Jump to content

วิธีเปลี่ยนหลอดไฟในคอนโซน

Recommended Posts

พอดีไฟเดิมมันขาดอ่ะคับ แล้วผมลองเอาไฟ led มาใส่ แต่ปรากฎว่ามันไม่ติดอ่ะคับ มีท่านไหนมีวิธีเปล่่ยนมั่งคับ

คือตอนแรกหลอดมันขาดอะค่บ ก็เลยแกะออกมา แล้วพยายามเอาหลอด led 3มิลใส่ลงไป แต่ใส่แล้วไม่ติดอ่ะคับ

ใส่ LED ตรงนี้ มันยากพอสมควรนะคับ เบ้าหลอดแบบขาบิด

มีข้อสังเกตดังนี้คับ ลองตรวจสอบดู

อย่างแรก LED ใส่ตรงไม่ได้ต้องคร่อมซัก K นึง

ขาเบ้าหลอดเป็นแบบหมุน ถ้าจะใส่ LED ต้องต่อสายไฟที่ขาไว้หน่อย เวลาบิดมันให้ตัวได้ ถ้าไม่อย่างนั้น มันจะบิดไม่ได้ และ ไม่ครบวงจรน่ะคับ

ถ้าทำมาทุกอย่างแล้วไม่ติด น่าจะผิดขั้วครับ ลองสลับดูคับ

ใส่ LED ตรงนี้ มันยากพอสมควรนะคับ เบ้าหลอดแบบขาบิด

มีข้อสังเกตดังนี้คับ ลองตรวจสอบดู

อย่างแรก LED ใส่ตรงไม่ได้ต้องคร่อมซัก K นึง

ขาเบ้าหลอดเป็นแบบหมุน ถ้าจะใส่ LED ต้องต่อสายไฟที่ขาไว้หน่อย เวลาบิดมันให้ตัวได้ ถ้าไม่อย่างนั้น มันจะบิดไม่ได้ และ ไม่ครบวงจรน่ะคับ

ถ้าทำมาทุกอย่างแล้วไม่ติด น่าจะผิดขั้วครับ ลองสลับดูคับ

ตามป๋าทอมว่าเลยครับ

อ่อ ผมไม่ได้ต่อผ่าน r อะคับ ^^ แต่ว่าตอนเอาหลอดทาบกับทองแดงหลังไมค์มันก็ไม่ไหม้น่ะคับ แต่่มันไม่เกิดไรขึ้นเลยอ่ะคับ พอดีผมซื้อหลอดเปนแบบกลมมาอ่ะคับ มันใส่ได้ไหมอ่ะคับ

แต่ยังไงขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคับ

ตอนนี้ผมงงไปหมดเลยอ่ะค่บ เพราะตรงที่ปรับแสงไมค์ ผมต่อผ่าน r แล้ว 500k มันก็ไม่ติดอยู่ดี ลองต่อตรงไฟก็เหมือนไม่วิ่งเลยคับ เพราะปกติหลอดต้องไหม้ถ้าไม่ผ่าน r แต่นี่ไม่มีไรเกิดขึ้นเลยอ่ะคับ รบกวนพี่ๆด้วยคับ

อ่านแล้ว งง แทนน่ะคับ

โทรศัพท์มีกล้องมั๊ยคับ ขอสักรูป น่าจะชัดเจน ว่าเกิดอะไรขึ้น

คือเอาง่ายๆคือเหมือนไฟที่หน้าปัทมันไม่ทำงานเลยคับ ตอนแรกคิดว่าเป็นแค่ตรงที่ปรับแสงอย่างเดียว เดียวรูปตามมาครับผม. ขอบคุณมากคับ

รูปนี่ผมถ่ายตอนเปิดไฟหน้าแล้วนะครับ มันดับไปเลยอะครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ฟิวส์หรืออะไรสักอย่างอะครับ

ดับทั้งแนวเลยใช่มั๊ยคับ แอร์ ปุ่มวิทยุ เกียร์ ส่องเท้ากับเพดานติดมั๊ยคับ น่าจะติด

น่าจะฟิวส์จริงๆ

ใช่คับผม แต่ไม่รู้ว่าฟิวตัวไหนที่ขาดอ่ะคับ มันเปนสัญลักษณ์ยังไงหรอคับ หรืออยู่เบอร์ไหนอ่ะคับ

ขอบคุณมากคับๆ ^^

อัพเดตล่าสุด ตอนนี้ไฟติดเรียบร้อยแล้วคับ เป็นเพราะฟิวขาดคับ แต่อยากทราบว่า พอดีผมใช้หลอด3mm ที่ตรงปรับกระจกอะคับมันไม่ค่อยสว่างเลย สามารถใช้หลอดอื่นที่สว่างกว่านี้ได้ไหมคับ

อัพเดตล่าสุด ตอนนี้ไฟติดเรียบร้อยแล้วคับ เป็นเพราะฟิวขาดคับ แต่อยากทราบว่า พอดีผมใช้หลอด3mm ที่ตรงปรับกระจกอะคับมันไม่ค่อยสว่างเลย สามารถใช้หลอดอื่นที่สว่างกว่านี้ได้ไหมคับ

มีท่านใดพอทราบบ้างไหมครับ

ผมไม่รู้ว่ามีท่านใดลำคาญผมรึเปล่าผมก็ขอโทดไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ แต่ผมเป็นห่วงรถผมจิงๆอะครับ พอทำแล้วไม่สำเร็จก็เลยอาจจะบ่นมากไปหน่อย ขอโทดด้วยนะครับ

โอ้ว ติดแล้วเหรอคับ :lol:

หลอด LED จะให้สว่าง ก้อลด R คับ ซัก 200-400 สว่างแน่ อันนี้ใช้ Super bright แล้วใช่มั๊ยคับ