Jump to content

ท่อพักปลายตัวไหน เป็นยังไง ขอความเห็นหน่อยครับ

Recommended Posts

ขอสอบถาม เพื่อนๆ ที่ใช้ หรือเคยผ่านมือผ่านเท้ามาหน่อยนะครับ ว่าเจ้าพวกนี้ เป็นไงบ้าง

1. Monster Ti

2. Hi Power

3. New Mugen (หม้อทรงสามเหลี่ยม)

4. J's Racing

เอาความต่างแบบว่า

- เสียง (ดัง-เบา)

- วิ่งออก รอบมาไว (ต่ำกว่า 100km/h กับ 100km/h)

- อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

คำถามแบบนี้ตอบและอธิบายยากครับ ผมว่าโทรคุยกับทางร้านที่จะเข้าไปติดตั้งดีกว่าครับ

อยากฟังความคิดเห็นของผู้บริโภค มากกว่าคนขายอะครับ เพราะมันชอบสวนทางกัน (ในหลายเรื่อง)

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

แค่ปลายอย่างเดียวเห็นผลน้อยมากครับ ต่างกันแค่เสียง

ผมว่าแยกเป็นไส้ตรงกับไส้ย้อนแล้วกัน ไม่ต้องติดกับยี่ห้อหรอก

ไส้ย้อน เงียบ รอบต่ำ - กลางดี

ไส้ตรง ดัง รอบปลายดี

ป.ล. ดีในที่นี้คือทางทฤษฎี ถ้าไม่เสริมอุปทานคงรู้สึกยากครับ

ถ้าจะให้ดี แนะนำยกเส้น ถ้าชอบดังก็ไม่เอาพักกลาง ปลายไส้ย้อน

กราฟเปรียบเทียบ ท่อทั้งเส้น + ปลายไส้ย้อน

กับ ท่อทั้งเส้น มีพักกลางไส้ตรง + ปลายไส้ย้อน

จะเห็นว่า ม้าและแรงบิดของท่อไม่มีพักกลาง

เยอะกว่าหรือเท่ากันยาวทั้งเส้น ตั้งแต่ต้นยันปลายครับ

แค่ปลายอย่างเดียวเห็นผลน้อยมากครับ ต่างกันแค่เสียง

ผมว่าแยกเป็นไส้ตรงกับไส้ย้อนแล้วกัน ไม่ต้องติดกับยี่ห้อหรอก

ไส้ย้อน เงียบ รอบต่ำ - กลางดี

ไส้ตรง ดัง รอบปลายดี

ป.ล. ดีในที่นี้คือทางทฤษฎี ถ้าไม่เสริมอุปทานคงรู้สึกยากครับ

ถ้าจะให้ดี แนะนำยกเส้น ถ้าชอบดังก็ไม่เอาพักกลาง ปลายไส้ย้อน

กราฟเปรียบเทียบ ท่อทั้งเส้น + ปลายไส้ย้อน

กับ ท่อทั้งเส้น มีพักกลางไส้ตรง + ปลายไส้ย้อน

จะเห็นว่า ม้าและแรงบิดของท่อไม่มีพักกลาง

เยอะกว่าหรือเท่ากันยาวทั้งเส้น ตั้งแต่ต้นยันปลายครับ

- ขอบคุณมากเลยครับ

ผมก็เข้าใจว่าเครื่องเดิม เปลี่ยนแค่ท่อ(พักปลาย หรือทั้งเส้น) ก็เห็นผลน้อยมาก(หรืออาจจะไม่เลย) แต่สิ่งที่อยากได้จริงๆ คือเสียงที่ไม่ดังมาก เอาพอประมาณ แล้วก็ใส่แล้วไม่กินน้ำมันเชื้อเพลิงเกินไป ผลพรอยได้ รอบมาไวกว่าเดิม (มาก-น้อย ก็ได้ เพราะใส่แล้วแย่กว่าเดิมก็คงไม่ใส่) ถือเป็นกำไร

ไปลงของจริงจากหลายๆที่น่าจะโดนใจมากกว่า ดังแต่ละคนมันไม่เท่ากัน

ขอให้ได้ที่ถูกใจครับ

ถ้าแบบนั้น ผมว่าหาท่อที่สนใจ มาซัก 3 รุ่น แล้วไปขอฟังจากรถเพื่อนๆ

น่าจะตรงความต้องการกว่า ถ้าท่อที่ชอบมีเพื่อนผมใส่ เดี๋ยวจะช่วยบอกให้ครับ