วใช้ วาโวลีน 5-30 หมื่นนี้ ใช้ hks 10-45 ยังหายเกลี้ยงเหมือนเดิม ครับ ไม่มีเปลี่ยนแปลง T_T

ผมว่าลองหาอู่ใหม่เช็คอีกทีเพราะเคยเข้า0เหมือนกันรู้สึกช่างที0ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่วิเคราะห์อาการมั่วดีที่เดียว เวลาวิ่งมีควันขาวเปล่าละครับท่ามีก็เครื่องหลวม แล้วกว่าน้ำมันจะหายหมดเนี่ยนานขนาดไหนเป็นเดือนหรือแค่ไม่กี่วัน

ครั้งหน้า ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง พี่แนะนำให้ใช้วาโวลีน แต่เบอร์ 5W-40 หรือโมบิล 5W-50 จร้าาา เพราะตัวนี้จะหนืดก่าาาา

น่าจะดี ขึ้น

HKS พี่ไม่สันทัด อ่ะ

ผมติด AC Stag 300 Plus มาเหมือนกันใช้ไปเดือนกว่าๆก็รู้สึกว่าน้ำมันเครื่องหายเหมือนกัน ผมใช้ Mobil 1 0W-40 อะ

ผมว่าเป็นที่ระบบแก๊ซนะครับ ลองไปเช็คดูครับ เพราะแก๊ซมันแห้งทำให้อุหภูมิความร้อนสูงครับอาจทำให้ นมค หายหมดก็เป็นได้ แต่การหายที่ไม่ติดปลายก้านเลยนี่ถือว่าอาการหนักมากๆครับ ถ้าเป็นที่ระบบแก๊ซ

ของผมเจอแบบนี้พอติดแก๊สเสร็จเลยไปตั้งวาล์ว+ล้างปีกผีเสื้อ+เปลี่ยนหัวเทียน ตามนี้ครับ

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=150388&st=0&p=5370540entry5370540

ไม่รู้จะเป็นเหมือนกันปะถ้าใช่ของผมเกิดจากอาการที่ช่างประกอบฝาครอบเครื่องกลับไม่ดีปะเกนไม่ลงร่องแล้วฝาเครื่องไปทับปะเกนขาด

เลยเกิดรอยรั่วตรงฝาเครื่องด้านบนบริเวณฝาเติมน้ำมันเครื่องอ่ะครับ ยิ่งรอบสูงๆยิ่งรั่วมากสังเกตุจากตรงบริเวณนั้นจะมีคราบน้ำมันจับอยู่

ลองสังเกตุดูครับ

ถ้ารถควันไม่ขาว ลองเช็ดตัวเครื่องยนต์ดู ว่าในห้องเครื่อง เครื่องยนต์มีคราบน้ำมัน มีไอน้ำมันติด ดูเปียกๆ รอบเครื่องบางไหม

ปกติเครื่องยนต์ถ้าไม่มีการรั่วซึม จะต้องแห้ง

ลองกลับไปอ่านที่บ้านเดิมดูครับ ผมก็ลงเอาไว้ ที่เจ้าของกระทู้ได้ตั้งถามไว้ครับ

ผมก็มีปัญหาเรื้่องนี้เหมือนกัน กว่าจะได้เคลมก็เล่นเอายุ่งยากเหมือนกัน

แล้วก็เคลมไป 2 รอบ ได้ประกันเครื่องเพิ่มาเป็น 4 ปี และ 1.4 แสนโล

แต่หลังจากเคลมครั้งที่ 2 วิง่ไป 5พันกว่าโล ผมก็จับติดแก็สแล้ว เหอะๆ

ณ ปัจจุบันวัดตอน 1 หมื่นดล ก็มีอาการกิน้ำมันเครื่องนิดหน่อย แต่ไม่มากเหมือนก่อน