Jump to content

มาลงชื่อไว้ก่อนครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับ น้ากล้วย

ผมเพิ่งย้ายมาบ้านใหม่นี้ครับ

ฝากตัวกับทุกๆ ท่านด้วยครับ :)

สวัสดีครับ น้าท็อป ใครมีปัญหาเรื่องเครื่องเสียงก็ปรึกษาน้าท็อปแกได้ครับ

ครับน้ากล้วย

ประสบการณ์ผมยังน้อย แต่ก็พยายามจะช่วยแชร์ครับ :)

แนะนำหน่อยครับผมเกลียดเสียงวี๊ดดดดดดดดดดดดดดด มากมาย จะทำไงดีคับ

ลายละเอียดใช้ฟรอนเดิม CD พาวเวอร์หนึ่งตัว sup และกลางแหลม ร้านแนะนำเปลี่ยนสองดินจะแก้ได้ไหมคับ

ใช้ฟร้อนต์เดิม แต่ติด poweramp ทำได้ 2 วิธีครับ

1. ใช้กล่อง adaptor เพื่อแยกสัญญาณจาก Hi to Low meให้มี Line out ที่จะสามารถต่อสายสัญญาณออก Poweramp ได้

2. แปลงไส้ในฟร้อนต์เดิมให้มีสัญญาณ Line out

ถ้าทำแบบที่ 1 จะมีค่าความเพี้ยนของสัญญาณที่ออกมาจากฟร้อนต์ค่อนข้างสูง ควบคุมแรงดันของสัญญาณขาออกได้ยาก

มีอุปกรณ์ต่อพ่วงเพิ่มเข้ามา เสียงที่ได้ย่อมถูกการรบกวน และสัญญาณจะไม่สะอาด เป็นสาเหตุของ Noise Floor หรือที่เรียกกันว่าเสียงวี๊ดรบกวนนั่นเอง

เหตุผลที่ร้านทั่วไปทำแบบนี้ เพราะทำงานง่าย แต่ไม่คำนึงถึงผลที่ตามมาครับ

ถ้าทำแบบที่ 2 ค่าความเพี้ยนน้อยกว่าแบบที่ 1 แต่ก็มีความเพี้ยนน้อยกว่า และเหมาะที่สุดสำหรับคนที่รักฟร้อนต์เดิมครับ มีรูปภาพตามนี้

ขอแนะนำครับ ถ้าใครรักที่จะใช้ฟร้อนต์เดิม แต่อยากเพิ่ม Poweramp ควรทำแบบวิธีที่ 2 ครับ

ยากหน่อย แต่เสียงดี และมีปัญหาน้อยกว่าครับ

สาเหตุหลักๆ ของการมีสัญญาณรบกวน (Noise Floor) หรือเสียงวี๊ด มีดังนี้

1. ติดตั้งสายสัญญาณ ใกล้กับสายไฟ และสายลำโพง ส่งผลให้เกิดคลื่นสนามแม่เหล็ก ครับ

และจะส่งเสียงรบกวนออกมาทางลำโพง โดยเฉพาะลำโพงเสียงแหลม (Tweeter)

2. ปรับ Level หรือ Gain ของ Poweramp มากเกินไป ทำให้ Poweramp มีค่าความเพี้ยนมากกว่าที่ออกแบบไว้

ก็ส่งผลให้เกิด Noise Floor ได้เช่นกัน วิธีการแก้ไขคือปรับจูน หรือทำการ Level matching ให้เหมาะสมกับระบบ

3. ติดตั้งวงจร Passive Crossover ในตำแหน่งที่ไม่เหมาะสม เช่น ทับสายไฟของตัวรถ

4. ระบบไฟมีขนาดเล็กเกินไป ส่งผลให้ไฟไม่มีกำลังใช้จ่ายไฟให้ระบบเครื่องเสียงไม่เพียงพอ

ควรเพิ่มขนาดของ Battery ให้ใหญ่ขึ้น แต่ไม่ควรใหญ่มากจนกระแสไฟเกิน จะส่งผลให้ไดร์ชาร์ตทำงานหนัก

หรือถ้าเป็นไปได้ ควรเพิ่ม Battery อีก 1 ลูก เพื่อรองรับสำหรับระบบเครื่องเสียงโดยเฉพาะ

การที่ร้านแนะนำให้เปลี่ยนเป็นฟร้อนต์แบบ 2 Dins. อาจจะส่งผลให้เสียง Noise Floor เงียบลง หรือยังมีอยู่เหมือนเดิมอาจจะเป็นได้ครับ

อย่าเพิ่งด่วนสรุป หรือมุ่งไปทางนี้ทางเดียว ควรตรวจสอบสาเหตุให้แน่ชัดก่อน ตามรายการข้างบนทั้ง 4 ข้อ ว่ามีจุดบกพร่องหรือไม่ครับ

ถ้าไม่พบจุดบกพร่อง ค่อยเปลี่ยนฟร้อนต์ คือคำตอบสุดท้ายครับ

มาจากบ้านเก่าด้วยอีกคนครับ ชอบด้านเครื่องเสียง เเต่มีความรู้เเค่น้อยนิดครับ

สวัสดีเพื่อนพี่ๆ ทุกท่านนะครับ

• 1 year later...