Jump to content

ล้างแอร์แบบไหนดีครับ

Recommended Posts

ใช้รถมา 50,000 โลแระ ยังไม่เคยล้างแอร์เลย

เห็นเดี๋ยวนี้มีล้างแบบไม่ถอดตู้ แต่ไม่รู้ดีหรือป่าว

ถ้าล้างแบบต้องถอดตู้มันก็ดูยุ่งยาก

สรุปแล้วไม่รู้ว่าแบบไหนจะเวิร์คสำหรับ FD

วานเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ แนะนำร้านฝีมือดีๆด้วยก็ดีครับ

ผมเคยไปล้างแบบไม่ถอดตู้แถวรามอินทรา จำไม่ได้แล้วว่าร้านไหน

เค้าจะส่องกล้องให้เราดูก่อนล้าง หลังล้าง โดยส่วนตัวของผมไม่รู้สึกแตกต่างเท่าไรนัก

ผมว่าสำหรับ FD ถ้าดูแลดีๆ ปิดคอมก่อนดับเครื่องพร้อมเปิดพัดลมแรงๆไล่ความชื้น มันช่วยให้สิ่งสกปรกไปจับแผงได้น้อยลงเยอะครับ ยิ่งถ้าไม่ได้ใช้น้ำหอมปรับอากาศย่ิงน้อยลงไปอีก

แผงแอร์ FD มันเป็นแบบตั้งนะครับ ไม่ได้นอนเหมือนหลายๆรุ่น ทำให้เศษต่างๆติดค้างสะสมได้ยากกว่าครับ

ผมว่าโอเคนะพี่

ผมล้างไปตอน แสนโล...

น้องต้น ที่โอเคนี่คือแบบไม่ถอดตู้ใช่ป่ะ

ผมเคยไปล้างแบบไม่ถอดตู้แถวรามอินทรา จำไม่ได้แล้วว่าร้านไหน

เค้าจะส่องกล้องให้เราดูก่อนล้าง หลังล้าง โดยส่วนตัวของผมไม่รู้สึกแตกต่างเท่าไรนัก

ผมว่าสำหรับ FD ถ้าดูแลดีๆ ปิดคอมก่อนดับเครื่องพร้อมเปิดพัดลมแรงๆไล่ความชื้น มันช่วยให้สิ่งสกปรกไปจับแผงได้น้อยลงเยอะครับ ยิ่งถ้าไม่ได้ใช้น้ำหอมปรับอากาศย่ิงน้อยลงไปอีก

แผงแอร์ FD มันเป็นแบบตั้งนะครับ ไม่ได้นอนเหมือนหลายๆรุ่น ทำให้เศษต่างๆติดค้างสะสมได้ยากกว่าครับ

ผมเคยหาในอากู๋ มีร้านชื่อเม้ง อะไรนี่แหละ อยู่แถวรามอินทรา ไม่รู้ใช่ร้านเดียวกันป่าว

แต่เห็นในห้องซื้อ-ขาย เคยมีร้านอื่นเข้ามาโพสต์ ว่าจะไปลองดูหน่อย

หาข้อมูลด้วยครับ

เท่าที่ลองอ่านตาม Web มาเค้าว่าลองแบบ ไม่ถอด มัน สะอาดแค่ด้านเดียว

อีกด้านก็เน่าเหมือนเดิม

ผมเคยไปถามร้านแอร์ นะครับ

เค้าบอกว่า Honda ถอดตู้แอร์ได้ โดยไม่ต้องรื้อคอนโซล เหมือน Toyota

ผมเคยหาในอากู๋ มีร้านชื่อเม้ง อะไรนี่แหละ อยู่แถวรามอินทรา ไม่รู้ใช่ร้านเดียวกันป่าว

แต่เห็นในห้องซื้อ-ขาย เคยมีร้านอื่นเข้ามาโพสต์ ว่าจะไปลองดูหน่อย

ร้านนี้เคยไปมาแล้ว เค้าส่องกล้องให้ดูก่อนล้างและหลังล้าง แต่ถ้าให้ดีคงต้องถอดออกมาล้างทั้งหมด แต่กลัวหากประกอบไม่ดีจะได้เสียงในคอนโซนแถมมาด้วย

• 10 months later...

เดียวพรุ้งนี้ ผมกำลังให้เขามาล้างที่บ้านอะคับ ดีไม่ดี กลิ่นหายไม่หายยังไง จะมาบอกนะครับ ^ ^

ตอนนี้มีกลินฉี่หนูอะครับ โครตจะเหม็นเลย (รถไม่ได้ขับเลย ไปทำงาน ตจว ครับ)

ผมไปที่ H บางเขน เช็คระยะ 80,000 กม. เค้าก็บอกว่า ถึงเวลาต้องล้างแอร์แล้ว เค้าบอกว่าเกินเวลาแล้วด้วย

จะให้ล้างเลยไหม ผมเลยบอกว่ายังไม่ล้าง  ว่าจะมาถามอยู่เลย ว่าต้องล้างยังไง  ถอดตู้ หรือไม่ถอด ผมก็ไม่เคยล้าง

เหมือนกัน เคยอ่าน ในกระทู้ไหนสักกระทู้นึงจำไม่ได้แล้ว เห็นบอกว่า ถ้าแอร์ ยังเย็นอยู่ ลมยังแรง เป็นปกติ ก็ยังไม่ต้องล้าง

ตอนนี้ ยังสรุป ไม่ได้เลย  ว่าต้องล้าง หรือ ไม่ต้องล้าง รบกวน แนะนำผมด้วยอีกคนนะครับ

เคยล้างแบบไม่ถอดตู้ค่ะ เพราะเคยหาข้อมูลมากลัวมีเสียงจากคอนโซลหากเจอร้านประกอลไม่ดี

ถามว่าแตกต่างจากก่อนล้างไหม รู้สึกต่างเพราะเมื่อก่อนใช้ความเร็วแอร์จะมีกลิ่นเป็นระยะ พอล้างไปก็ยังไม่เจอกลิ่นอีกเลยค่ะ

ปล.ล้างตอน5หมื่น ตอนนีิ้หกหมื่นนิดๆ

ใช้มาถึงตอนนี้ แปดหมืนโลแร่ะ

เคยล้างแบบไม่ถอดตู้สองครั้ง ล้างแล้วก็ลมแรงขึ้น

ล้างแบบไม่ถอด 5 -6 ครั้งยังถูกกว่าล้างถอดตู้ ครั้งเดียว 

ผมว่าล้างแบบไม่ถอดก็โอเคแล้ว สิ่งสกปรกก็ออกมาบานเลน ลมแรงขึ้น

ล้างปีละครั้งก้ยังโอเค  มีทั้งแบบมาล้างถึงที่ แถมเค้าอบโอโซนให้ด้วย  กลิ่นอับๆ หายไปเยอะ 

ล้างไม่ถอดตู้ ไม่กี่ร้อยบาท แบบบถอดล้างทีหลายพันบาท แถมเสี่ยงประกอบ เข้าออกไม่ดีอีก  ไม่ดี วาล์วรั่วน้ำยาหายประจำอีก งานงอก

ใช้มาถึงตอนนี้ แปดหมืนโลแร่ะ

เคยล้างแบบไม่ถอดตู้สองครั้ง ล้างแล้วก็ลมแรงขึ้น

ล้างแบบไม่ถอด 5 -6 ครั้งยังถูกกว่าล้างถอดตู้ ครั้งเดียว 

ผมว่าล้างแบบไม่ถอดก็โอเคแล้ว สิ่งสกปรกก็ออกมาบานเลน ลมแรงขึ้น

ล้างปีละครั้งก้ยังโอเค  มีทั้งแบบมาล้างถึงที่ แถมเค้าอบโอโซนให้ด้วย  กลิ่นอับๆ หายไปเยอะ 

ล้างไม่ถอดตู้ ไม่กี่ร้อยบาท แบบบถอดล้างทีหลายพันบาท แถมเสี่ยงประกอบ เข้าออกไม่ดีอีก  ไม่ดี วาล์วรั่วน้ำยาหายประจำอีก งานงอก

ไม่ทราบว่าพี่ร้านที่ไหนหรอครับ อยากล้างบ้าง 50,000 โลแล้ว ล้างไปครั้งเดียวเองครับ รถ 5 ปี

ล้างแล้วครับ กลิ่นก็ดีขึ้นนะครับ หรือมันแค่แลกๆก็ไม่รุ้ อิอิ แต่ผมว่าเงินแค่600 ก็ไม่น่าเสียหายอะไรนะครับ 

รถเราก็สะอาดขึ้นมานิสนึงอะอย่างน้อยๆ จิงมะๆๆๆๆๆ ^_^ 

แนะนำให้ล้างครับ  เดี๋ยวนี้มีระบบที่ทันสมัย  แบบไม่ต้องถอดตู้คอนโซล  และล้างแบบอัตโนมัติ  โดยที่ศูนย์โตโยต้าทุกแห่งได้บรรจุเข้าในโปรแกรมเป็นแพคเกจ  ล้างทุกเป็นเลขคี่ตั้งแต่ -30000 50000 70000  เป็นมาตรฐานครับ

ของฮอนด้ากำลังทำโปรแกรมนี้

ราคาไม่แพง  น้ำยาล้างเป็นของ 4Air  มีระบบอบโอโซนด้วย

กลิ่นเหม็นอับหายไป

ตอนนี้มีบางคาร์แคร์ที่มีการล้างแอร์  แนะนำให้เป็นแบบออโตนะครับ  ระบบจะมีเซนเซอร์ป้องกันหัวฉีดชนกับครีบระบายที่เป็น Fin บางๆ  นะครับ

หากล้างมือควบคุมไม่ดี  หัวฉีดชนครีบล้มเสียหาย  ประสิทธิภาพตู้แอร์จะเสียไปครับ

เขามีการถ่ายรูปก่อนล้างหลังล้างเปรียบเทียบให้ดูด้วย

ดีครับ 

แนะนำให้ล้างครับ  เดี๋ยวนี้มีระบบที่ทันสมัย  แบบไม่ต้องถอดตู้คอนโซล  และล้างแบบอัตโนมัติ  โดยที่ศูนย์โตโยต้าทุกแห่งได้บรรจุเข้าในโปรแกรมเป็นแพคเกจ  ล้างทุกเป็นเลขคี่ตั้งแต่ -30000 50000 70000  เป็นมาตรฐานครับ

ราคาไม่แพง  น้ำยาล้างเป็นของ 4Air  มีระบบอบโอโซนด้วย

ตอนนี้มีบางคาร์แคร์ที่มีการล้างแอร์  แนะนำให้เป็นแบบออโตนะครับ  ระบบจะมีเซนเซอร์ป้องกันหัวฉีดชนกับครีบระบายที่เป็น Fin บางๆ  นะครับ

หากล้างมือควบคุมไม่ดี  หัวฉีดชนครีบล้มเสียหาย  ประสิทธิภาพตู้แอร์จะเสียไปครับ

เขามีการถ่ายรูปก่อนล้างหลังล้างเปรียบเทียบให้ดูด้วย

ดีครับ 

พอจะมีร้านไหนแนะนำมั้ยคับพี่

แอร์รถผมเริ่มมีกลิ่นแล้วคับ  :(

ดีครับ 

ขอบคุณครับ ใช้รถมา 3 ปี ยังไม่เคยล้างเลย  _ _" ต้องไปล้างซะแล้วครับ