Jump to content

ซ่อมกล่อง ECU ที่ไหนกันครับ

Recommended Posts

กล่อง ECU เสียครับ FD ปี2007 error 0685 ระบบควบคุมกำลังไฟมีปัญหา อาการคือเครื่องเสียงในรถ ติด ๆ ดับ ๆ เครื่องดับ ระบบไฟฟ้าภายในรถดับทั้งคัน

เข้าศูนย์เช็ค บอกว่ากล่องเสียต้องเปลี่ยน ประมาณสองหมื่นกว่าบาทครับ ก็เลยขอสอบถามเพื่อน ๆ ว่า กล่อง ECU สามารถซ่อมได้หรือไม่ ถ้าได้จะไปซ่อมที่ไหนดี หรือถ้าซื้อของมือสองมาใส่ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ... :(

เคยเปลี่ยนกล่อง ECU มาแล้ว

ตอนแรกว่าจะริ้อมาลองซ่อมดู แกะฝากล่องยากถึงยากมากกกก

สุดท้ายหาซื้้อกล่องมือสอง มาเปลี่ยนจบข่าวเลย

ลองติดตามหาเพื่อนๆที่ลงขายในห้องซื้อ-ขายดู ผมได้มาไม่กี่พันบาทเอง แฮ่แฮ่

กล่อง ECU เสียครับ FD ปี2007 error 0685 ระบบควบคุมกำลังไฟมีปัญหา อาการคือเครื่องเสียงในรถ ติด ๆ ดับ ๆ เครื่องดับ ระบบไฟฟ้าภายในรถดับทั้งคัน

เข้าศูนย์เช็ค บอกว่ากล่องเสียต้องเปลี่ยน ประมาณสองหมื่นกว่าบาทครับ ก็เลยขอสอบถามเพื่อน ๆ ว่า กล่อง ECU สามารถซ่อมได้หรือไม่ ถ้าได้จะไปซ่อมที่ไหนดี หรือถ้าซื้อของมือสองมาใส่ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ... :(

หามือสองเอาครับ หารุ่นและPart Number ให้ตรงกันไม่มีปัญหาครับ

ที่ศูนย์เค้าจะเปลี่ยนให้ฟรีป่าวครับลองดู ของผมปี 2006 มีปัญหาตัว EPS ตัวของพวงมาลัยค่าใช้จ่าย 10xxxx เค้าเคลมฟรีครับที่ศูนย์สุขาภิบาล3

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ให้คำแนะนำนะครับ ตอนนี้ศูนย์ถนนเพชรบุรี ไม่สามารถตรวจหาให้ได้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ก็เลยยังไม่เปลี่ยนกล่อง ECU ครับ (เกือบไปแล้ว) อาการโดยรวมคือ ไฟตก รอบตก เครื่องดับ บางครั้ง ECU ตัดการทำงานของระบบไฟทั้งหมดครับ ซักพักไฟก็มา สามารถสตาทไปต่อได้ เป็น ๆ หาย ๆ ครับ แบตเตอรี่พึ่งเปลี่ยน เช็คกล่อง ECU แล้วปรากฎว่าไม่เสีย มีท่านใดแนะนำอู่ซ่อมฮอนด้า โซนรามอินทราได้บ้างครับ...

อยากทราบที่ซ่อมเหมือนกันครับ ของผมรถปี2006 เพิ่งเปลี่ยนกล่องใหม่ไป ของเก่าเสียวางไว้เฉยๆอยากซ่อมเหมือนกัน

ล่าสุดสรุปปัญหาที่เกิดนะครับ...

อาการ ขับไปแล้วแล้วเครื่องวูบ ดับ ไฟดับสนิททั้งคัน แยกออกเป็นสองประเด็น และแก้ไข 2 แนวทางดังนี้

อาการ วูบดับ สาเหตุเพราะ ไดช็าจ ช็าจไฟไม่พอใช้ภายในรถ ผมขับกลางคืน เปิดไฟหน้า เปิดแอร์ เปิดเครื่องเสียง เมื่อออกตัวขับมาเรื่อย ๆ แอร์ตัดต่อปุ๊ป เครื่องวูบ ยังไม่ดับ ขับไปอีกซักพัก แอร์ตัดต่ออีก คราวนี้วูบดับครับ บางครั้งสตาร์ทใหม่ติด บางครั้งไฟดับสนิททั้งคัน สตาร์ทไม่ได้ ต้องไปถอดขั้วแบต แล้วใส่ใหม่ จึงจะสตาร์ทติด

แนวทางแก้ไข

วิ่งหาร้านไดครับ ให้ร้านตรวจเช็คไดช็าจ และแบตครับ กรณีของผมไดช็าจไม่สามารถซ่อมได้ เพราะไหม้ครับ ไดช็าจ ช็าจบ้างไม่ช็าจบ้าง ตัดบ้างไม่ตัดบ้าง ต้องเปลี่ยนลูกใหม่ครับ... ลูกใหม่ซิง ๆ ไม่มีไดบิ้ว หรือมือสองครับ..จัดไป 8,500 ไม่มี vat รวมค่าแรงแล้วครับ

จบปัญหาวิ่งแล้วเครื่องวูบดับ

ขับกลับบ้าน จอดรถกดรีโมทล็อครถ เรียบร้อย บังเอิญลืมของในรถ เดินกลับมากดปุ่มปลดล็อค อะจึ๋ย..เงียบ ลองไขกุญแจเข้าไป อ้าวเงียบกริบ ไฟประตูไม่ติด เสียบกุญแจบิด เงียบกริป ลองขยับคันเกียร์ เหยียบเบรค อ้าว ไฟฟ้ากลับมาแล้ว เอ๊ะ ! ยังไง แงแง งานเข้า

เช้าวันรุ่งขึ้นกลับไปร้านที่ติดตั้งไดช็าจ ให้ช่วยไล่ระบบไฟให้หน่อย ไล่ไปเกือบทุกจุด ฟิว แบต ขันขั้วแบตให้แ่น่น ทุกอย่างปกติ ซักพักไฟดับอีกแล้ววววว 555 เอ้า ! ไล่กันต่อ ช่างก็เอาแท่งเหล็กที่มีหลอดไฟ จิ้มตรงนั้นตรงนี้ ปรากฎว่ามาเจอที่ว่า ทำไมที่ขั้วลบ (ที่ขันไว้แน่นแล้ว) เดี๋ยวมีไฟ เดี๋ยวไม่มีไฟ ช่างฟันธง ! เป็นที่ขั้วแบตครับ

แนวทางการแก้ไข

ช่างจัดการตัดหัว เอ้ย ตัดสายเอาขั้วแบตตัวเก่าทิ้งไป เอาขั้วแบตใหม่ มาใส่ให้แทน นิ่งครับ ไฟเดินเรียบ ไม่มีติด ๆ ดับ ๆ

จบปัญหาดับเครื่องแล้วไฟฟ้าในรถดับทั้งคัน

ปัญหาที่กล่าวมาข้างต้น ได้เคยนำรถเข้าศูนย์บริการ แล้วปรากฎว่า ศูนย์ฯ วิเคราะห์ปัญหาและแก้ไขปัญหาให้ไม่ได้ครับ แจ้งแต่เพียงว่า คอมพิวเตอร์แจ้ง Code error ว่า........ เท่านั้น เอารถทิ้งไว้ 3 วัน ไล่หาสาเหตุและแก้ปัญหาไม่ได้ แถมบอกว่ากล่อง ECU น่าจะมีปัญหา จะให้เราเปลี่ยน เราก็มั่นใจว่า ECU ไม่น่าจะเสียได้ง่าย ๆ ให้เค้าช่วยไล่ระบบไฟฟ้าให้หน่อย ผลที่ได้คือ ไม่พบสาเหตุ

จึงต้องนำรถออกมาพึ่งพาร้านไดเล็ก ๆ ข้างนอก 555 ปัญหาก็ไม่ได้ซับซ้อน ใหญ่โตอะไรเลย เิกือบต้องเสียเงินเปลี่ยนกล่อง ECU ซะแล้ว....

เล่าให้ฟังซะยืดยาว ให้เพื่อน ๆ ได้ทราบไว้เป็นแนวทางครับ เผื่อท่านใดกำลังประสบปัญหานี้อยู่ ก็อย่ามองข้ามขั้วแบตนะครับ..ไม่ใช่หลวม แต่มันไม่สามารถให้กระแสไฟผ่านได้ หรือผ่านได้บ้างไม่ได้บ้างครับ (ขั้วแบตที่มากับรถตั้งแต่แรก)

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ...

โอ้ว ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลให้ฟัง

เผื่อเพื่อนๆคนอื่นจะได้ใช้เป็นแนวทางได้

ช่าง 0 บางทีไม่ใช่ว่าจะเก่งหมด บาง 0 ต้องให้หัวหน้าลงมาทำเอง หากใช้เด็กๆทำมักมีพลาดได้ครับ

นี่แหละครับที่ผมไม่อยากเอารถเข้า 0

แต่หาทางแก้เองก็เครียดเหมือน คิดนู่นนี่ไปสารพัด (ตัวผมเอง)

แต่ผลสรุปออกมาแบบนี้แล้วมันโล่งใจครับ ^_^