Jump to content

ขอตำแหน่งสายไฟ 12v เมื่อบิด on ในรถหน่ยค่บ

Recommended Posts

ถ้าตามกระทู้ สายสีแดงคับ :)

แต่ดูจาก จขกท จะต่อไฟกะพริบ ตรงไฟเบรค ก้อเอา ของไฟเบรคมาได้นิคับ

ถ้าตามกระทู้ สายสีแดงคับ :)

แต่ดูจาก จขกท จะต่อไฟกะพริบ ตรงไฟเบรค ก้อเอา ของไฟเบรคมาได้นิคับ

ผมจะต่อไฟเข้าไปที่เกะเก็บของใช้สายเส้นนี้ได้เลยใช่ใหมครับ

ขอบคุณมากครับพี่ๆทุกคน

ตามที่ผมบอกคือ ผมจะเอาไฟกระพริบติดแค้ตรงตำแหน่งข้างๆไฟเบรกดวงที่3 อะครับ ก็เลยต้องลากสายไปใหม่ แล้วทำสวิทอะครับ

จะเอาไฟ KEY ON (IG1)จากที่ตำแหน่งกล่องฟิวส์ ใช่ไหมครับ สายสีน้ำเงิน เส้นใหญ่ แถวเดียวกับ ส้ม แดง เหลือง นั้นแหละครับ แต่ในรูปมัยมองไม่เห็นสีน้ำเงิน ถ้าไฟตรง โดยไม่ผ่านสวิทช์ก็ ขาว ถ้าไม่อยากปลอกสายไปก็ ใช้หางปลาเสียบแบบในกระทู้ที่แนะนำก็ได้ แต่ระวังนิด ไม่นิดอ๊ะ เยอะเลย ถ้าเส้นขาวใหญ่ช็อตนี้เรื่องใหญ่เลย

เพิ่มเติมนิดนึงครับ เห็นเรียกกันผิด

การบิดกุญแจ 1 ครั้ง คือ ไฟ ACC เป็นไฟใช้งานพวกวิทยุ และพวกช่วงอุปกรณ์เสริม

การบิดกุญแจ 2 ครั้ง คือไฟ IG1 และ IG2 เป็นไฟใช้งานสำหรับระบบเครื่องยนต์ และพร้อมเดินทาง

สายแดงนี่น่าจะตอน บิดกุญแจครับ

เก๊ะเก็บของ มันต้อง ON ตลอดป่าวคับ

ใช่ครับพี่มันต้อง ON ตลอด แต่ไม่รู้สายใหนครับ เคยเจอกระทู้ที่สอนทำแล้วแต่พยายามหาสายที่จะต่อแล้วแต่หาไม่เจอ ตอนนี้อุปกรณ์พร้อมแล้วเหลือเอาสายไปต่ออย่างเดียว

จะเอาไฟ KEY ON (IG1)จากที่ตำแหน่งกล่องฟิวส์ ใช่ไหมครับ สายสีน้ำเงิน เส้นใหญ่ แถวเดียวกับ ส้ม แดง เหลือง นั้นแหละครับ แต่ในรูปมัยมองไม่เห็นสีน้ำเงิน ถ้าไฟตรง โดยไม่ผ่านสวิทช์ก็ ขาว ถ้าไม่อยากปลอกสายไปก็ ใช้หางปลาเสียบแบบในกระทู้ที่แนะนำก็ได้ แต่ระวังนิด ไม่นิดอ๊ะ เยอะเลย ถ้าเส้นขาวใหญ่ช็อตนี้เรื่องใหญ่เลย

เส้นใหนหรอครับพี่่สายสีขาว

กระทู้ติดไฟส่องเก๊ะเก็บของของผมเองที่บ้านเก่า

http://www.civicfdth...0170&hl=tonsena

อันนี้แหละครับพี่ แต่ผมไปหาสายไม่เจอ มองหาจนปวดคอก็หาไม่เจอ ต่อสายต่อไฟไว้นานมาก(ตั้งแต่พี่เอามาลง)แล้วหาสายไม่เจอเลยต้องเก็บไว้ก่อน

เพิ่มเติมนิดนึงครับ เห็นเรียกกันผิด

การบิดกุญแจ 1 ครั้ง คือ ไฟ ACC เป็นไฟใช้งานพวกวิทยุ และพวกช่วงอุปกรณ์เสริม ( สายสีแดงเส้นใหญ่)

การบิดกุญแจ 2 ครั้ง คือไฟ IG1 และ IG2 เป็นไฟใช้งานสำหรับระบบเครื่องยนต์ และพร้อมเดินทาง(สายสีน้ำเงิน และส้ม)

ไฟมา 12V ตลอด ไม่ผ่านกุญแจ (สายสีขาว)

สายไฟสตาร์ทรถ (สีเหลือง)