Jump to content

ขอบ่นหน่อยนะครับ

Recommended Posts

ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ

แค่ผมอยากระบาย เพราะตอนนี้รถผมสงทำไปสี มาจะเดือนแล้วยังไม่เสร็จ

เริ่มแรก ผมก็ถามทางอู่ว่า (ขอสงวนชื่ออู่ไว้ก่อนนะครับ) ทำสีขาวเดิม เป็นขาวมุก ใช้เวลานานมั้ย

ทางอู่บอกประมาณ 2 วีค มีส่วนต่างเพิ่มประมาณ 15K

ผมก็ OK นัดวันเสร็จ ก็ส่งรถเข้าไปทำ (ผมส่งรถไปวันที่ 16/7/55)

มาวันที่ 17 ก็โทรคุยรายละเอียดกับทางเจ้าของ คุณ ณ

ก็จบที่ทำสีขาวมุกแบบ NEW CAMRY

ผมก็ถามว่า ขอรถเสร็จก่อนวันที่ 4 ทันทั้ยครับ เขาบอกว่า พอไหว จะเร่งช่างให้

ผมก็ OK ไม่ได้อ่ะรถ

จนมาวันที่ 23/7/55 ทางประกันโทรมาแจ้งค่า EX 5000 บาท

ผมก็ถามทางคุณ ณ ว่ารถผมประกันอนุมัติยัง เขาบอก อนุมัติแล้ว เริ่มรื้อรถช่วงบ่าย (วันที่ 23/7/55)

ตอนวันที่ 25 ผมถามความคืบหน้า กลัวจะไม่ทันวันที่ 4 สิงหา

วันที่ 26 เขาตอบผมว่า รถเพิ่งเริ่มทำ ใช้เวลา 10 วัน (ผมนับแล้ว คงเกินวันที่ 4 แต่ก็อะนะ อาจจะทัน)

จนมาวันที่ 2/8/55 ทางอู่ก็เงียบ ไม่ส่งข่าว ผมก็ถามคุณ ณ ว่า วันที่ 3 ผมเข้าไปรับรถได้เลยมั้ย

เขาบอกขอสัปดาห์หน้า ผมก็ อ้าว ........

ก็เลยถามอีก ซักวันไหน เขาบอกวันพุธ 8/8/55 ผมก็ OK ทำไงได้

จนมาวันที่ 7/8/55 ผมโทรถามทางอู่ รถเป็นไงบ้าง

จนท. ทางอู่ เขาบอกว่า ประจบกับประกัน วันนี้รถจะเริ่มพ่นสี

(ผมล่ะ อ้าว อะไรฟร่ะ ไหนบอกวันพุธเสร็จ แต่นี้ทางอู่บอกเพิ่งเริ่มพ่นสี คุณ ณ กับ ทางอู่ ไม่โคงานกันเลยหรอ)

คราวนี้ ผมเลยสายตรงไปหาคุณ ณ เขาบอกว่าตอนนี้เขาอยู่ข้างนอก

ผมก็แจ้งเรื่องที่ทางอู่บอกผม แล้วคุณ ณ ก็บอกผมว่้า รถผมเปิดจ๊อปก่อนประกันจะอนุมัติ

และรถมันต้องใช้เวลาเตรียมพื้น ก็จะพ่นสี (เตรียมพื้น 2 วีค แสรสสส)

แล้วเขาบอกว่า ถ้าวันนี้พ่น (คือวันอังคารที่ 7/8/55) อบ 1 คืน วันพุธประกอบ เย็นๆ รถก็เสร็จ

ผมก็เลย เอาว่ะ แต่วันพุธผมก็กะ***ไม่ทันแน่ๆ

มาเช้าวันนี้ ผมโทรไปที่อู่ตอนเช้า น้องผู้หญิงรับ บอกว่ายังไม่ได้ขึ้นไปดูงาน

ผมเลยบอกช่วยเช็คให้ด้วยแล้วโทรกลับผมด้วย

สุดท้าย ก็ไม่มีสิ่งมีชีวิตใดๆ จากอู่นี้โทรหาผมเลย จน 11 โมงผมต้องโทรไปเองอีกที

เขาบอกว่า วันเสาร์จะแจ้งว่าเสร็จหรือไม่เสร็จ

ผมก็เลยสติหลุดนิดๆ โวยวายกลับไำป ทำไมช้าอ่ะ ทำไมนัดไม่เป็นเป็นนัด

ตอนแรกบอกทันวันที่ 4 แล้วเลื่อนมา 8 นี่จะเลื่อนไปวันเสาร์อีกหรอ

อู่รถ : พี่ต้องเข้าใจนะ รถพี่ไม่มีอะไรมาเลย ต้องมาเปิดเคลม แล้ว ไทยวิวิัฒน์ เขาก็ช้า ไม่เชื่อตอนนี้พี่เข้ามาดูรถก็ได้

( อันนี้คิดในใจ อิสลัด ตรูทำงานอยู่พระราม 2 รถก็ไม่มี จะให้ตรูนั่งวินไปดูรถยันพระราม 6 หือไง)

ผม: ไหนคุณ ณ บอกว่า รถเริ่มทำตั้งแต่วันที่ 23 ไง แล้วคุณ ณ ยังบอกว่า รถผมเปิดจ๊อปก่อนประกันจะอนุมัติ

อู่รถ: พี่ต้องเข้าใจ รถพี่มันทำทั้งคัน มันต้องใช้เวลา

ผม: ก็ตอนคุย ไหนบอกใช้เวลาทำ 2 อาทิตย์ เคลียประกัน 1 อาทิตย์ไง

อู่รถ: เงียบ......

ผม: บอกตรงๆ นะผมเซ็งมาก เซ็งมากๆ ทำงานช้ามากๆ อ่ะ แล้ว สายมันก็ตัดไป

บอกตรงๆ ตอนนี้ผมคงได้แค่รอ แต่ก็เซ็งและ เบื่อมากๆ

นี่หรอ อู่ชื่อดัง ที่คนนู้นคนนี้ก็ชม งานดี งานสวย ทำงานเร็ว

แต่ทำไมผมต้องมาเจอแจ๊คพ๊อตงานช้า ด้วย

ผมอาจจะเล่างงๆ หน่อย ขออภัยนะครับ แต่ตอนนี้ผมบอกตรงๆ ผมเซ็งมากๆ ครับ

ผมเข้าใจนะอู่สีกับประกัน มักเลตเสมอ แต่สิ่งที่เค้าไม่ควรทำที่สุดคือรับปากเราแล้วทำไม่ได้เนี่ยแหละครับ แค่บอกว่าเลตตั้งแต่แรกๆ โทรมาแจ้งก่อน แค่นี้เราคงสบายใจกว่าไม่ใช่หายเงียบ แล้วอยู่ดีดีมาเลื่อน เซ็งเปรดด

ยังไงก็ใกล้แล้ว ขอให้หล่อไวๆนะครับผม

เข้ามารับฟังครับ มาถึงตรงนี้ก็ได้แต่รออย่างเดียวซึ่งมันน่าหงุดหงิดจริงๆ เข้าใจเลยว่าพอไม่มีรถขับ แถมไม่รู้เสร็จเมื่อไหร่แน่ๆ มันน่าโมโห ผมเคยเป็นมาก่อน ก็ขอให้ได้รับรถแบบไม่เลทออกไปอีก และงานสวยๆ นะครับ

ปล. ส่งชื่ออู่มาทาง pm ได้มั้ยครับ จะได้ลงแบล็คลิสเก็บไว้เลย

เลื่อนบ่อยๆแบบนี้ก็ไม่ไหวครับเลื่อนทีก็หลายวันแบบนี้ทำให้เสียความรู้สึกครับ

รู้เลยว่าอู่ไหน อู่สีเป็นแบบนี้หมด หาดีๆยากครับ เคยทำจะทุกอู่แล้วที่ดังๆ เลื่อนเป็นเรื่องธรรมดาเลย เป็นกำลังใจให้รถเสร็จไวๆครับผม ;)

เห็นใจเลยครับเคสแบบนี้ของแฟนผมซ่อมกระบะทำสีใหม่ ทั้งคันโดนไป 7 เดือนกว่าป่านนี้ยังไม่เสร็จเลยครับ

อู่สี แถวพระราม 6 ผมก็นึกได้อยู่ที่เดียวนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า ><

ของผมรอ 1 เดือน แต่ตรงเวลาเป๊ะ พอจะรับรถ ช่างที่ขับรถไม่ระวังกันชนหน้าขูด หูกันชนหน้าแตก เสียเวลาอีก 1 วัน แต่เสร็จ จบ

ไม่ต้องนัดว่าทำเร็วก็ได้ แต่ขอให้นัดแล้วชัวร์ แบบนี้จะพอใจกว่า

อู่สี แถวพระราม 6 ผมก็นึกได้อยู่ที่เดียวนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า ><

สงสัยจะอู่เดียวกัน

รถไปโดนอะไรมาครับ

รถผมเอาไปทำสีขาวเป็นขาวมุก ครับ

รถไม่ได้มีรอยอะไรเลยครับ

เหมือนอู่นี้ผมจะเคยทำนะครับ แถวพระราม 6 ซอย.....

ขอให้ได้รถไวๆครับพี่ ( FD สีขาวเพื่อนผมเข้าไป นัดรับรถวันที่ 16/8/2012 จะเป็นไงมั่งครับเนี่ย)

ตาเบ้ อู่นี่โดนมากันเยอะเเล้วครับ

ใครได้งานดีถือว่าโชคดีไป โดยมากเป็นแบบเบ้อะครับ

ต้องวัดดวงตอนงานเสร็จด้วยไหมครับ ถ้าไม่มีอะไรก็โชคดีไป

แต่อู่สี กับร้านไฟเบอร์ ยิ่งดังๆ ก็ยิ่งเลื่อนผมว่ามันเป็นของคู่กันนะ

นี่ทางคุณ ณ บอกผมว่า พรุ่งนี้น่าจะเสร็จ (ใช้คำว่าน่าจะ)

ก็ไม่รู้ว่าจะเสร็จจริงหรือเปล่า แต่ยังไงก็คงต้องเข้าไปดูให้เห็นกับตา

เรื่องพนง. ผู้หญิงพูดจาไม่ดี ผมยีนยันด้วย ที่โทรไปคุย เขาทำเหมือนกับผมไปทำฟรีๆ

พูดจามีคะ ขานะ แต่น้ำเสียงมันไม่ใช่ แถมชอบลากคำว่า "ค่า" ยาวๆ แบบรำคาญอ่ะ

ขอบอกว่าคงครั้งเดียวครับ

ไม่ชอบอะไรที่มันไม่ตรงเวลา ไม่เป็นคำพูด ทั้งๆ ที่คนที่นัดผม ก็รู้สึกจะเป็นเจ้าของอู่เองด้วย

ทำไมไม่พูดความจริง โกหกแล้วทางอู่จะได้อะไร ใม่เขัาใจ

ผมว่า คุณ ณ เขานัดผมแบบส่งๆ มากกว่าอ่ะครับ แบบเขาไม่ได้ไปดูหน้างานก่อน

เพราะที่คุณ ณ พูด กับ เสมียนที่อู่พูด มันขัดๆ กัน เสมียนบอกช้าเพราะประกันอนุมัติช้า

แต่คุณ ณ บอก เปิดจ๊อปทำก่อนประกันจะอนุมัติ แต่มันต้องเตรียมพื้นให้เฟอเฟค ก่อนลงสี (เตรียมพื้นกัน 2 วีค เลยทีเดียว)

ถ้าเขาบอกผมว่า รอคิวหน่อยนะ รถมาทำเยอะ อาจจะช้านิดนึง ผมจะ OK กว่านี้มากๆ อ่ะครับ

ของผมที่เจองานแย่ยังไม่เท่า เจ๊ผู้หญิงที่พูดจาไม่รับแขกเลยอ่ะครับ

ใช่คนตัวเตี้ยๆ ขาวๆหน่อยป่ะครับพี่ต้น

ไอคนนี้ตัวดีเลยพี่ คุณ ณ ในคนนี้โทรแจ้งรถกับผมตั้งแต่เช้ามันไม่โทร จนเย็นๆผมต้องโทรไปหาคุณ ณ เองถึงจะรู้ว่ารถเสร็จแล้ว

มาโปรแกรมต้องเอารถไปทำสีรอบคันเหมือนกัน สงสัยคงต้องเลือกอู่ดีๆซะแล้ว

ไม่รู้จะพูดไงดี เป็นผมก็เบื่อ คนเคยใช้รถ วันไหนไม่ได้ใช้มันหงุดหงิด

ยิ่งเจออู่ที่งานเยอะด้วย อาจจะต้องทำใจ และยิ่งประกันอีกต้องคอยตามตลอด ไม่เห็นเหมือนตอนจะทำเลย(โทรหาเช้า-เย็น)

ยังไงก็ขอให้ได้รถเร็วๆงานออกมาดีนะครับ