Jump to content

คิดยังไงกับการที่ Grammy ถอด MV บนYoutube

Recommended Posts

http://youtu.be/PwNruWZNq50

เสียดายที่ชอบมาตลอด แต่ถ้าให้หาโหลด ผมว่ายังไงก็ยังหาโหลดฟรีได้ ยิ่งทำอย่างนี้คนยิ่งไม่สนับสนุนของแท้

เป็นคนนึงที่ชอบไปหาเพลงฟังใน Youtube Grammy ไม่น่าทำงี้เลย

ตั้งแต่ GMM BOX แระ จะเอาแต่เงินนะ Grammy พอเห็นว่าธุรกิจด้านเพลง เริ่มยอดหดหายจากการ ถูกละเมิดแต่ก็ไม่สามารถแก้ไขได้(ซักที) ..

@ 0:52 เพลงใหญ่ทั่วโลก .. ผมก็ยังเห็น ไม่มีเจ้าไหนเขาคิดจะถอด MV ออกเลย ...

ค่ายเพลง เดี๋ยวนี้ต้องเอาตัวรอดครับ สู้กับพวก MP3 ไม่ใหว นักแต่งเพลง นักร้อง นักดนตรี ต้องมีค่าใช้จ่ายในการทำผลงาน ใช้เวลาทำผลงานเป็นเดือน ทำออกมาถูกก็อปวางขายพร้อมวันเปิดตัวอัลบั้ม ก็คงแค้นครับ แต่มาใล่ถอด MV แบบนี้ก็ออกจะเกินไปส่วนเรื่องใครถูกใครผิดอะไรควรไม่ควร ผู้่เสพย์ผลงานคงจะตัดสินใจเองครับ

ผมว่ามันยื่งทำให้ ช่องทางการ ตลาด หรือ โฆษณา จะลดลงนะครับ เพราะผมคิดเองว่า นับวันยิ่งดูรายการเพลงใน ทีวี น้อยลง

หรือถ้าเป็นเวปของเค้า เอง ก็คงไม่แพร่หลาย เท่า Youtube

ค่ายเพลง เดี๋ยวนี้ต้องเอาตัวรอดครับ สู้กับพวก MP3 ไม่ใหว นักแต่งเพลง นักร้อง นักดนตรี ต้องมีค่าใช้จ่ายในการทำผลงาน ใช้เวลาทำผลงานเป็นเดือน ทำออกมาถูกก็อปวางขายพร้อมวันเปิดตัวอัลบั้ม ก็คงแค้นครับ แต่มาใล่ถอด MV แบบนี้ก็ออกจะเกินไปส่วนเรื่องใครถูกใครผิดอะไรควรไม่ควร ผู้่เสพย์ผลงานคงจะตัดสินใจเองครับ

ผมว่าจัดคอนเสริต แล้วไม่ต้องมี VCD มาขาย คนก็อยากไปเองแหล่ะ แบบหาซื้อเทปมาดูไม่ได้ มันน่าดูกว่าตั้งเยอะ แต่ถ้าอยากดูเทป ก็ต้องติดกล่องอะไรประมาณเนี๊ย

GMMZ เห็นแก่ได้ครับ ไม่มียุคสมัยใดที่ฮุบฟรีทีวี ได้เหมือนสมัยนี้

อย่าเท่ห์อย่างอากู๋ ต้องซื้อจานกู GMMZ เท่านั้น

**ในแง่ของผู้ประกอบการ น่าจะเป็นมาจากผลของธุรกิจที่ไม่ดีอ่ะครับ ยอดขายก็ตกต่ำ จุดไหนส่วนไหนที่จะทำให้

ยอดจำหน่ายหรือธุรกิจดีขึ้น Grammy คงจะเห็นตรงนี้ครับ

**ในแง่ของผู้บริโภค หรือผู้รับข่าวสารอย่างเราๆ ก็คงไม่ดีอ่ะครับ เพราะฟังจาก Youtube แสนจะสะดวกสบาย อิอิ

ตั้งแต่มีกล่อง GMMZ ผมว่า แกรมมี่เขี้ยวมากขึ้นอ่ะ

เพลียกะเขาตั้งแต่ ยูโรแล้วววว

เห็นเค้าบอกว่าจะมีช่องเฉพาะเป็นเวปไซด์ของ GMM ให้เข้าชมแต่ต้องเป็นเมมเบอร์มั้งนะ แต่ถ้ากล้าเล่นกับการถอดอาวุธหลักของตนจากช่องทางการสื่อสารขนาดใหญ่ในเชิงดิจิตอลอย่างยูทูป แสดงว่าเค้าคาดว่ายอดแฟนๆชาวแกรมมี่จะเดินตามหมากที่เค้าได้วางไว้ อาจเป็นจริงได้ตาม theory แต่ ทาง action จะรอดมั้ยนี่ไม่รู้จริงๆ ยิ่งสมัยนี้หาคนอุตหนุนเทปหรือซีดี ยากมาก แถมดันลดช่องทางการโฆษณาสินค้าของตนลงไปอีก (ในที่นี้คือตัวศิลปิน) อย่าว่าแต่เชิงการตัดสินใจเล้ย แค่จะได้เห็นสินค้าก่อนตัดสินใจซื้อรึเปล่ายังยาก ยิ่งเด็กสมัยใหม่ๆ อะไรๆก็เร็ว เข้ายาก หายาก ยุ่งยาก ลำบาก กรูไม่เอาดีกว่า

แต่สิ่งที่เกิดแน่ๆคือ RS ได้รับผลดีในแง่ brand image ไปเลย เพราะเห็นข่าวว่า เค้ายังยึดนโยบายเดิมซึ่งคือการเปิดช่องทางให้ผู้บริโภคไม่ได้จำกัดเหมือนที่ GMM กำลังทำ

สิ่งที่ิคิดคือ เค้าคิดดีละหรอ ...

มองอีกมุม การลง Youtube ก็เป็นการเชคเรตติ้งไปในตัว ยิ่งคนดูมาก กระแสก็ดี คิดยังไงของเค้า งง

เพลงดีๆ มันมีน้อยลง นักร้องคุณภาพ ก็น้อยลง บางทีคนที่ เอา เพลงไป คัฟเวอร์ ยังร้องดีกว่า..เพลียก่ะ อากู๋ + วงการเพลงเมืองไทย

GMMz ถอดดพลงออกจากยูทูป ห้าม Cover

RS ดันเพลงเข้ายูทูปเต็มระบบ HD สำหนับสนุนด้าน Cover

2 ค่ายนี้เค้าวิ่งสวนทางกันเห็นๆ RS บอกว่าลงยูทูปทำให้ยอดขายดี และ มีการ Cover ทำให้เห็นสิ่งใหม่ๆ

วิธีไหนของค่ายไหน จะดีผมก็ลองดูอยู่ ส่วนตัวผมว่า GMMZ เค้าเปลี่ยนไปตั้งแต่ฟุตบอลละ

ยังไงก็ยังต้องมีคนแอบเอามาลง youtube แน่นอนครับ

GMM ไล่ลบ ยังไงก็มีคนเอามาลงอยู่ดีแหละ

ถึงเค้าจะไม่ลงบน youtube ยังไงเราก็ยังหาดูได้ง่ายๆ อยู่ดีแหละครับ

เว็ป vdo เดี๋ยวนี้เยอะแยะครับ ไม่ได้จำกัดแค่ท่าน youtube ที่เดียว

โลกไซเบอร์ควบคุมยากครับ

ผมคิดว่าการ Cover เป็นการสนับสนุนการแสดงออกของเยาชน ช่วยให้เกินการรวมกลุ่มกัน ทำกิจกรรมดีๆออกสู่สายตาประชาชนด้วย แกรมมี่คิดแบบนี้ คิดผิดครับขนาดต่างประเทศเพลงเค้าดังขนาดไหน ในYoutube ก็ยังมีผลงานให้ชมให้ฟังเลย

อีกอย่าง ศิลปินนักร้องหลายคนที่ได้ออกอัลบั้ม ก็มีส่วนนึงที่ได้มาจากบุคคลทั่วไปที่ ร้อง หรือเต้น Cover แล้วอัพลงในยูทูปนะครับ

อย่าลืมครับ "ยิ่งห้าม เหมือนยิ่งยุ" อนาคตอาจมีการละเมิดลิขสิทธิ์มากกว่านี้ก็ได้

ไม่ชอบตั้งแต่บอลยูโรล่ะ GMMZ ยังจะมาหาเรื่องใส่ตัวอีก เขามีดีแค่บอลยูโร กับบอลยูฟ่าแชมเปี้ยนลีกแหล่ะ เดี๋ยวพรีเมียร์ลีกมา ชาวทรูก็ได้ดูบอลครบๆๆทุกนัดสบายใจแล้วครับ

ชอบ คห. นี้มากๆ จาก โต๊ะเฉลิมกรุง ณพันทิป

คห. ที่ 87

ถ้าคิดว่าคนติดนิสัยดูฟรี ก็ลองแก้ปัญหาโดยการขายถูกๆ แบบเกาหลีก่อนสิครับ

เกาหลีขายเพลง 1 ไม่ถึงสิบบาทนะครับ(อาจจะ 6 บาทมั้ง พอๆกับ sms บ้านเราเลย)

คนโหลดกันกระจาย บางสัปดาห์แฟนคลับช่วยกันโหลดได้ไปกว่าล้านครั้ง (นี่ก็ได้ตังค่าทำเพลงคืนละ)

นี่ค่ายเพลงไทยทุกวันนี้ทำทีคงกะรวยกันเลยสินะ ขายเพลงละสามสี่สิบ ไม่รวมค่าบริการ แล้วใครมันจะโหลด อย่าลืมว่าพอราคาสูงก็จะมีคนไทยอีกกลุ่มบอกว่า จะโหลดให้โง่ทำไม?

สรุปว่าก็ขายได้แต่แฟนคลับจริงๆ

ถ้าขายถูก ง่ายๆ มีเวบง่ายๆ หักจากมือถือ ได้รหัสกรอกลงในคอม โหลดเลย เพลงละ 6 บาท(เอ็มวีก็ควรราคาเท่ากัน) ส่งรหัสเป็นของขวัญให้เพื่อนก็ได้

อยากได้แบบง่าย คือรับ sms รหัสยืนยันมา ก็โหลดลงคอมได้เลย มือถือรุ่นไหนเก็บได้ก็เก็บไป

หรือถ้าจะจัดหนักๆ ก็ลองมีบางทีลดเหลือเพลงละสามสี่บาท ลดกระหน่ำกันไปเลย ตรงนี้จะสร้างจิตส่วนดีของคนไทยที่ไม่เคยมีขึ้นมาได้ เพราะรู้สึกว่าตัวเองได้ซื้อของแท้แล้ว

พออนาคตคนไทยเริ่มติดนิสัยการโหลดของแท้ ผ่านเนตง่ายๆ กันแล้ว ก็ค่อยขึ้นราคา เป็นสิบบาท สิบสอง สิบห้า ก็ว่าไป ค่อยๆ ขึ้น

จะมาขาย(เพลง เอ็มวี)แพงหวังรวยเร็วกับคนไทย คงไม่ได้หรอกครับ