Jump to content

ติดแก๊สแล้วอยากแรงต้องรู้เรื่อง Timing Advance

Recommended Posts

ว่าด้วยหลักการและเหตุผลว่าทำไมแรงขึ้น

แล้วจำเป็นหรือไม่กับอุปกรณ์ตัวนี้

<<<ปรับแต่งไฟจุดระเบิดด้วย Timing Advance>>>

ก่อนจะไปติดอู่ใหนก็สอบถามกันก่อนนะครับว่าสามารถติดตั้งได้หรือไม่

และเคยติดรุ่นนี้แล้วหรือยัง

เท่าที่หาข้อมูลคร่าวๆเมื่อกี้ ถ้าเป็น LPG กับรถยนต์รุ่นใหม่ๆไม่จำเป็นต้องติด TAP แต่ถ้าเป็น NGV เห็นว่าจำเป็นครับ

ว่าด้วยหลักการและเหตุผลว่าทำไมแรงขึ้น

แล้วจำเป็นหรือไม่กับอุปกรณ์ตัวนี้

<<<ปรับแต่งไฟจุดระเบิดด้วย Timing Advance>>>

ก่อนจะไปติดอู่ใหนก็สอบถามกันก่อนนะครับว่าสามารถติดตั้งได้หรือไม่

และเคยติดรุ่นนี้แล้วหรือยัง

เท่าที่หาข้อมูลคร่าวๆเมื่อกี้ ถ้าเป็น LPG กับรถยนต์รุ่นใหม่ๆไม่จำเป็นต้องติด TAP แต่ถ้าเป็น NGV เห็นว่าจำเป็นครับ

ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับ

• 1 month later...

มันช่วยได้จริงๆเหรอ xxx Tap เนี่ย ใครติดมาแล้วบอกด้วยครับ

มันช่วยได้จริงๆเหรอ xxx Tap เนี่ย ใครติดมาแล้วบอกด้วยครับ

ช่วยได้จริงๆนะครับ

แต่จะได้ติดป่าวก็ต้องลองครับ ^^

TAP มันใช้ได้ เฉพาะ AC อย่างเดียวหรือเปล่าครับ

• 10 months later...

ติดได้ดีกว่าแน่นอน แต่ตัวนี้เป็นแบบฉบับย่อ ราคาไม่แพง ถ้าจะให้เจ๋งเทพต้อง กล่อง e-manage อะไรพวกนั้น สาเหตูที่ CNG ต้องติดเพราะ octane สูงกว่า LPG มาก ไฟยิ่งลามช้า ลูกสูบเลื่อนหนีไปแล้ว แถวห้องเผาไหม้เริ่มใหญ่ ไม่แคบๆ แรงม้าตกหลายสิบเปอร์เซ็นรายงานวิจัยเค้าว่าอย่างนั้น ถ้าติด TAP จะทำให้แรงม้ากลับมา รถยนต์รุ่นเก่าๆ ใช้หมุนจานจ่ายได้ง่ายๆเลย อัตราเร่งจี้ดกว่าน้ำมัน ด้วยซ้ำไป

• 5 weeks later...

ของผมใช้ NGV มาประมาณ100,00km แล้วครับปกติดี แต่รถจะอืดและความร้อนสูงมากกว่าน้ำมัน  

เลยได้หาข้อมูลเรื่อง TAP ว่าจะช่วยทำให้เลื่อนการจุดระเบิดหัวเทียนให้เหมาะสมกับ NGV ที่มีค่าออกเทนสูงได้ดีขึ้น

เลยไปทำการติดตั้งเพิ่มมาราคา 3500บาท จากร้านที่ทำกล่อง TAP แถวหนองจอก  ใครที่รักรถอาจทำใจยากหน่อยนะครับ

บอกถึงวิธีการทำของร้านนี้ก่อนจะทำการเพิ่มกล่อง TAP และทำการตัดสายจุดระเบิดหัวเทียนเดิมมาเข้ากล่อง 

แล้วเอาสัญญาณจุดระเบิดจากกล่องไปแทนที่สายหัวเทียน   และทำการตัดสายสัญญาณของ Air flow เข้ามาที่กล่องด้วย  

โดยกล่อง TAP จะควบคุมการจุดระเบิดก่อนปกติเมื่อใช้ก็าซ   ถ้าเป็นน้ำมันจะตัดวงจร TAP ออกโดยต่อไปเลี้ยงพ่วงกับโซลินอย์ของก็าซ  

จากนั้นช่างทำเปิด Map เพื่อทำการตั้งองศาไฟจุดระเบิดในแต่ละช่วงโดยการจูนเหมือนของติดตั้งก็าซคือทั้ง ideal และทดลองวิ่งรถ

หลังทำการติดตั้งและจูนทำให้สามารถปรับอัตราตอบสนองของเครื่องยนต์ได้ดีขึ้น

ออกตัวไม่อึดเหมือนแต่ก่อน (เข้าใจว่าช่างของ NGV จูนให้เกิดการหน่วงไม่ทำให้ก็าซมากเกินไป)  โดยไม่แตกต่างจากน้ำมันมากนัก

ความร้อนเครื่องยนต์ลดลงรู้สึกได้ชัดเจนเพราะผมเปิดฝาเครื่องเติมก็าซทุกวัน     ว่าจะลองเอาที่วัดอุณหภูมิดูว่าลดได้เท่าไหร่  

และทำให้อัตราก็าซลดลงจาก 0.77บาทต่อกิโล (170บาท/220กิโล) -->0.63บาทต่อกิโล (140บาท/220กิโล)

ตอนนี้ขอเก็บข้อมูลระยะยาวๆๆว่าเป็นอย่างไรแล้วจะแจ้งเพิ่มครับ

• 3 months later...

ผมติดของ AC พรีเมี่ยมมา ตัวนี้มันจะติดมาด้วยเลยหรือป่าวครับเนี่ยย ติดที่แจังวัฒนะครับจำชื่อร้านไม่ได้ 555

ผมติดของ AC พรีเมี่ยมมา ตัวนี้มันจะติดมาด้วยเลยหรือป่าวครับเนี่ยย ติดที่แจังวัฒนะครับจำชื่อร้านไม่ได้ 555

ร้าน URC ครับ เพิ่งนึกได้ อิอิ