Jump to content

D.I.Y ติดตั้ง Air Breather

Recommended Posts

เพื่อไม่ให้อากาศสกปรกที่มีละอองน้ำมันผสมจากรูหายใจที่ฝาวาล์วไหลกลับเข้าช่องทางดูดอากาศ (Intake Manifold) จึงลดคราบสกปรกที่ไปเกาะติดลิ้นปีกผีเสื้อและช่องท่อทางดูดอากาศ เครื่องยนต์จึงได้รับแต่อากาศสะอาด เป็นผลประสิทธภาพการทำงานของเครื่องยนต์ดีขึ้น

อุปกรณ์ที่จะต้องใช้

1. กรองเปลือยเล็กขนาดรู 15 มิลลิเมตร 1 อัน (ถ้าเป็นขนาดทั่วไป 12 มิลลิเมตร จะใส่ได้ไม่สุด) เป็นแบบที่สามารถล้างและนำกลับมาใช้ใหม่ได้ ก่อนนำมาใฃ้พ่นน้ำยาเคลือบกรองก่อน ใ้ช้น้ำยาของ K&N, Injen, Hurricane ฯลฯ

2. ท่อยางทนความร้อนและความดัน ขนาด ID 5/16" ยาว 17-1.4" 1 เส้น ไว้เพื่อเดินท่อ Coolant แทนท่อเดิม

3. Clamp รัดท่อยาง 2 อัน

4. Plug อุดรู ขนาด 5/8" 1 อัน เพื่ออุดรูเดิมที่เข้าหลังกรองอากาศ

ขั้นตอนการติดตั้ง

1. ถอดชุดกรองอากาศเก่าออก

ถอด MAF และปลดกิ๊ปล็อคกรองออก

ถอดท่ออากาศที่เข้ากรอง, โบลท์ยึดฐานกรองทั้ง 2 ตัว, โบลท์รัดฐานกรองกับท่อทางและกิ๊ปล็อคท่อรูหายใจเดิมที่อยู่ด้านบนออก

ถอดออกมาแล้วโล่งแบบนี้ครับ

2. ใช้ Plug อุดรูเดิมที่กรอง

3. Drain และเก็บน้ำยา coolant ที่อาจมีค้างอยู่ในท่อ

ถอดกิ๊ปล็อคตรงท่อยาง coolant กับท่อโลหะ

ถอดท่ออกและเอาภาชนะมารองน้ำยา coolant

ถอดท่อ coolant ออกจากตัวเครื่องยนต์ ทั้ง 2 ด้าน (ด้านใกล้ EGR กับ ดานที่เข้าลิ้นปีกผีเสื้อ)

4. ถอดท่อตรงรูที่ฝาวาล์วออกและติดตั้งกรอง Air Breather

ถอดกิ๊ปล็อคออก

ติดตั้ง Air Breather

5. ติดตั้งท่อยาง coolant ใหม่แทนท่อเดิม

ติดตั้งและรัด clamp ให้แน่น

จากนั้นเติมน้ำยา coolant ที่รองเอาไว้กลับเข้าไป ถ้าเหลือให้ไปเติมที่ถังพักแทนได้

6. ติดตั้งกรองอากาศกลับเข้าตามเดิม

*กรอง Air Breather ถ้าสกปรกก็ถอดมาล้างทำความสะอาดด้วยนะครับ หรือทุกๆ 10,000 กิโลเมตรหรือล้างพร้อมกรอง K&N ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

สุดยอด แต่ชอบกรองจิ๋วอ่ะครับ

อันนี้สงสัย รูนี้ อากาศเข้าหรือออกหรอครับ

อากาศออกครับ เป็นรูหายใจน่ะครับ

เพื่อไม่ให้อากาศสกปรกที่มีละอองน้ำมันผสมจากรูหายใจที่ฝาวาล์วไหลกลับเข้าช่องทางดูดอากาศ (Intake Manifold) จึงลดคราบสกปรกที่ไปเกาะติดลิ้นปีกผีเสื้อและช่องท่อทางดูดอากาศ เครื่องยนต์จึงได้รับแต่อากาศสะอาด เป็นผลประสิทธภาพการทำงานของเครื่องยนต์ดีขึ้น

ขออนุญาตสอบถามจากข้อความด้านบนครับ

1.อากาศที่มีละอองน้ำมันออกมาจากขั้นตอนไหนของการเผาไหม้ของเครื่องยนต์เหรอครับ

2.ทำไมของเดิมต้องมีท่อนี้เพื่อย้อนกลับไปเข้าสู่หลังกรองอากาศครับ

3.จากข้อ2 ถ้าท่อนี้ไม่จำเป็นต้องมีทำไมต้องมี Air breath เหรอครับ เพราะถ้าแค่จะป้องกันคราบสกปรกย้อนกลับไป ผมคิดว่าแค่อุดท่อย้อนกลับกับอุดรูตรงหลังกรองอากาศก็น่าจะเพียงพอ

ขออนุญาตสอบถามจากข้อความด้านบนครับ

1.อากาศที่มีละอองน้ำมันออกมาจากขั้นตอนไหนของการเผาไหม้ของเครื่องยนต์เหรอครับ

2.ทำไมของเดิมต้องมีท่อนี้เพื่อย้อนกลับไปเข้าสู่หลังกรองอากาศครับ

3.จากข้อ2 ถ้าท่อนี้ไม่จำเป็นต้องมีทำไมต้องมี Air breath เหรอครับ เพราะถ้าแค่จะป้องกันคราบสกปรกย้อนกลับไป ผมคิดว่าแค่อุดท่อย้อนกลับกับอุดรูตรงหลังกรองอากาศก็น่าจะเพียงพอ

1. มันมาจากละอองน้ำมันเครื่องที่หล่อลื่นอยู่ภายในครับ ขณะเครื่องยนต์ทำงานน้ำมันเครื่องจะร้อนและมีความดันสูง จะไม่ได้มาจากในห้องเผาไหม้น่ะครับ

2. อาจเป็นเพราะ 1) เพื่อความเป็นระเบียบ ให้เป็นระบบปิด และง่ายต่อการ service ครับ 2) เรื่องสิ่งแวดล้อมน่ะครับ

3. มีเพื่อรักษาระดับความดันและความร้อนไม่ให้สูงไปครับ ถ้าไปอุดรู ความร้อนและความดันจะไม่สามารถระบายออกมาได้เลยครับ

1. มันมาจากละอองน้ำมันเครื่องที่หล่อลื่นอยู่ภายในครับ ขณะเครื่องยนต์ทำงานน้ำมันเครื่องจะร้อนและมีความดันสูง จะไม่ได้มาจากในห้องเผาไหม้น่ะครับ

2. อาจเป็นเพราะ 1) เพื่อความเป็นระเบียบ ให้เป็นระบบปิด และง่ายต่อการ service ครับ 2) เรื่องสิ่งแวดล้อมน่ะครับ

3. มีเพื่อรักษาระดับความดันและความร้อนไม่ให้สูงไปครับ ถ้าไปอุดรู ความร้อนและความดันจะไม่สามารถระบายออกมาได้เลยครับ

ขอบคุณครับ ^^"

เห็นติดรถแข่งหลายคันเลยคับ ผมก้อว่ามันดูดอากาศอะไรตรงนี้นะ

มาถึงบางอ้อที่นี่ แแบบนี้เราทำเป็นถังน้อยดักไอน้ำมัน เลยได้มั๊ยคับ

แต่กรองนี่ก้อแลว่าไม่ต้องล้างบ่อยนะ เพราะไอมันคงไม่มากมาย

เพราะถ้ามันมากจริงๆ นมค น่าจะพร่องไปตามสัดส่วน

น่าสนใจมากคับ หากรองน้อยนี่ที่ไหนดี

เห็นติดรถแข่งหลายคันเลยคับ ผมก้อว่ามันดูดอากาศอะไรตรงนี้นะ

มาถึงบางอ้อที่นี่ แแบบนี้เราทำเป็นถังน้อยดักไอน้ำมัน เลยได้มั๊ยคับ

แต่กรองนี่ก้อแลว่าไม่ต้องล้างบ่อยนะ เพราะไอมันคงไม่มากมาย

เพราะถ้ามันมากจริงๆ นมค น่าจะพร่องไปตามxxxส่วน

น่าสนใจมากคับ หากรองน้อยนี่ที่ไหนดี

ขอบคุณครับพี่ Tommie

ทำเป็นถังน้อยดักไอน้ำมันก็ได้เลยครับ หลักการก็คล้ายๆ กัน

กรองน้อยนี้หาซื้อได้ทั่วไปครับ ร้านแต่งรถ หรือไม่ก็วรจักร แต่ต้องลองหากรองที่ขนาดรู 15มม. จะพอดีครับ ทั้งเครื่อง R18 กับ K20 แต่ส่วนใหญ่จะมีแต่รู 12มม. ซึ่งต้องเอามาเบ่ง แต่มันจะใส่ได้ไม่สุดอ่ะครับ

เท่ห์ๆ เค้าติดแย้ววววว :0002: :0002: :0002:

ติดไปแล้วได้ไรอะ :P

ติดแล้วทำให้ Java ไม่แหกโค้งและไม่หลับใน 555555+