Jump to content

อยากถามเรื่อง Civic Coupe 2Door ปี 1997-2000

Recommended Posts

ขอบคุณหลายๆ คำตอบเลยครับ ข้องใจมา 2 วันและ ฮ่าๆๆๆ

แต่ยังสงสัยว่า ดูเหมือนจะมีคนชอบเยอะอยู่ แต่ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นคนใช้เลย

หรือว่าเพราะรถมันปีเก่าแล้ว หรือว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า

คุ้มมั้ยถ้าขาย FD ไปแต่งคันนี้ ??? :wacko:

อาจเป็นเป็นเพราะว่ามันหายาก และทางยุ่นก็เล่นEG กันซะมากกว่า เลยไปเล่นEG3D แทนน่ะครับ^^

แอบปันใจไป ชอบ 2 ประตู ของคูเป้ ของเล่นเยอะ ราคาถูก แต่ก็ยังชอบรูปทรง เทคโนโลยี ของFD

:0113:

ขออนุญาติเพิ่มเติมนะครับ

พอดีเคยใช้อยู่ช่วงนึงครับ ทุกวันนี้ยังคิดถึงอยู่ ถ้ามีโอกาสก็อยากเก็บเอาไว้อีกสักคัน :) :)

Civic Coupe จะอยู่ในช่วงเดียวกับ EK หรือตาโตครับ เป็นรถที่ศูนย์ Honda นำเข้ามาขายช่วงนึง

ใช้ Part ครึ่งคันหน้าร่วมกันกับ EK ได้เกือบทั้งหมด เว้นประตู อะไหล่มีเบิกศูนย์นะครับ

แต่รุ่นนี้พิเศษคือเป็นรถสเปค US ซึ่งต่างประเทศเรียกเป็นรหัส Si เครื่องเป็น D16Y 1.6 Vtec แคมเดี่ยว

รุ่นนี้เดิมๆจะมีเฉพาะเกียร์ออโต้นะครับ ถ้าอยากแปลงร่างเป็น Type R ก็ยกของ EK9 มาใส่

เครื่องตระกูล B ทั้งหลายวางได้หมดครับ B16A B16B B18C B20+B16 ฯลฯ :lol: :lol:

ลองเข้าไปดูที่นี่ครับ

http://rcw.ms/forum/forumdisplay.php/115-Club-SI

เคยใช้อยู่ซัก2ปีได้ก่อนหันมาเล่นFDตามที่ท่านพี่ด้านบนบอกเลยคับ ส่วนตัวผมชอบรูปทรงคูเป้เพราะปีใหม่กว่า ของเล่นเยอะ ต่อยอดกันได้ยาวๆๆเลยหล่ะ

เข้าใจว่ามี 2 ตัวครับ จากในรูปคันสีขาวคือ Civic EK 3 Door ส่วนคันสีทองนั่นคือ Civic EK Si ครับ ผิดถูกประการใดขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ

เข้าใจว่ามี 2 ตัวครับ จากในรูปคันสีขาวคือ Civic EK 3 Door ส่วนคันสีทองนั่นคือ Civic EK Si ครับ ผิดถูกประการใดขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ

คันขาวสวยมากเลยครับ

คันขาวน่าจะเป็น EK9 TYPE R คับ

คันสีทอง EK Si ถูกต้องงงงง

• 1 month later...

ผมว่าย้ายกลับไป ตาโต ไม่ค่อยคุ้มนะครับ ยกเว้นใจรักครับ

บอดี้มันไม่กว้าง สบายเท่า FD นะครับ ผมใช้ EK ตาโตมาก่อน

ช่วงล่าง FD ก็ดีกว่า

ตอนนี้มัน work ตรงทรงสวย ของแต่งเยอะ ลงเครื่องแรงๆ ได้เพียบ นะครับ

แต่ขาย FD ไปทำนี่ น่าจะงบบานนะครับ เล่น FD ไปน่าจะดีกว่านะครับ

แต่ถ้าใจรักจัดเลยครับ

ถ้าซื้อ Coupe ก็ต้องเอาเชนจ์ 1999-2000

ส่วนตัว 3 ประตูเป็นตัวนอก

ถ้าจะแต่ง ก็ลงไว้ใน FD นี่หละครับ

อะไหล่แต่งพอกันหละ

จะแพงหน่อยก็เครื่อง ถ้าเอา B16 B18 มาวาง FD คงไม่เหมาะ

จะ K20 แดงก็หลายตังค์เกิ้นนน ^^

• 2 months later...

อาจจะมาตอบช้าไปซักหน่อย ขออนุญาติ ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

- คันสีแดงที่เป็นรุ่นเดียวกับที่อยู่ใน ฟาส ภาคแรก มันคือ civic รหัส EJ1 ครับ ในบ้านเราไม่มีจำหน่าย ตอนนี้ก็หายากมากๆ ใครมีนี่ต้องเก็บไว้เลยครับ หาไม่ได้แล้ว หากจะซื้อต้องนำเข้าทั้งคันเลยครับ เพราะงั้นเลยไม่เห็นใครขับ (เสียใจด้วยครับ หาซื้อไม่ได้แล้ว)

- ส่วน ตาโตคูเป้ ที่ออกมาจำหน่ายในบ้านเรานั้น เป็น รหัส EJ6 กับ EJ8 เป็นสเปค อเมริกา ครับ ฮอนด้านำเข้ามาจำหน่ายอยู่ช่วงนึง ในบ้านเรามียอดจดทะเบียนรถรุ่นนี้อยู่ทั้งหมด 2000 กว่าคันครับ

ขอบคุณหลายๆ คำตอบเลยครับ ข้องใจมา 2 วันและ ฮ่าๆๆๆ

แต่ยังสงสัยว่า ดูเหมือนจะมีคนชอบเยอะอยู่ แต่ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นคนใช้เลย

หรือว่าเพราะรถมันปีเก่าแล้ว หรือว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า

คุ้มมั้ยถ้าขาย FD ไปแต่งคันนี้ ??? :wacko:

EJ แท้ในบ้านเรามีน้อยมากๆครับ ถ้าเจอคือเค้าแต่งแล้วเก็บครับ เมื่อก่อนเล่น EG อยู่ครับเลยรู้ ส่วน EK coupe นั้นมีเยอะครับในไทยเครื่องก็แล้วแต่เงินเลยครับว่าจะอยากแรงแค่ไหน ถ้าถามว่าคุ้มไหมถ้าขายFDไปแต่ง ต้องบอกก่อนว่ามันคนล่ะแนวกันน่ะครับ 

แต่ถ้าชอบก็จัดไปครับ

เข้ามาเชียร์ EG ครับขับสนุกครับเคยใช้อยู่คันนึง แค่เครื่องD16Y ก็ขับสนุกแล้วครับ 

อะไหล่หาไม่ยากครับของแต่งเยอะ เครื่องมีตั้งแต่รหัส D จน ขึ้นรหัส B อย่างที่พี่ๆน้องๆ ส่งรูปตัวอย่างนี่ก็แต่งกันเมื่อยแล้วครับ

รถเล็กดูแลง่าย ลงทุนน้อยกว่าไหมต้องดูโดยรวมครับว่าเราอยากได้เครื่องประมาณไหนครับ รุ่นนี้เชียร์เซตแบบ N/A ครับ

ดูแลง่ายและ ล้อ15 wata สักชุดนี่หล่อจัดเลยตามด้วยภายในตัวนอกสไตล์ FERIO ก็จะเป็น EG9 นะถ้าจำไม่ผิด รุ่นนี้ช่างบ้านเราเซตเก่งๆมีเยอะมากครับ

ยังไงขอให้หาบอดี้ที่ชอบได้ไวๆนะครับ รอชมด้วยคน

FD แต่ง Type R + แม็กซ์ 18 + ท่อเสียงนุ่มๆ = สาวหันมอง

EK Coupe แครื่องแรง + แม็ซ์ 16 + ท่อแป๊บตรง = คนชอบแต่งรถหันมอง

เปรียบให้ดูขำๆนะ

ถ้าจะเอา FD ไปแลกและทุ่มเงินแต่ง ไม่คุ้มอ่ะครับ ถ้าไม่เจอรถสภาพดีจริง มีงานเก็บอีกเยอะสำหรับ EK Coupe ที่อายุ 10 ต้นๆเข้าไปแล้ว

แต่ถ้าเงินเหลือ ซื้อเก็บไว้แต่งก็น่าสนครับ