Jump to content

สอบถามปริมาณน้ำมันเครื่องที่ถ่ายแต่ละครัง

Recommended Posts

ใช้ 3.8-4.0 ลิตร ทุกครั้งที่เปลี่ยนเลยรึเปล่าครับ

ถ้าเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วยทุกครั้งก็ตามนี้ครับ แต่บางคนเปลี่ยนโดยไม่เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง(ส่วนน้อยครับที่จะทำวิธีนี้)ก็อาจจะน้อยกว่านั้นหน่อยนึง

เปลี่ยนกรองด้วย รอให้น้ำมันเครื่องหยดให้หมดๆ ก็จบที่ 4 ลิตรพอดีเลยครับ

เปลี่ยนกรองด้วย 3.8 ลิตร พอ 4 ลิตรเยอะไป

เวลาเข้าศูนย์บอกเติมประมาณ 3.8 ลิตร เด๊่ยวที่เหลือเราไปว่าเราจะไปเติมเอง จะได้เช้ดได้ด้วย เค้าเติมให้เราจริง เพราะน้ำมันเครื่องเหลือติดแกลลอนไว้ อิๆ

ส่วนที่เหลือก็เก็บไว้เติมตอน 7-8 พันโล ถ้านำมันเครื่องมันยุบมานิดนึง

เคยยกก้านวัดของรถป้ายแดง มันจะไม่เกินขีด max

แต่ถ้าเราใส่ไป 4 ลิตรเต็ม มันจะเลยขีด max มาหน่อยครับ

กรรีที่ว่าสำหรับเครื่อง 1.8 ลิตร นะครับ

ผมไม่เคยยึดติดกับปริมาณครับ

ผมถ่ายเอง ปล่อยจนแทบไม่หยด เปลี่ยนกรองด้วย ใช้วัดจากก้านวัดน้ำมันเอาครับ ให้อยู่กึ่งกลาง แต่ส่วนมากจะหมดครับ

ผมก็อยากถ่ายเองครับ แต่ติดปัญหาคือการถอดและใส่xxxเจาตัวกรองน้ำมันเครื่องครับ ไม่รู้มันมีขายไหมxxxที่ไขเอาตัวกรองน้ำมันเครื่อง

ส่วนศูนย์ผมเคยเห็นสังเกตุเวลาเค้าถ่ายน้ำมันเครื่อง เค้าไม่รอให้น้ำมันครื่องมันหยุดหยด เห็ยปล่อยน้ำมันเครื่องไหลออกแปปเดียวเอง เหอะๆ

ผมก็อยากถ่ายเองครับ แต่ติดปัญหาคือการถอดและใส่xxxเจาตัวกรองน้ำมันเครื่องครับ ไม่รู้มันมีขายไหมxxxที่ไขเอาตัวกรองน้ำมันเครื่อง

ส่วนศูนย์ผมเคยเห็นสังเกตุเวลาเค้าถ่ายน้ำมันเครื่อง เค้าไม่รอให้น้ำมันครื่องมันหยุดหยด เห็ยปล่อยน้ำมันเครื่องไหลออกแปปเดียวเอง เหอะๆ

ที่ไขกรองตามร้านอะไหล่ทั่วไปก็มีขายครับ

ที่ไขกรองตามร้านอะไหล่ทั่วไปก็มีขายครับ

ตามพี่พรว่าเลยครับ เห็นในวรจักรเพียบครับ

เครื่อง 1.8 ลิตร แยกเป็น 2 เคสนะคะ

1) ไม่เปลี่ยนกรองเครื่อง ใช้ 3.8 ลิตร

2) เปลี่ยนกรองเครื่องด้วย ใช้ 4.0 ลิตร

เครื่อง 2.0 ลิตร แยกเป็น 2 เคสเช่นกันค่ะ

1) ไม่เปลี่ยนกรองเครื่อง ใช้ 4.0 ลิตร

2) เปลี่ยนกรองเครื่องด้วย ใช้ 4.2 ลิตร

เครื่อง 1.8 ลิตร แยกเป็น 2 เคสนะคะ

1) ไม่เปลี่ยนกรองเครื่อง ใช้ 3.8 ลิตร

2) เปลี่ยนกรองเครื่องด้วย ใช้ 4.0 ลิตร

เครื่อง 2.0 ลิตร แยกเป็น 2 เคสเช่นกันค่ะ

1) ไม่เปลี่ยนกรองเครื่อง ใช้ 4.0 ลิตร

2) เปลี่ยนกรองเครื่องด้วย ใช้ 4.2 ลิตร

2.0 ใช้ 4.2 ลิตร พร้อมเปลี่ยนกรองน่ะครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์น่ะด้วย ครับ

อ่อ ถ้าหิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง ขอดูตอนใส่น้ำมัสเครื่องด้วยน่ะครับ เพื่อความมั่นใจ เขียนชื่อ และ เลขทะเบียนรถที่แกนลอนด้วย ตอนเสร็จขอแกนลอนกลับด้วย น่ะครับ เดี๋ยวนี้ไว้ใจยากครับ

ของผมระยะ 6 หมื่น มีดังนีฃ

น้ำมันเครื่อง 4.2 ลิตร หิ้วไปเอง mobil 0w40

แหวนรองต่างๆ ของศูนย์นย์

กรองอากาศ ของศูย

น้ำมันเกียร์ของศูนย์

น้ำมันเบรคของศูนย์ + ใล่ลมเช็คระบบเบรค

หมดไป 2,3xx บาท ครับ

พวกล้างหัวฉีด หรือ ฟลัสน้ำมันเครื่อง ไม่ได้รับบริการครับคิดว่าไม่จำเป็นครับ

ราคาประมาณเท่าไรครับ จะได้ลองฝึกเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเอง

ทุก 2 หรือ 3 หมื่น ค่อยเอาเข้าศูนย์เช็คอีกที