Jump to content

อยากเปลี่ยนล้อ ขอความรู้หน่อย

Recommended Posts

ขออนุญาต สอบถามเรื่องที่สงสัย

คืออยากเปลี่ยนล้อใหม่ ปัจจุบัน ยังเป็นล้อเดิมของ Honda ขอบ 16 นิ้ว 5 ก้าน อยู่เลย :( :( เลยคิดจะเปลี่ยนล้อใหม่ ก็พยายามศึกษาข้อมูล :rolleyes:

มองดูเงินในกระเป๋าตัวเอง ดูแล้วมันน้อยนิดเสียเหลือเกิน :unsure: งานนี้เราคงต้องใช้ล้อ ก๊อปแน่ ๆ แต่แฟนผมเค้ากลัวเรื่องความแข็งแรง และความปลอดภัย

ถามบางคน ก็บอกว่า ใช้แม็ก "ก๊อป" อันตรายตกหลุมก็ที สองที ก็พังแล้ว "ใส่แม็กแท้ดีกว่า" [อันนี้ผมก็เห็นด้วยอยู่แล้ว] แต่ถามบางคนเค้าก็บอกว่าใส่แม็กปลอมก็ได้ ไม่ต้องไปใส่ของแท้หรอก "ก๊อป" แบบเนียน ๆ มองไม่รู้เลยก็มีเยอะแยะไป

แต่วันนี้อยากจะถามว่า ถ้าผมจะใช้แม็ก "ก๊อป" เนี่ย มันจะอันตรายไหม บางคนก็บอกผม ถ้าใส่แม็ก "ก๊อป" คุณใช้ล้อเดิมดีกว่า

รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ ว่าใช้แม็ก "ก๊อป" จะอันตรายไหม มีผลเสียมากไหม **เพราะถ้าใส่ "ก๊อป" แล้วมีปัญหา ผมโดนแฟนบ่นอีกแน่

ถ้าใครบอกว่าใช้ได้ รบกวนขอทราบด้วยว่างานที่ไหน แข็งแรงทนทานบ้าง [pm มาก็ได้นะครับ ถ้าจะมีปัญหาเรื่องการบอกชื่อร้าน]

ตอนนี้ผมเล็ง ล้อ Advan RS. ขอบ 17" หน้ากว้าง 8" ออฟเซ็ต +38. + ยาง hankook v12 [ไม่รู้ว่าจะติดซุ้มล้อไหม]

ขอบคุณครับ

เสป็คนี้ไม่ติดครับ ส่วนเรื่องใช้แม็ก "ก๊อป" จะอันตรายไหม มีผลเสียมากไหม รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ ผมก็ใส่ล้อก๊อปเหมือนกัน แต่ยังใส่ได้ไม่นาน เลยไม่กล้าตอบครับ

แม็กซ์แท้ก็ดุ้งเป็นนะครับ ผมว่าอยู่ที่สภาพการใช้งาน หากทางที่ใช้อยู่ประจำเป็นถนนสภาพดีๆเป็นผมก้ใช้ แม็กซ์แท้ แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆเช่นผมชึ้นลง กทม.-เพชรบูรณ์เดือนละหน ทางบางช่วงก็ยังกะดาวอังคาร ส่วนตัวก้เลยใช้ก็อปครับ ดุ้งมาไม่คุ้ม แต่ก็ใช่ว่ามันจะดุ้งง่ายๆนะครับ ยังไงก็พิจารณาจากสภาพการใช้งานในชีวิตประจำวันก่อนครับ :)

ผมก็ใช้ล้อก๊อปนะครับ ส่วนตัวผมหรือใครๆก็ชอบของแท้แหละครับ เพราะดีกว่ากันทุกอย่าง แต่ด้วยเงินในกระเป๋าที่ไม่มากแต่อยากได้อะไรที่มันดูโอเคหน่อยล้อก๊อปก็คงตอบสนองความต้องการของผมได้ ราคาก็ไม่แพงมากและด้วยนิสัยส่วนตัวที่อาจจะไม่ค่อยระมัดระวังนัก การใช้ล้อแท้ของผมอาจจะทำให้ตัวเองน้ำตาตกได้ เพราะเดี๋ยวก็ไปเบียดโน่นนี่เป็นรอย จะไปซ่อมก็เสียดายของเดิม

ถึงใครจะบอกว่าล้อก๊อปจะใช้ทำไมใช้ล้อแท้ดีกว่าดีกว่าเยอะ ผมก็ก็จะทำหน้าจ๋อยๆบอกเค้าไปว่า ผมไม่มีตังคร้าบบบ :0027:

ถ้าจะหันหลังถ่ายรูปผมว่าใช้รูปอื่นเถอะครับเพื่อแสดงความจริงใจ

ต้องขออภัยด้วยนะครับ เรื่องรูปผมไม่ได้คิดว่าโดนมองว่าไม่จริงใจ

ผมแค่ชอบภาพนั้นเพราะเป็นภาพที่ผมกำลังถ่ายภาพภูเขาทอง แล้วมีเพื่อนผมแอบถ่ายจากข้างหลังอีกที ก็เลยเอามาใช้เป็นภาพประจำตัว

เพื่อเป็นการแสดงความจริง ๆ ผมจัดการเปลี่ยนให้เรียบร้อยแล้วนะครับ

ต้องอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ขอบคุนครับ ผมแซวเล่นครับ อยากเห็นหน้าเห็นตาพี่ๆน้องๆกันเจอกันจะได้ยกมือไหว้ถูกครับผม ต้องขอโทษอีกที

ขอบคุนครับ ผมแซวเล่นครับ อยากเห็นหน้าเห็นตาพี่ๆน้องๆกันเจอกันจะได้ยกมือไหว้ถูกครับผม ต้องขอโทษอีกที

ไม่เป็นไรหรอกครับ มีอะไรก็บอกกันได้ครับ รอฟังคำตอบเรื่องล้อต่อไป....

เสป็คนี้ไม่ติดครับ ส่วนเรื่องใช้แม็ก "ก๊อป" จะอันตรายไหม มีผลเสียมากไหม รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ ผมก็ใส่ล้อก๊อปเหมือนกัน แต่ยังใส่ได้ไม่นาน เลยไม่กล้าตอบครับ

ขอบคุณครับ อย่างน้อยก็ทราบว่าแม็ก "ก๊อป" ก็มีเพื่อน ๆ ใช้เหมือนกัน

แม็กซ์แท้ก็ดุ้งเป็นนะครับ ผมว่าอยู่ที่สภาพการใช้งาน หากทางที่ใช้อยู่ประจำเป็นถนนสภาพดีๆเป็นผมก้ใช้ แม็กซ์แท้ แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆเช่นผมชึ้นลง กทม.-เพชรบูรณ์เดือนละหน ทางบางช่วงก็ยังกะดาวอังคาร ส่วนตัวก้เลยใช้ก็อปครับ ดุ้งมาไม่คุ้ม แต่ก็ใช่ว่ามันจะดุ้งง่ายๆนะครับ ยังไงก็พิจารณาจากสภาพการใช้งานในชีวิตประจำวันก่อนครับ :)

ขอบคุณครับ จริง ๆ ผมใช้งานใน กทม. เป็นหลักครับ จะมีกลับบ้านต่างจังหวัด ปีละครั้งสองครั้งเท่านั้นเอง แต่ถ้าหากว่าแม็ก "ก๊อป" ก็แข็งแรงสามารถใช้กับถนนแบบที่ว่า ยังกะดาวอังคารได้ ก็สบายใจขึ้นแล้วครับ

ผมก็ใช้ล้อก๊อปนะครับ ส่วนตัวผมหรือใครๆก็ชอบของแท้แหละครับ เพราะดีกว่ากันทุกอย่าง แต่ด้วยเงินในกระเป๋าที่ไม่มากแต่อยากได้อะไรที่มันดูโอเคหน่อยล้อก๊อปก็คงตอบสนองความต้องการของผมได้ ราคาก็ไม่แพงมากและด้วยนิสัยส่วนตัวที่อาจจะไม่ค่อยระมัดระวังนัก การใช้ล้อแท้ของผมอาจจะทำให้ตัวเองน้ำตาตกได้ เพราะเดี๋ยวก็ไปเบียดโน่นนี่เป็นรอย จะไปซ่อมก็เสียดายของเดิม

ถึงใครจะบอกว่าล้อก๊อปจะใช้ทำไมใช้ล้อแท้ดีกว่าดีกว่าเยอะ ผมก็ก็จะทำหน้าจ๋อยๆบอกเค้าไปว่า ผมไม่มีตังคร้าบบบ :0027:

ผมก็ไม่มีตังค์เหมือนกันครับ เลยอยากใช้แม็ก "ก๊อป" ก็น่าจะเพียงพอแล้ว ขอบคุณครับ

ล้อก๊อป โบว์ไม่รู้ว่าจะแนะนำร้านไหนนะคะ! แต่เอาเป็นว่า Spec ล้อที่พี่เล็งไว้ 17x8 +38 ไม่มีติดแน่นอนค่ะ

ส่วนยาง Hankook V12 ไม่ผิดหวังแน่นอนค่ะ เพราะโบว์ก็ใช้อยู่ ประทับใจล้อรุ่นนี้มากค่ะ

สุดท้าย ขอให้พี่ได้ล้อที่ถูกใจนะคะ จะได้ไม่มีปัญหากับแฟนพี่ค่าาา

กว้าง 8 ออฟ 38 เสปคดี พิมพ์นิยมครับ ใส่ยาง 215 45 ผ่านสบายๆ ครับ (ออฟ 35 ยังผ่านเลยครับ)

ส่วนล้อก๊อป ผมก็เคยใส่นะครับ ใส่มานานด้วย ก็ไม่เห็นมันจะดุ้ง จะแตกอะไรเลยครับ

(เพราะถ้าขับไม่ระวัง เจอหลุมอะไรรูดหมด อันนั้นล้อแท้ก็เอาไม่อยู่ครับ)

ยังไงขอให้ได้ล้อลายที่สวยถูกใจนะครับ

ผมใช้ล้อก๊อปมาสองปีแล้ว ไม่ดุ้ง ไม่แตก ตกหลุมบ้างไรบ้างก้อยังใช้ได้ถึงทุกวันนี้

ส่วนตัวนะ ของผม 100% ก๊อปครับ ล้อแท้ผลิตในโรงงาน ล้อก๊อปทำด้วยมือ ???? น่าจะต่าง แต่ว่า จริง ๆ ก้อคือทำจากโรงงานเหมือนกัน แต่ต่างโรงงานกันแค่นั้น

มีก๊อปไทย ก๊อปไต้หวัน ก๊อปญี่ปุ่นอีกมากมาย ก๊อปก็โรงงานที่มีมาตรฐาน เพียงแต่เอาลายที่เป็นที่นิยมมาทำ

ไม่ว่าแท้รึก๊อป

คุณภาพ เลือกที่ไว้ใจได้ ร้านที่รับผิดชอบหากมีปัญหา เพราะส่วนมากก็มาจากโรงงานเดียวกัน

อาจจะต่างที่เกรดของล้อว่า B A หรือ AAA ราคาก็ต่างกันออกไปตามรายละเอียด

ต้องถ่วงจบ ไม่สั่น

เพราะล้อแท้ ก็ดุ้ง ก็แตกได้เหมือนกัน แต่อาจจะมีควานทนทานต่างกันบ้างเล็กน้อย แล้วแต่กรณีไป

SPEC เลือกล้อที่มีมาตรฐาน ขนาด และ offset ต้องตรงตามที่แปะไว้ที่ล้อ

เลือกลายที่ถูกใจ.. ราคาที่ถูกตังค์.... เพราะตังค์อยู่ในกระเป๋าเรา เลือกเอาที่เราชอบครับ ถึงจะผิดหวัง ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ต่อไป

ล้อก๊อป โบว์ไม่รู้ว่าจะแนะนำร้านไหนนะคะ! แต่เอาเป็นว่า Spec ล้อที่พี่เล็งไว้ 17x8 +38 ไม่มีติดแน่นอนค่ะ

ส่วนยาง Hankook V12 ไม่ผิดหวังแน่นอนค่ะ เพราะโบว์ก็ใช้อยู่ ประทับใจล้อรุ่นนี้มากค่ะ

สุดท้าย ขอให้พี่ได้ล้อที่ถูกใจนะคะ จะได้ไม่มีปัญหากับแฟนพี่ค่าาา

ขอบคุณมากครับ อย่างน้อยก็ได้รู้ว่ายาง Hanhook ก็มีคนชอบและใช้งานอยู่เหมือนกัน

ได้ล้อถูกใจอย่าลืมเอามาโชว์กันนะครับ

รอกู

เดี่ยวถ้าเปลี่ยนแล้วจะนำมาให้ดูนะครับ

กว้าง 8 ออฟ 38 เสปคดี พิมพ์นิยมครับ ใส่ยาง 215 45 ผ่านสบายๆ ครับ (ออฟ 35 ยังผ่านเลยครับ)

ส่วนล้อก๊อป ผมก็เคยใส่นะครับ ใส่มานานด้วย ก็ไม่เห็นมันจะดุ้ง จะแตกอะไรเลยครับ

(เพราะถ้าขับไม่ระวัง เจอหลุมอะไรรูดหมด อันนั้นล้อแท้ก็เอาไม่อยู่ครับ)

ยังไงขอให้ได้ล้อลายที่สวยถูกใจนะครับ

ขอบคุณมากครับ ผมอยากเปลี่ยนอยู่นานแล้ว แต่พอคุยกับแฟนเค้าก็กลัว ว่าล้อ "ก๊อป" ใส่แล้วจะอันตราย ตอนนี้ผมเรียกให้มาอ่านกระทู้นี้แล้วครับ น่าจะอนุมัติง่ายขึ้นมาบ้าง ที่สำคัญถ้าใส่แล้วไม่ติดซุ้มล้อ ก็ยิ่งดีเลยครับ ใส่มาติด มีหวังโดนบ่นตามเคย ตอนแรกผมอยากใส่ ขอบ 18" เลยด้วยซ้ำ แต่คุยกันได้แค่ 17" ครับ แต่ก็ยังดีครับ 17" ก็ 17"

ผมใช้ล้อก๊อปมาสองปีแล้ว ไม่ดุ้ง ไม่แตก ตกหลุมบ้างไรบ้างก้อยังใช้ได้ถึงทุกวันนี้

ขอบคุณมากครับ ยังไงแนะนำด้วยนะครับ ว่าใช้งานที่ไหนอยู่ PM มาก็ได้ครับ

ไม่ว่าแท้รึก๊อป

คุณภาพ เลือกที่ไว้ใจได้ ร้านที่รับผิดชอบหากมีปัญหา เพราะส่วนมากก็มาจากโรงงานเดียวกัน

อาจจะต่างที่เกรดของล้อว่า B A หรือ AAA ราคาก็ต่างกันออกไปตามรายละเอียด

ต้องถ่วงจบ ไม่สั่น

เพราะล้อแท้ ก็ดุ้ง ก็แตกได้เหมือนกัน แต่อาจจะมีควานทนทานต่างกันบ้างเล็กน้อย แล้วแต่กรณีไป

SPEC เลือกล้อที่มีมาตรฐาน ขนาด และ offset ต้องตรงตามที่แปะไว้ที่ล้อ

เลือกลายที่ถูกใจ.. ราคาที่ถูกตังค์.... เพราะตังค์อยู่ในกระเป๋าเรา เลือกเอาที่เราชอบครับ ถึงจะผิดหวัง ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ต่อไป

ขอบคุณครับ คุณหนุ่ย เดี่ยวเปลี่ยนล้อแล้ว โครงการต่อไปฝาหน้าครับ ไว้เปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางก่อนนะครับ ยังไงถึงเวลานั้นก็แนะนำผมด้วยแล้วกันนะครับ

ล้อก็อปที่ผลิตจากโรงงานที่ได้มาตรฐานก็มีครับ พวก thaialloy ssw avanti rota มี JWL รับรอง ซึ่งสร้างความมั่นใจได้มากขึ้น

แต่ว่าบางทีดูแค่มีปั็ม JWL ที่ล้ออย่างเดียวก็ไม่ได้ครับ ควรจะดูด้วยว่าผลิตจากโรงงานไหน ได้รับการรับรองจาก JWL จริงๆหรือเปล่า ถ้าหาที่มาไม่ได้ก็ไม่น่าเสี่ยง

การผลิตล้อถึงจะทำในโรงงานเหมือนกัน แต่ว่าวิธีการผลิต การหล่อ การควบคุมคุณภาพ ไม่เท่ากันแน่นอนครับ

เรื่องคุณภาพของล้อที่ดูง่ายๆเลยก็ตอนถ่วงล้อครับ ล้อก๊อปยิ่งวงใหญ่มักจะถ่วงยาก แปะตะกั่วกันเป็นแพเลย ล้อแท้แปะตะกั่วไม่เยอะ

ล้อก็อปที่ผลิตจากโรงงานที่ได้มาตรฐานก็มีครับ พวก thaialloy ssw avanti rota มี JWL รับรอง ซึ่งสร้างความมั่นใจได้มากขึ้น

แต่ว่าบางทีดูแค่มีปั็ม JWL ที่ล้ออย่างเดียวก็ไม่ได้ครับ ควรจะดูด้วยว่าผลิตจากโรงงานไหน ได้รับการรับรองจาก JWL จริงๆหรือเปล่า ถ้าหาที่มาไม่ได้ก็ไม่น่าเสี่ยง

การผลิตล้อถึงจะทำในโรงงานเหมือนกัน แต่ว่าวิธีการผลิต การหล่อ การควบคุมคุณภาพ ไม่เท่ากันแน่นอนครับ

เรื่องคุณภาพของล้อที่ดูง่ายๆเลยก็ตอนถ่วงล้อครับ ล้อก๊อปยิ่งวงใหญ่มักจะถ่วงยาก แปะตะกั่วกันเป็นแพเลย ล้อแท้แปะตะกั่วไม่เยอะ

ขอบคุณมากครับ เพิ่งทราบเหมือนกัน ว่าล้อ "ก๊อป" ก็มาตรฐาน รับรองเหมือนกัน รบกวน PM ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ว่ามีร้านไหนบ้างที่เค้านำล้อจากโรงงานที่มีมาตรฐานเข้ามาขายมั้ง :):D:ph34r:

ล้อพวก enkei tuning ก็น่าสนใจนะครับ ราคาไม่แรงนะครับ วงละไม่ถึง 5000 บาท (แต่แถวบ้านผมเปิดราคาแบบ 4 ล้อ 16,000 บาท ถูกสุดเท่าที่เคยถามมาเลยครับ)สำหรับขอบ 17" อย่างน้อยชื่อเสียง Enkei ก็การันตีได้ในระดับหนึ่้งครับ

ส่วนพวกล้อพิมพ์นิยม ก็เลือกพวกร้านที่มีมาตรฐานอย่างพวก CG พวกนี้ดีกว่าครับ มาตรฐานการผลิตดีแน่นอน หรือไม่ก็หาล้อมือสองก็ได้ครับ แต่อาจจะดูเสี่ยงไปหน่อย

• 4 weeks later...

ผมก็เคยคิดเหมือนคุณครับ เดิมล้อ 16 โรงงาน แล้วก็เปลี่ยนเป็น 17 ของ ssw ตามรูปในลิงค์ครับขับดีไม่มีปัญหาอย่างเดียวที่คิดว่าเป็นปัญหาคือมันจะกระด้างขึ้นหน่อยเท่านั้นครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/685-อยากเปลี่ยนล้อเป็น17/

ผมก็เคยคิดเหมือนคุณครับ เดิมล้อ 16 โรงงาน แล้วก็เปลี่ยนเป็น 17 ของ ssw ตามรูปในลิงค์ครับขับดีไม่มีปัญหาอย่างเดียวที่คิดว่าเป็นปัญหาคือมันจะกระด้างขึ้นหน่อยเท่านั้นครับ

http://www.civicclub...ลี่ยนล้อเป็น17/

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดี ๆ

เรื่องล้อแท้ ก็อปเนี่ย แล้วแต่ทุนทรัพย์ในกระเป๋า

แต่อย่าลืมตรวจสอบด้วยว่าล้อได้มาตรฐานหรือไม่

ด้วยความเป็นห่วงครับ

ขอถามต่อนะครับ ถ้า 17x8 +25 จะติดไหมครับ

8" +25 จะล้นออกมามากกว่า 8"+38 13 มิลลิเมตร รอดยากครับ